รถ nv เเต่งอารัยได้บ้างถึงจะสวย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย นางฟ้าคืนเดียว, 14 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    หวาดดีค่ะ ชื่อเมย์น่ะค่ะ ผู้หญิงตัวเล็กๆๆคนหนึ่ง อายุ17 ค่ะ ขับ nv single มานานเเล้ว 3 ปีได้เเล้วค่ะ ตอนนี้อยากเอารถไปเเต่งให้สวยงามบ้าง แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย อยากเเต่งให้เท่ เเละสวยงามมากๆๆเลยค่ะ แต่ไม่รู้ว่าต้องทำไง เเล้วไปทามที่ไหน อยากให้พี่ๆๆในคลับนี้ช่วยหน่อยน่ะค่ะ อยากจะเทห์ค่ะ คริๆๆ มีอารัยเมล์มาได้น่ะค่ะ [email protected]

1. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ล้อก่อนเลยคับ อิ ๆๆ

2. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    อายุ 17 เนี่ยทำใบขับขี่ได้แล้วเหรอครับ

3. King_Kong

King_Kong New Member Member

16
    0
    0
    มีอะไรโทรปรึกษาได้นะครับ 081-8348678 ยินดีครับสำหรับน้องใหม่ครับ

4. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    ปาดหน้าแซง ทางโค้ง เลย หุๆๆๆ

ล้อ กะ ท่อ เลยคับ

แต่น่าจาถามตะเองก่อนนะคับว่า ตะเองชอบแนวไหน

5. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    เอาแบบเริ่มๆก็ล้อครับ
    - เปลี่ยน MAX ซักชุด ใส่ขอบ 15 ก็น่าจะพอครับลวดลายแบบไหนก็แล้วแต่ชอบเลยสวย+ทน+ประหยัดคุ้ม

- ต่อมาก็โหลดลงนิดๆประมาณ 2 นิ้วพองามขับไม่ยากมาก งบมากก็หาสปริงโหลดมาใส่ซักชุด เปลี่ยนโช็คแก้สตามด้วยก็จะช่วยให้หนึบขึ้นไปอีก งบน้อยหน่อยก็ตัดสปริงเดิมหรือเดินหาสปริงเทียบมาตัดเอาและอัดน้ำมันโช็ค
    ให้หนึบขึ้นก็สวยขึ้นมาอีกหน่อยแล้ว

- ตามมาด้วยชุดแต่งอันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลคร้าบจะเสริมหล่อ
    แค่ลิ้นหน้าหรือเพิ่มด้วยสเกิ๊ตข้างก็ตามชอบใจ ถ้าจะเอาแบบเต็มสูบก็จัดไปให้ครบๆซ้ายขวาหน้าหลังเลยครับ

- ต่อมาเพิ่มพลังให้เสียง ดุไว้เข้าว่า เปลี่ยนหม้อพักปลายเอาแบบเสียงไม่แสบมากแค่พอทุ้มๆดุดันหนักแน่น ถ้าเกียรธรรมดาก็ใส้ตรงได้แต่จะดังไปนิดถ้าอยากดุแต่ไม่ดังก็ใส้เยื้องช่วย
    ได้หน่อย ถ้าเป็นออโต้ก็กดสูตรช่างเฉลิมพักกลางใส้เกลียว auto jet พักปลายใส้เกลียวด้วยใส้ไม่เกิน 2 นิ้ว (เค้าบอกว่าวิ่งดีขึ้น แต่อันนี้ยังไม่ลองไม่กล้าการันตี หุหุ)

- เข้ามาดูภายในหลังจากหล่อให้คนอื่นเห็นภายนอกไปแล้วก็จัดชุด
    เครื่องเสียงซักชุดอันนี้แล้วแต่งบประมาณมาก-น้องเพียงไรจัดไปตามนั้น

- เพิ่มพลังใจและดูดีขึ้นแถมได้ประโยชน์อีกด้วย เกจวัดค่าต่างๆแบบพื้นๆที่ต้องมีเอาไว้ก่้อนอื่นใดก็ วัดรอบ อันนี้มีหลากหลายยี่ห้อ ราคาก็ตามกำลังทรัพย์นะครับ ที่สำคัญอีกอันก็วัด volt เอาไว้ดูกำลังไฟในรถว่าแบตใกล้จะลาโลกรึยัง อันนี้มีไว้ช่วยได้จริงๆครับ นอกนั้นก็ตามชอบครับ มีที่ติดก็ติดไปให้ดูเยอะๆ สวยไปอีกแบบ

- ตัวควบคุมและอยู่ในกำมือเราตลอดตอนขับรถก็คือ พวงมาลัยนั่นเอง จะเอาแบบงานไทย(เดี๋ยวนี้ออกมาสวยๆเหมือนๆเพียบ ราคาไม่แรงด้วย ก้านยกอีกตะหาก) หรือจะเอางานนอกมือหนึ่ง หรือมือ 2 ก็ตามชอบใจ (แต่ที่ป๋มคิดว่าคุ้มสุดหามือ 2 สภาพดีๆมาใ้ช้ ราคาไม่สูงมากแถมขายต่อก็คุ้มดีครับ) ยี่ห้อที่ฮิตๆก็พวก momo Nardi OPM และอื่นๆอีกมากมาย หรือจาเป็นพวงของพวกรุ่นพี่ในค่ายเดียวกันก็เป็นที่นิยมอย่างของ NISSAN ก็ยกให้ SKYLINE อันนี้ก็สวยดีครับ

- มาดูสิ่งสำคัญอีกอย่างจะหล่อให้ครบสูตร ต้องเปลี่ยนเบาะด้วยให้โอบกระชับเวลาขับเข้าโค้งจะได้มั่นใจ อันนี้มีทั้งงานไทย และงานนอกก็แล้วแต่ชอบ+กำลังทรัพย์อีกแล้วครับ ของแท้ก็ทนทาน ขายต่อราคาไม่ค่อยตก เสียอย่างเดียว แพงอ่ะ

- ส่วนที่เหลือก็เป็นของกระจุกกระจิกต่างๆครับ มีอีกเพียบว่ากันอีกยาว แต่ตอนนี้นึกไม่ออกและ ใครนึกออกมาต่อให้ด้วยคร้าบบ :D

6. nv_gold

nv_gold New Member Member

86
    4
    0
    หวัดดีครับ ลองเข้าไปดูรูปตามนี้เลยครับ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=192037
    รายละเอียดก็ตามด้านบนเลยครับ ค่อย ๆ แต่งไป

ถ้ายังไงก็สมัครสมาชิกคลับเลยนะครับ

7. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    โห อายุ 17 แต่ขับมา 3 ปี
    แสดงว่าสอบใบขับขี่มอไซค์ได้ก็จับพวงมาลัยเลยนะเนี่ย หุหุ

ตามพี่โจ้บอกเลยครับ
    เเรื่อง MAG พร้อมยางก็ราวๆ 6-8 พันบาท สำหรับ 15 นิ้วมือสองนะครับ ถ้ามือ 1 ก็ หมื่นนิดๆ
    เรื่องโช๊คโหลดไม่แน่ใจราคาคับ ถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ช่วง 4 พันนะ
    ชุดแต่งรอบคันก็ 8 พัน up ครับ ถ้าลิ้นหน้าไม่เกินพัน skirt ข้างคู่ละประมาน 2 พันจ้า
    เรื่องท่อก็ เอาแคต ทั้ง 2 ลูกออก ประมาณ 1 พันบาท ถ้ากัวเสียงดังไปก็ใส่พักกลาง 600-2000 บาท ส่วนปลายก็ 1600-20,000 บาท แล้วแต่งบเลยคับ
    เครื่องเสียง แนะนำว่าไปติดที่ร้านดีกว่า ทีเดียวจบ งานเนียนด้วย จะมีก็ตั้งแต่ 8 พันบาท จนถึงเป็นแสนครับ
    เกจ์วัดรอบจะมีตั้งแต่ 2 นิ้วประมาณ 500 บาท ไปจนถึงแบบ 5 นิ้วประมาณ 2500-6000 บาทครับ
    พวงมาลัยงานไทย 400-2600 บาทจ้า
    เบาะงานไทยก็คู่ละ 3500 ขึ้นไป งานนอกไม่ต่ำกว่า 20000 ครับผม

จัดไปตามนี้ (ตามพี่โจ้) ครับผม

ส่วนอื่นก็ กระจังหน้าแต่ง ประมาณ 500 บาท ฝากระโปรงไฟเบอร์ประมาณ 2000 บาท ถ้าเป็นเคฟล่าร์ก็ 8000-12000 บาท
    สปอยเลอร์ประมาณ 2000 บาท หรือหลังคาหลังก็ 10000 บาท กระจกข้างสวยๆ 2000 บาท เปลี่ยน MAG แล้วก็ต้องคู่กับน๊อตสวยๆ ประมาณ 1500-2000 บาท กันขโมย 2000 บาท นึกออกแค่นี้งับ

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เดี๋ยว ขยับ ฝาหมอก่อน มันชอบหล่น อิอิอิอิ

แต่ง ไรก้ได้ ถ้า มีงอเงิน

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ละเอียดซะ...:D
    แล้วตูจะต่องัยเนี๊ย....:cry:
    ตามนั้นละกัน....อิอิ:D:D:D

10. ga'e

ga'e New Member Member

24
    0
    0
    เต็มสูบเลยครับ.....ถ้ามีเงินในกระเป๋าเยอะ!

11. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    อืม.......
    ไม่รู้จะแนะนำไรเลย
    ไฟท้าย LED ไม๊จ๊ะน้องสาววว อิอิอิ
    (แบบว่าทำเป็นอยู่อย่างเดียว)

12. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    แต่งรถเสร็จแล้วหาคนขับหล่อๆ ซักคนครับจะได้ไม่ต้องขับเองให้เหนื่อย อิอิ

13. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    มท.1 คัยปลอม ตัวมาป่าว ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เอาแบบพี่เลยน้อง เยอะมาก

15. zegx

215
    34
    0
    หน้าตาเป็นไงอ่ะพี่เจน
    ไฟท้าย LED

16. zegx

215
    34
    0
    แต่ง งานกะพี่แจ๊คไงน้อง 555 รถ NV จะได้สวยๆ

ว่าแต่ว่าทำไมหน้าตาน้องเค้าเหมือนอั้มจังหว่า
    แต่น้องเค้าอยู่ระยองฮินะก้าบ
    ยืนยันว่า 17 เพราะน้องยังชุดนักเรียนอยู่เลย 555

ใครไปหม้อ จะฟ้องปวีณาให้หมด อิอิ

17. อยากเเต่งรถ nv สวยๆๆ

ขอบคุณน๊ะค่ะ สำหรับข้อเเนะนำ ต่างๆๆ ขอแก้ข่างนิดนึงน่ะค่ะ จิงๆๆเล้ว 19 ปีค่ะ อายุ อิอิ แต่ยังอยากเด็กอยู่
    เมย์ก้อขอ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน๊าค๊า

18. ++BowZaaZ++

++BowZaaZ++ New Member Lady Member

733
    60
    0
    นู๋ก้อไม่รู้ว่าควรจะแต่งรถยังไงเหมือนกัน ตอนนี้ขับรถเดิมๆอยู่อ่ะค่ะ

ถ้าอยากแนะนำเพิ่มเติม เมล์มาก้อได้นะคะ [email protected] ยินดีเสมอค่ะ

55555555555555555+

19. PANYA

PANYA New Member Member

31
    1
    0
    ตามที่พี่เค้าแนะนำเลยครับ.

20. น้องเมย์ซ่า

น้องเมย์ซ่า New Member Member

33
    2
    0
    *-* น้องเมย์ จาทามตามเเนะนำน่ะค่ะ เเต่ไม่อยู่2-3วันน่ะค่ะ ไปนครศรีธรรมราชค่ะ เด่วเจอกานค่ะ

21. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รับแซ่บคร้าบบบบบบบ..........คู่แข่งโบว์มาแว่วววว...อิอิ :D:D

22. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    ตรูอีกแว้วววววววววววววววววววว เหรอออออออออออออออออออออออออออออออออออออ

ไอ้โบ มิตติ้ง คราวหน้า แกต๊ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

อิอิอิ

หนูเมย์ แก้ ข่าง เป็นยังไงเหรอ

....

23. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    อ่านะ
    ออออิอิ

24. Midnight Outlaw

Midnight Outlaw New Member VIP

28
    1
    0
    :D:D:D:D......ก๊ากๆๆๆๆๆๆ ก๊ากๆๆๆๆๆๆ พูดไม่ออก :D

25. Midnight Outlaw

Midnight Outlaw New Member VIP

28
    1
    0
    :D:D:D:D....เริ่มจากหาแฟนขับรถซิ่งก่อนเลยครับ....:D:D:D:D

26. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    พี่ไก่ อะ เอิ๊กๆๆๆๆๆ:p

27. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    พี่ขอเป็นที่ปรึกฉาก่อนได้ไม๊จ๊ะฮี่ฮี่ฮี่
    (ใครแซวโกรธเฟ้ย555)

28. nv1020

3,195
    302
    83
    งั้นคนขับต้องเป็นคนอีสานครับ....ฟังหมอลำ.ซิ่งทุกวันอิอิ..:D:D
    โดยเฉพาะขอนแก่น......อิอิ:D:D:D:D

มาเก็บข้อมูลด้วยคน เพิ่งหัดแต่งเหมียนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้