รบกวนสอบถามเรื่องตั้งไฟรถหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย notesamit, 2 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    รถผมมีปัญหาน่าจะไฟแก่ เพราะเวลาจะมีเสียงแก๊กๆ เวลากดคันเร่งแรงๆ บางจังหวะ แล้วบางทีก็สตาร์ทติดยาก อยากทราบว่า มันคืออาการไฟแก่หรือไม่ครับ ถ้าหากใช่ ค่าใช้จ่ายในการตั้งไฟครั้งนึงเท่าไรครับ
    หัวเทียนผมเพิ่งเปลี่ยน รถติดแก๊สด้วยครับ เป็นเฉพาะเวลาวิ่งด้วยน้ำมันครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ตั้งไฟอย่างเดียว น่าจะสัก ไม่เกิน 300 นะ
    ปกติติดแก๊ส ร้านแก๊สจะปรับให้แก่ขึ้น
    แล้วเติมน้ำมันอะไรอยู่คับ

3. ถ้าไฟแก่ น่าจะสตาร์ทติดง่ายครับ

ส่วนตั้งไฟ ถ้าจะลดไฟให้อ่อนลง ก็คลายน๊อตขาจานจ่าย ที่ติดกับฝาสูบ ปกติจะมี 3 ตัว
    คลายให้น๊อตหลวม ๆ แล้วก็หมุนจานจ่ายตามเข็มนาฬิกา ไฟก็จะอ่อนลงครับ

ถ้าหมุนทวนเข็ม ไฟก็จะแก่ขึ้น ลองค่อย ๆ ไล่ ๆ ดูเองก็ได้ครับ ไม่ยาก

ส่วนข้อควรระวังก็คือ

ก่อนจะหมุนให้แก่ หรืออ่อนลง หาปากกาเมจิกมามาร์คตำแหน่งเดิมไว้ก่อนนะครับ
    เผื่อว่ามีปัญหา จะได้หมุนกลับมาที่เดิมได้

ก่อนจะหมุน หรือคลายน๊อต แนะนำให้ดับเครื่องก่อนก็ดีครับ เผื่อไฟมันรั่ว จะได้ไม่ช๊อต

ส่วนถ้าอ่านแล้วงง โทรมาปรึกษาได้ครับ

4. notesamit

103
    4
    0
    - น้ำมัน ผมเติม 91 ธรรมดา ทิ้งไว้ครับ
    - ส่วนที่ สตาร์ทติดยากนั้น มันเป็นบางทีครับ เช่นตอนวิ่งยาวๆมาแล้วจอด แล้วจะติดเครื่องใหม่ จะติดยากครับ บางทีก็เหมือนสตาร์ทแล้วจะสะอึกก่อน เหมือนเครื่องจะดับ แต่ทิ้งไว้สักพักก็ไม่เป็นไร งงเหมือนกันครับ

---------- Post added at 21:21:09 ---------- Previous post was at 21:20:51 ----------

- น้ำมัน ผมเติม 91 ธรรมดา ทิ้งไว้ครับ
    - ส่วนที่ สตาร์ทติดยากนั้น มันเป็นบางทีครับ เช่นตอนวิ่งยาวๆมาแล้วจอด แล้วจะติดเครื่องใหม่ จะติดยากครับ บางทีก็เหมือนสตาร์ทแล้วจะสะอึกก่อน เหมือนเครื่องจะดับ แต่ทิ้งไว้สักพักก็ไม่เป็นไร งงเหมือนกันครับ

5. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    สตาร์ท ยาก ถ้าไดร์หมุนปกติ ก็ต้องเช็ค ที่ระบบน้ำมันกับระบบ จุดระบเบิดนะครับ

ส่วนถ้าวิ่งแก๊สมาแล้วจอด อาจจะเป็นที่แก๊สค้างอยู่ในระบบก็อาจจะติดยากเช่นกัน

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เก็บข้อมูลครับ

7. notesamit

103
    4
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

8. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ตั้งไฟที่จานจ่ายตั้งเองได้ครับไม่ยากอะไร
    นึกถึงนาฬิกาได้เลยครับ

ตามอ่อนย้อนแก่ ส่วนขั้นตอนก็ตามคุณเต้ <ชอลิ้วเฮียง> บอกเลยครับ
    ไม่ต้องไปเสียเงินครับตั้งไปไขน็อตแน่นแล้วก็ลองถ้ายังดังก็ตั้งใหม่
    แต่มันตั้ง<ขยับ>ทีละนิดนะครับ

9. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    เก็บความรู้ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้