ของแต่งในตำนาน Peugeot 405

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย SignifeR, 28 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SignifeR

SignifeR New Member Member

61
    2
    0
    เอามาฝากเผื่อคนที่อยากจะหาของแต่งมาใส่รถตัวเองครับ พอเป็นไอเดียสนุกๆ ละกันครับ

เริ่มจากง่ายๆ ด้วยไฟแก้มข้างแบบตัวนอก ของ 405 แท้ มันจะใหญ่กว่า ของรุ่น 205 นะครับ
    หาซื้อได้ที่ร้านอะไหล่วรจักร สินกิจก็ได้ ผมก็สั่งที่นี่ให้ไปเบิกศูนย์ให้ครับ คู่นึงเกือบๆ สี่ร้อย
    ถ้ามาแปลงใส่รุ่น GR ต้องเดินสายไฟใหม่ แต่ถ้ามาแปลงใส่รุ่น Gri Sri ใส่ได้เลยไม่ต้องแปลง
    ตอนทำอย่างลืมทาสีกันสนิมหล่ะ

2. SignifeR

61
    2
    0
    ลำดับต่อมาเป็น แผงทับทิมท้ายตรงรุ่นสำหรับ 405 Gri Sri ผมซื้อศูนย์ตอนเซลล์ตกสองพันบาทเองครับ ถูกกว่าของมือสองสภาพเยินๆ ซะอีก ส่วนรุ่น จีอาร์อดใจรอนิ๊ดเดี๋ยวตามมาให้กับรถพี่ผม

สำหรับสปอร์ยเลอร์ผมได้ของแต่ง ADS สำหรับเปอโยต์ 406 มาครับ คงมีอันเดียวในไทยเพราะมันฟลุคหลุดติดท้ายฝากระโปรงหลัง 405 เซียงกงมานี่เอง

3. SignifeR

61
    2
    0
    มาต่อกันที่ไฟเลี้ยว แม้จะเป็นตัวนอกไม่ว่าญี่ปุ่น หรือฝรั่งเศสก็ไม่มีสีส้ม แต่กำลังฮิต เลยเอามั่ง พ่นเป็นสีส้มซะเองเลย จะได้รับกับไฟมุมแก้มข้างนั่นเอง ส่วนอีกชิ้นที่หายากคือครอบไฟหน้า ดังในภาพครับ ดันนี้ผมซื้อจากอังกฤษโดยผ่านร้านอะไหล่ มันเอา 2500 แต่ที่ศูนย์เอามาเซลล์เหลือ 1000 เดียว แค้นชิบหายเลยรอบนั้น ตอนนี้ไม่แน่ใจ ว่าศูนย์จะขุดออกมาอีกหรือเปล่า ผมเคยได้รับเกียรติจากศูนย์สุรวงค์เข้าไปขุดอะไหล่ เจอหลายชิ้นน่าสนใจ แต่เขาไม่เอามาเซลล์ครับ ชุดสายไฟยังมาเลย

ส่วนโคมไฟ ของผมเป็นรุ่น Sri มีปรับไฟฟ้าจากในรถ และโคมแยกระหว่างไฟสูงกับไฟต่ำ เลยไม่ได้คิดจะเปลี่ยนอะไร เพียงแต่เอาไปชุบใหม่ กับซื้อกระจกมาใส่ใหม่ให้ใสกริ๊บ ก็เพียงพอแล้ว แต่ที่แพงคงเป็นซีนอนหมื่นเค บนล่าง มากกว่า....

4. SignifeR

61
    2
    0
    ไฟสปอร์ตไลท์ ถ้าเป็นของติดรถจะรูปแบบเดียวกันแต่เป็นสีขาวครับ ซื้อวรจักรคู่ละ 3700 รวมหลอดแล้ว แต่ของผมเป็นของตัวนอก ซึ่งจะพิมพ์เดียวกันเลย แต่ จานฉายจะเป็นสีทอง พอเปิดไฟจะเป็นสีเหลือง หรือเรียกว่าสปอร์ตไลท์เหลืองก็ไม่ผิด ไม่ว่าจะหลอดสีอะไรก็เหลือง เพราะจานฉายนั่นเอง ถ้าคนที่กล้าๆ อาจจะแงะจานเดิมของรุ่นธรรมดา ไปชุบสีทอง ผมว่าสวยแน่ๆ ครับ คงเหมือนตัวนอกกันเลยทีเดียว
    สำหรับของแต่งตัวนี้ ทางศูนย์อาจจะพอเหลือ ต้องรอตอนเซลล์เพราะแพงมาก คู่นึงเจ็ดพันกว่าบาท แต่ตอนผมซื้อ ซื้อได้ห้าสิบเปอเซ็น คือ 3500 นับว่าถูกว่าของติดรถซะอีกครับ ตอนนี้ผมลงซีนอนหมื่นเคด้านล่างด้วย เลยกลายเป็นซีนอนเหลือง เตะตาทุก สน.

5. SignifeR

61
    2
    0
    กระจังหน้าตัวนอกจะมีคิ้วโครเมี่ยม เป็นเส้นๆ หกเส้นครับ และตัวโลโก้จะมีโครเมี่ยมล้อมกรอบไว้ สำหรับโลโก้ศูนย์น่าจะมี ราคาเกือบพันได้ แต่ตอนเซลล์ 400 เองอ่ะ

6. SignifeR

61
    2
    0
    พวงมาลัยเดิมๆ ของ Sri เป็นหนังแท้สามก้าน ผมว่าจับถนัดมือมากๆ เลยไม่ได้เปลี่ยนไม่ต้องแปลงคอพวงมาลัยด้วย ส่วนพรมสั่งตัดเป็นพรมแดง ตรงฝั่งคนขับมีแผ่นยางเปอโยต์ด้วยครับ รถผมไม่เคยใช้แผ่นยางรองบนพรมเลย แต่ผมล้างรถ ดูดฝุ่นทุกสามวัน เพื่อไม่ให้พรมแดงของผมมันสกปรก ซึ่งก็เป็นข้อดีเพราะรถเราจะสะอาดตลอดเวลา ตู้แอร์ก็สะอาด กลิ่นในรถก็สะอาดด้วย

สำหรับพวงมาลัยมือสองราวๆ สองพันบาท และ พรมพันสองร้อยบาทได้ครับ เว้นจะเป็นพรมแบบผ้านอกเลย อาจจะสองพันกว่าบาท ไว้เร็วๆ นี้จะเอามาให้ชม กำลังจะทำภายในรถใหม่หมดครับ อาจจะตัดพรมใหม่ด้วย อยากได้สีแดงแบบพรมนอกจะแดงช้ำๆ สวยมาก

7. SignifeR

61
    2
    0
    อันนี้สปอร์ยเลอร์ที่ปัดน้ำฝน หลายคันไม่มี แต่กับ Sri จะมีติดมาให้จากโรงงานครับ ยังหาซื้อได้ของวาลิโอ ตามร้านอะไหล่มีขายนะ ตกประมาณเจ็ดแปดร้อยบาทครับ มีมาทั้งใบปัดเลยคุ้มจริงๆ

8. SignifeR

61
    2
    0
    พรุ่งนี้มาต่อให้นะครับ ง่วงนอนแล้ว

9. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    สุด ยอด -*-

10. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    สุดๆจริงๆ

11. naramit 405

naramit 405 New Member Member

157
    0
    0
    สวยครับ * รถผม GR แต่ผมจะเอาคอนโชน sri มาไส่ได้ป่ะครับ ราคาประมาณเท่าไหลคับ

12. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    รถพี่อาร์ตสวยขึ้นทุกวันเลยน๊ะ

13. SignifeR

61
    2
    0
    คอนโซล Sri-Gri ใส่ได้เลยครับ แทบจะไม่ต้องแปลงเลย เว้นระบบไฟครับ ตรงนี้ผมไม่มั่นใจว่าจะยุ่งยากขนาดไป เพราะสายไฟจะไม่เหมือนกัน แต่คุณต้องเอามาทั้งคอนโซลกลางนะครับ เพราะมันจะต่อเนื่องกัน ถ้าเป็นเซียงกงส่วนมากคอนโซลกลางมันไม่มีติดมาน่ะ สำหรับการแปลงจุดยึดแทบจะเหมือนกันครับ เว้นที่เปิดกระโปรงของ Gri Sri จะอยู่มุมซ้ายครับ

สำหรับคำแนะนำของผม ผมอยากให้รื้อคอนโซลเดิมมาบิ๊ว และทำสีใหม่ให้ดี น่าจะเป็นทางออกที่ประหยัดและเนียนกว่าครับ เพราะแค่ค่าคอนโซลกับคอนโซลกลางของ Sri ก็คงล่อไปหมื่นกลางๆ ไม่รวมค่าแปลงง่ะ มันอาจจะไม่คุ้มนะครับ ( แต่ถ้าหาได้ถูกๆ มันก็โอเคเลย )

อีกรุ่นนึงคือ นิสสัน บลูเบิร์ด U13 ครับ แทบจะพอดีเลยครับ แปลงง่ายกว่าด้วยมีรถพี่เคยทำครับ จบง่ายกว่า และประหยัดกว่ามากๆ ครับ

14. naramit 405

naramit 405 New Member Member

157
    0
    0
    ขอบคุงคับ

15. SignifeR

61
    2
    0
    อันนี้เป็นเวเทอร์การ์ท ของ 405 ทำในนี้ครับ ถ้าของนอกแท้ๆ จะเหลี่ยมๆ มีกิ๊บล๊อก แต่หายากมาก ผมหามาหลายปียังไม่ครบสี่บานเลยครับ และสภาพแย่มาก จะมีก็กับพี่ใหญ่เห็นแกจะเก็บไว้ใส่รถแกน่ะครับ

16. SignifeR

61
    2
    0
    ภายในเป็นลายไม้ นำไปทำเคฟล่ามาครับ ดูสปอร์ตกว่าลายไม้เยอะเลย

17. SignifeR

61
    2
    0
    คันนี้รถพี่ที่รู้จักกันครับ รถพี่ใหญ่ แต่งเป็นตัว T16 สปอร์ยเลอร์หลัง T16 เบิกฝรั่งเศสมา สองหมื่นได้ ( ชิ้นเดียวนี่แหละ ) แผงทับทิมแท้ ท่อไอเสียเดวิล สุดๆ ครับคันนี้

18. SignifeR

61
    2
    0
    ไฟแต่งตากลม ของ 405 แท้ตรงรุ่นอีกเช่นกันครับ หลายคนก็หาอยู่ ผมเคยได้มาชุดนึง แต่คิดไปคิดมาก็ไม่ได้ใส่ เพราะเอาไฟเดิมไปใส่ซีนอนแล้ว ขี้เกียจมาแปลงกลับ

แก้ไขล่าสุด: 29 มีนาคม 2007
  19. SignifeR

61
    2
    0
    เครื่องแรงๆ ตระกูลเปอโยต์ครับ S16 ส่วนของแต่งอีกหลายชิ้น ยังไม่มีรูปเพราะผมได้มาหลังๆ น่ะครับ ไว้ถ่ายรูป แล้วจะลงไว้ให้ดูเป็นข้อมูลละกันครับ

อ่อ ขอเวลาสามสี่เดือน จะเอาของแรงชุดใหญ่มาให้ชมครับ

20. Ohmkuza

Ohmkuza New Member Member

1
    0
    0
    เท่ มาก ท่าน อาร์ต เอาแผงท้ายมาให้น้องยืมมั่ง อิอิ

21. 406sR_SabA

406sR_SabA Member Member

131
    3
    18
    คุณอาร์ต แล้วไม่มีของ406บ้างหรอครับ

เออ แล้วป้ายโลโกPiniferina มีเหลือป่าวครับ อยากได้อะ

22. SignifeR

61
    2
    0
    ของ 406 แทบจะไม่มีเลยครับ ถ้ามีก็คงราคาแรงมาก ผมว่าหาล้อสวยๆ กับสั่งทำชุดแต่ง อาจจะเป็นลิ้นหน้าสวยๆ สปอร์ยเลอร์ตูดเป็ดเล็กๆ ก็งามสุดๆ แล้วนะครับ มีคนที่เขาเล่น 406 ใส่ล้อ 18 ครับโหดมากๆ โหลดมาอมแม็กซ์เลยครับ ไม่ก็ต้องดูพวกชุดแต่งงามๆ พวกบีเอ็มหรือเบนซ์เป็นแนวทางก็ดีครับ ผมว่าเรียบๆ แต่ดูดี หญิงก็แทบจะกระโดดขึ้นเบาะซ้ายแล้วหล่ะ

ปล. ลืมถ่ายรูปซันลูฟรถพี่ใหญ่ มาให้ชมครับ สวยสุดๆ ครับ
    ของแต่งที่ผมเหลืออีกแล้วยังรอติดตั้งก็มี เท้าแขนตรงกลางของ 405 ตรงรุ่นเหมือนกัน พี่ใหญ่อนุเคราะห์มาครับ แล้วก็คงเป็นชุดเบรกหน้าบิ๊กพอร์ทที่รอติดตั้งอยู่ครับ แทบไม่ต้องแปลงเลย
    ไว้จะมาอัพเดตให้นะครับ

ติดนึง กระจังหน้า กับกันชน ในรถคันดำ เป็นของตัวนอกครับ กันชนจะมีที่ฉีดน้ำไฟหน้าด้วยครับ

23. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    หล่อดีครับ.....

24. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    แจ่มากกเลยครับ สวยจังเลย คันสีดำก้อสวยครับ

25. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
  26. SignifeR

61
    2
    0
    ต้องขอโทษด้วยนะครับ คงต้องถามเพื่อนๆ น้องๆ อีกทีครับ ผมไม่มีข้อมูลรุ่นอื่นเลยครับบบบ แบบไม่ได้คลุกคลีกับมันง่ะ

27. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
  28. sanyakait

sanyakait New Member Member

2
    0
    0
    สเกิร์ตรอบคัน

สวัสดีครับท่านอาต
    ผมอยากจะทำสเกิร์ตรอบคันเลยครับพอจะแนะนำผมได้ไหมว่าทำที่ไหนได้บ้างครับ

29. sanyakait

sanyakait New Member Member

2
    0
    0
    สเกิร์ตรอบคัน

สวัสดีครับ คุณอาต
    ผมจะทำสเกิร์ตรอบคัน แต่ผมไม่รุ้ว่าจะไปทำที่ไหนแนะนำได้ไหมครับ

30. SignifeR

61
    2
    0
    นี่ก็หาๆ อยู่ครับ จะทำชุดแต่งไฟเบอร์ตัว Tiida Nismo S-Tune ครับ แต่ถ้าจะแนะนำ ร้านเฮียปอก็ดีนะ USD Fiber ฝั่งตรงข้าม ตลาด อตก อ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้