ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ nx ครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย CTRL System, 4 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CTRL System

CTRL System New Member Member

1
    0
    0
    ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ ในการเลือกซื้อ nx หน่อยครับ

ว่าตรงจุดไหนต้องดูเป็นพิเศษ แล้วรถแต่ละปี มีจุดแตกต่างตรงไหนบ้าง

แล้วอย่างคันในรูปข้างล่าง นี่น่าซื้อที่ประมาณสักเท่าไหร่ดีครับ

รถปี 93 เครื่องเดิม ติดแก๊สแล้ว ไมล์สองแสนกว่า ตัวถังทำสี+ปะผุหลังคาและฝากระโปรงหลัง

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เหมือนการซื้อรถมือสองทั่วไป
    1.ทดลองขับก่อนด้วยรอบค่อนข้างสูงให้เครื่องร้อน+เปิดแอร์ดูการตัดต่อและความเย็น
    2.ดูเรื่องศูนย์รถ
    3.ดูเรื่องปัญหาเครื่องยนต์ ความร้อน น้ำมันรั่วซึม
    4.ดูช่วงล่าง มีรั่วซึม?
    5.เช็คดูว่ามีร่องรอยการชนหนักมั๊ย
    6.พลาสติกภายในควรอยู่ในสภาพดี
    7.อุปกรณ์ไฟฟ้าทำงานครบ
    8.ความเร็วไม่เพี้ยน
    9.เปิดผ้าปิดด้านในห้องเก็บของท้ายรถดูตะเข็บตัวถังแถวๆซุ้มล้อ
    10.ระยะ gap ระหว่างซุ้มล้อกะล้อควรเท่ากัน
    11.ประตูไม่ตก
    12.วิ่งความเร็ว 120 ไม่มีเสียงลมเข้าข้างกระจก

3. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ถ้าเป็นรถอย่าง NX ผมให้ความสำคัญกับสภาพตัวถังและภายในก่อนเลยครับ
    ถ้าสมมติว่าทุกอย่างของรถดีหมด แต่เครื่องไม่ค่อยดี ช่วงล่างไม่ค่อยดี
    กับอีกคันเครื่องกับช่วงล่างดีแต่ตัวรถแย่ ผมเอาคันแรกดีกว่า

ลองดูน็อตยึดตามจุดต่างๆ พวกแก้ม ตัวถัง ว่ามีรอยขันเยินเลยหรือเปล่า
    รถที่ไม่เคยชนเลยสภาพน็อตในจุดบริเวณใกล้เคียงกันจะนิ้งเท่ากันครับ

---------- Post added at 00:00:55 ---------- Previous post was at 00:00:40 ----------

ถ้าเป็นรถอย่าง NX ผมให้ความสำคัญกับสภาพตัวถังและภายในก่อนเลยครับ
    ถ้าสมมติว่าทุกอย่างของรถดีหมด แต่เครื่องไม่ค่อยดี ช่วงล่างไม่ค่อยดี
    กับอีกคันเครื่องกับช่วงล่างดีแต่ตัวรถแย่ ผมเอาคันแรกดีกว่า

ลองดูน็อตยึดตามจุดต่างๆ พวกแก้ม ตัวถัง ว่ามีรอยขันเยินเลยหรือเปล่า
    รถที่ไม่เคยชนเลยสภาพน็อตในจุดบริเวณใกล้เคียงกันจะนิ้งเท่ากันครับ

4. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    ตอนผมซื้อ ผมดูแค่ เอาเครื่องกะแอร์ให้ดีก็พอครับ

นอกนั้นเก็บเองได้

ถ้าเครื่องกะแอร์ไม่ดี ซ่อมแพง + บาน

ถ้าจะเอาอย่าพี่ Anankhet ว่า ผมว่านั่นเหมือนรถมือ 1 เลยครับ มือ 2 หาสภาพแจ่มๆ แบบนั้นยากมากๆ

5. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    ขอยืมคำพูดพี่คนนึง ตอนผมจะซื้อรถ....ถ้าชอบรุ่นนี้ ใจเย็น ๆ ค่อยๆหาไปเรื่อย รถรุ่นนี้สภาพดี ๆ หายาก - เเต่ก็ไม่ยากจนเกินไปนัก

พยายามเลือกที่อะไหล่ตัวถังยังดีอยู่ ( เพราะหายาก ) ส่วนอะไหล่เครื่องยนต์กับช่วงล่าง หาไม่ยาก ใช้เทียบกับตัวอื่นได้

เครดิต พี่อ๊อด(Anankhet) ^_^

แล้วคันสีดำในรูปเค้าขายเท่าไหร่อ่ะครับ

6. first_mayri

first_mayri New Member Member

239
    0
    0
    จะมีสมาชิกเพิ่ม
    ดีจัง
    ใจเย็นนะครับ
    ของผมหาไม่นานเท่าไร
    ได้มาก้อต้องเก็บพบสมควร
    เป็นกำลังใจให้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้