รบกวนสอบถามเรื่องเครื่อง 1 G FE AUTO เซ็ต โบ ติดแก็สระบบดูด ได้เปล่าครับ?

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย วัชระศักดิ์ หล่มเหลา, 3 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนสอบถามผู้รู้ชาวสาวกหน้าแหลมทุกท่านครับ! พอดีซื้อรถมา เครื่อง 1 G FE AUTO ติดแก็สระบบดูด น้ำมันเครื่องรั่วที่ประเก็นทุกตัว (กะซื้อรถมาทำใหม่ทั้งคันครับ) LPG น่ะครับ

1. เซ็ต โบ ได้เปล่าครับ? แล้วใช้โบ อะไรครับ ต้องมีอุปกรณ์เสริมอะไรบ้างครับ กล่องต้องเปลี่ยนเปล่าครับ เฟืองท้ายอะไรครับ ราคาประมาณเท่าใดครับ? (กะว่าจะติดแก็สอยู่เหมือนเดิมนะครับ)

2. ราคาในการเปลี่ยน ประเก็น ทั้งเครื่องทุกตัว รวมท้ายเครื่องด้วย ราคาประมาณเท่าไรครับ!

3. ถ้าใช้แก็ส ใช้หม้อต้มอะไรเครับ ยี่ห้อใดครับ

4. หรือว่าผมจะเปลี่ยน เป็นเครื่อง 1 J GTE AUTO ติดแก็ส แบบไหนคุ้มกว่าครับ? ราคาประมาณเท่าใดครับ?

5. ถามนอกเครื่องหน่อยครับ (นอกเรื่อง) ซันรูปที่ใส่หน้าแหลมกัน ใช้รุ่น รถยี่ห้อใด มาแปลงใส่ครับ พอดีทางอู่ทำสีให้สอบถามอะครับ (สงสัยทางอู่ขี้เกียจหาอ่ะครับ)

6. รบกวนผู้รู้เครื่อง 1 G FE AUTO ทิ้งเบอร์ไว้ให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
    อุ๋ย ดับเพลิงบางแคครับ!

1. Kaikook007

Kaikook007 Member Member

616
    4
    18
    ผมว่าเปลี่ยนไปใช้เจโบเลยจะดีกว่านะครับ :)
    เพราะถ้าโมเครื่องที่ไม่มีโบ ให้รับโบได้เนี่ยทำเหนื่อย แถมพอทำเสร็จแล้ววิ่งสู้พวกมีโบติดตัวไม่ได้เดี๋ยวก็จะอยากยกเครื่องใหม่ เสียตังค์หลายรอบเปล่า ๆ
    ถ้าวางเจโบ ออโต้ ก็ประมาณ 28000-30000 ไม่แน่ใจนะครับว่าปัจจุบันเท่าไหร่ อันนี้ราคาสองเดือนที่แล้ว จับติดแก๊สอีก ... อันนี้ไม่แน่ใจ ต้องรอท่านอื่นมาเสริม เพราะผมไม่ชอบใช้แก๊ส เลยไม่เคยดูราคา
    ส่วนถ้าเจโบยังไม่พอใจอีก เพราะโดนล็อก 180 KM และ ติดล็อกบูสต์ ก็ต้องใช้ กล่องเพิ่มอีกหน่อย พวก อีมะเหง็ก หรือไม่ก็พวก SARD หรือ ไม่ก็ BLITZ งบก็อยู่ประมาณ 1-2 หมื่น แล้วแต่จะหาได้

2. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ใช้แก๊สก็ไม่ตัด180ละครับ เอิกๆ เด่วมาตอบเปปนะครับ

3. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ผมว่าวางเจโบดีกว่าครับ อย่าไปเซ็ตเลยผมว่าอยู่ไม่นาน

4. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    1.ถ้าถามว่าจะเซ็ทโบได้ไหม มันก็เซ็ทได้ครับสิ่งต้องเสริมขึ้นมาคือ
    -เขาเหล็กเฮดเดอร์2500+หรือเลส4000-8000
    -ค่าเทอร์โบRb25ใบดำบอลเบริ่ง3000+-
    -ค่าอินเตอร์ของใหม่งานไทยหรือจีน4000-5000 เก่าญี่ปุ่นมีตั้งแต่ 3000-15000บาท
    -ค่าท่ออินเตอร์ท่อยาง+สายรัดอินเตอร์เหล็ก 3000-4000 เลส 4000-6000 มิเนียม 7000-8000
    -ค่าแรงเดินท่อน้ำมันเครื่อง+ค่าจิปาทะแล้วแต่อู่
    -ใช้แก๊สต้องเพิ่มหม้อต้มไปใช้ของเทอร์โบ
    กรณีใช้แก๊สกล่องไม่ต้องเปลี่ยนครับมันปลด180ได้แต่ต้องมีAFไว้วัดค่าความหนาบาง ถ้าไม่พอก็เพิ่มแก๊สเอา แต่ถ้าจะใช้น้ำมันก็ต้องมีเรื่องของหัวฉีด+กล่องมาคุมหัวฉีด+ระบบน้ำมันอีกคงหมดกันอีกเยอะ เนื่องจากเพิ่มฐานเดิมเป็นNa กำลังอัดมันก็เยอะอยู่แล้วถ้าเซ็ทโบเข้าไปกำลังอัดมันก็ยิ่งเพิ่มขึ้นไปอีกเซ็ทได้บูสได้ก็คงไม่เยอะ จึงทำให้ไม่ทนเท่าเครื่องเทอร์โบแท้ๆ แต่ถ้าจะทำให้มันทนคงต้องมีทำกันเพิ่มอีกหลายจุด ทั้งเปลี่ยนลูกสูบเพื่อให้ทนแรงบูสของเครื่องได้มากขึ้น+เสริมปะเก็นเพื่อลดกำลังอัดของเครื่อง Naลง สรุปว่าทำได้แต่ไม่ทนครับ

5. ขอบคุณมากๆๆครับ ชาวสาวกหน้าแหลมทุกท่าน!

6. thot_thot

thot_thot New Member Member

23
    0
    0
    สวัสดีครับ คุณ OUY

ผมเองก็ใช้ 1G-FE AT เหมือนกันครับ (อยู่แถวบางแคพอดี)
    ว่างๆไว้นัดคุยกันนะครับ
    ทศ

7. สวัสดีครับคุณทศ.
    ผมอุ๋ยครับ ทำงานอยู่ที่ดับเพลิงบางแคครับ!
    089-366-2390 เบอร์ผมครับ เพื่อมีอะไรให้ช่วยครับ!

8. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    ท่าพระ คุยด้วยได้ป่าว ใกล้ๆกัน

9. thot_thot

23
    0
    0
    ขอโทษครับ ลืมให้เบอร์ (080-981-9951)
    ว่างๆโทรคุยกันครับ

ปล.เพื่อนๆพี่ๆ ฝั่งธน ว่างๆนัดเจอแล้วหาอะไรกินกันแถวบ้านดีไหมครับ

10. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ผมก็อยู่บางแคครับ อยู่ซอยเพชรเกษม 88 ถ้าเจอกันระหว่างทางก็ทักทายกันได้นะครับ แต่ถ้าเห็นคนแก่ๆขับ อันนั้นเป็นพ่อผมเองอ่ะครับ บางทีพ่อผมยืมไปใช้ อิ อิ

11. thot_thot

23
    0
    0
    ยินดีครับ...ส่วนรถผม ถ้าเห็นผู้หญิงขับก็แฟนผมเองครับ (เอาไปรับลูกที่โรงเรียน แต่ทักทายได้ครับ)...555

12. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอเข้ามาดูหน่อยนะครับ

พอดีใช้เครื่องตัวเดียวกัน แล้วก็คิดเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้