สอบถามพี่ๆเรื่องหม้อน้ำครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย PUVIGO@HLC, 16 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า ไปเที่ยวชลบุรีมาครับไป14/กลับ15ตอนเที่ยงๆ วิ่งมาจากแหลมฉบังขึ้นมอเตอร์เววิ่งมาได้ประมาณ60กม.แล้วก็มาจอดพักรถที่จุดพักรถ (เลยด่าน พานทอง ขาเข้า กทม.)จอดรถไม่ได้ดับเครื่องนะครับซัก15 นาทีได้
    แฟนดันไปเห็นว่ามีน้ำอารัยไหลออกมาจากท้องรถผมก็ว่าน้ำแอร์แต่แฟนบอกว่าน้ำสีเขียวผมก็เลยลงไปดูซวยแล้วน้ำจากหม้อน้ำนี้ เลยดับเครื่องเปิดฝากระโปงดูถังพักน้ำโฮน้ำเต็มถังพักเลย(ปกติมีครึ่งถัง น้ำหม้อน้ำเต็มปกติ เช็คก่อนจา กลับครับ)
    ผมสงสัยว่ามันเป็นอารัยครับน้ำหม้อน้ำถึงดันออกมาครับพี่ๆช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมข้อมูลครับ
    เครื่อง 3L เดิม
    หม้อน้ำเดิมครับ
    (น้ำไม่ได้ออกที่ฝาหม้อน้ำครับ มันออกที่ถังสำรองครับ ถังสำรองน้ำเต็มแล้วก็โลนออกมาครับ )
    ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2010
  2. ช่วงนี้รถผมก็ร้อนขึ้นเหมือนกัน อากาศมันร้อน แต่ไม่ถึงกะน้ำดัน
    ฝาหม้อน้ำยังดีอยู่ป่าวครับ
    ปั้มน้ำยังดีอยู่ป่าวครับ
    หม้อน้ำตันป่าวครับ
    วาล์วน้ำเปิด รึเปิดไม่สุดป่าวครับ
    พัดลมยังทำงานได้ดีอยู่ป่าวครับ

ลองไล่ดูเน้ออออออ

3. TD06

TD06 New Member Privilege

1,495
    9
    0
    เติมน้ำเต็มเกินไปหรือเปล่าครับ แต่ว่าอากาศมันร้อน

4. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    แล้วขับเข้ากรุงเทพฯ ปกติหรือป่าวครับ
    ถ้าปกติดี ก็ไม่ต้องเป็นห่วง อากาศร้อน เวลาจอดน้ำเลยดัน

5. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ตามนั้นครับ

6. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    คาดว่าน้ำดันออกจากฝาหม้อน้ำเนื่องจากอากาศร้อนจัด ฝาหม้อน้ำอาจเสื่อมสภาพ

7. Popboobza

Popboobza Member Member

152
    2
    18
    ตามนั้นเลยครับ เคยเจอมาแย้วว

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามที่พี่แมนว่าเลยคับ

ยางที่ฝาหม้อน้ำอาจจะเสื่อมอ่ะคับ

9. PUVIGO@HLC

640
    10
    0
    พึ่งเคยเป็นครับพี่
    น้ำมันออกที่ถังสำรองครับพี่แมน

10. mtx เขียว

mtx เขียว New Member Member

751
    9
    0
    ตามนั้นเลยครับ เวลาน้ำดันน้ำจะผ่านขึ้นมาทางฝาหม้อน้ำ แล้วผ่านมายังหม้อพักครับ
    อีกอย่างลองดูว่าเติมน้ำเลยขีดที่กำหนดรึเปล่า ให้เติมน้ำพอดีขีดครับ ลองดู

11. อากาศร้อนมากคับทำให้ความร้อนขึ้นมากก่าเดิม หลังจากที่เห็นแล้วตอนกลับความร้อนยังเหมือนเดิมป่าวคับหรือว่าความร้อนขึ้นสูงมากเหมือนเดิม
    ถ้าไม่ขึ้นหรือใช้งานได้ตามปกติ ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่คับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:32:54 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:32:36 ----------

อากาศร้อนมากคับทำให้ความร้อนขึ้นมากก่าเดิม หลังจากที่เห็นแล้วตอนกลับความร้อนยังเหมือนเดิมป่าวคับหรือว่าความร้อนขึ้นสูงมากเหมือนเดิม
    ถ้าไม่ขึ้นหรือใช้งานได้ตามปกติ ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่คับ

12. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    นั่นเเละครับ ดันออก ฝาหม้อน้ำไปถังพักอะครับ

13. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    น่าจะ วาวล์ ปั้ม เสีย ครับ
    หรือไม่ก็เติม น้ำในหม้อพักเกิน MAX ครับ
    พอร้อน มันไม่มีที่ให้เติม จนระบายออกหม้อพัก ครับ

14. PUVIGO@HLC

640
    10
    0
    ความร้อนขึ้นเท่าเดิมครับ

ซื้อฝาหม้อน้ำมาแล้วครับ 120 บาท 0.9 บาร์

15. เท่าเดิมนี่หมายถึงปกติ รึว่าไม่ปกติครับ

16. PUVIGO@HLC

640
    10
    0
    ปกติคับ

17. mighty4433

mighty4433 New Member Member

40
    0
    0
    น้ำสำรองมันเติมแค่ครึ้งนิ

18. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ถ้าน้ำเข้าถังสำรองจนล้น มันก็มาจากรูระบายที่ฝาหม้อน้ำละครับ
    ก็ต้องไล่กลับไปที่ฝาหม้อน้ำว่ายังดีอยู่ป่าว ถ้าไม่แน่ใจก็ซื้อใหม่มาเปลียน
    ถ้าตอนวิ่งแล้วไม่เป็น จอดแล้วเป็น ก็เข้าเรื่องว่า ระบายไม่ทันครับ
    ตรวจสอบพัดลมด้วย

ช่วงนี้ร้อนมากๆครับ ตรวจสอบระบบกันสักนิดครับ

19. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    น้ำดันไม่กลัว กลัวน้ำแห้งอ่ะจิ แฮะๆ

20. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ตามนั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้