ขอคำแนะนำเรื่องการแก้อาการเบาแล้วดับครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย มือใหม่หัดรื้อ, 9 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่าใช้รถ nv เครื่อง ga 16 คาร์บิว เกียร์ธรรมดา ติดแก๊สมาสองปีแล้วครับ สลับมาใช้น้ำมันอย่างสมำเสมอครับ
    ช่วงหลังนี้อาการที่ใช้น้ำมันคือเบาแล้วดับครับเร่งขึ้นปกติ ใช้แก๊สปกติครับ พี่ๆท่านใดมีความรู้รบกวนแนะนำด้วยครับ
    ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะเป็นพระคุณครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นได้จากหลายสาเหตุนะครับถ้าไม่รบกวนเกินไปก้อขอทุกวิธีแก้ไขเลยครับ
    เผื่ออนุชนรุ่นหลังจะใช้เป็นข้อมูลด้วยครับ

1. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ลองล้างคาร์บูดูครับ..หรือไม่ก้อตั้งไฟใหม่อาจดีขึ้นนะ..

2. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    แอบมาเก็บข้อมูลอะคับ ^_^

3. รอเซียนคารู เอ๊ย คาบู

4. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    ของผมเคยเป็นครับเพราะว่าตอนแรกใช้ท่อยางที่ต่อเข้าหม้อต้มของเดิมมันจะเล็กๆ

ทีนี้เลยเปลี่ยนเป็นท่อใหญ่ๆทั้งเส้น หลังจากนั้นอาการหายเลยครับ (ไม่รู้ว่าเกี่ยวรึเปล่า)

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ลองตั้งรอบเดินเบาให้สูงขึ้น เช็คสายแวคคั่มว่าหลุดรั่วหรือเปล่า...:D

6. zeropl

zeropl New Member Member

15
    0
    0
    :D ครับ ตามนี้ก็น่าจะลองดู
    ของผมเครื่องคาบูปี 93 โน่น อาการเบาแล้วดับ ตอนเบรค เลี้ยว ดับตลอด คลำๆอยู่ 3-4 วัน
    อ่านการตั้งค่าบูของคุณพี่ท่านล่ะครับ ไปไล่ตรวจดู ก็เจอเลย สายแวคคั่มไม่หลุดไม่รั่ว แต่เจ้าแวคคั่มซิ
    มันไม่ทำงาน คือมันเสีย เวลาเราขับไป เปิดแอร์ มันก็ไม่เร่งเพื่อชดเชยรอบเราที่ตกไป
    จัดการเปลี่ยนใหม่ ตั้งรอบใหม่ ปกติดังเดิม ลองดูตรงแวคคั่มก็ดีนะครับ
    ผมไม่รู้ราคาเท่าไร พอดีที่อู่ข้างที่อยู่เขาเปลี่ยนเครื่องตัวนี้มันเรี่ยราดอยู่ เลยหยิบมาใส่ของผม
    โดนค่าของไป 400 บาท(รวมค่าใส่ ตั้งรอบใหม่และค้าจัดความเรียบร้อยสายไฟบางส่วน)

7. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ตกลงหายแล้วใช่ไหมครับ

ดีใจด้วยนะครับ :D

8. jangkkk

jangkkk New Member Member

91
    0
    0
    ผมก็เป็นครับเพิ่งซ่อมหาย ของผมเป็นที่สายหัวเทียนแตกครับ เปลี่ยนหายเลย งมอยู่หลายวันเหมือนกัน

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ก็อีกหนึ่งสาเหตุครับ ถ้าสายหัวเทียนรั่ว รถจะเร่งไม่ขึ้นตอนออกตัวเครื่องจะสั่นมาก ต้องเลี้ยงรอบสูงๆอยู่ตลอด...:)

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ดีใจด้วยครับ

11. เวคคัม ทำงานปกติครับ คือว่าปกติทุกอย้างเลยครับเวลาใช้แก้ส
    แต่พอสวิสต์มาใช้น้ำมันนี่คนละเรื่องเลยครับ เบาเป็นดับ เบาเข้าโค้งยูเทิร์นเป็นดับ
    อันตรายมากเลยครับ เลยไม่กล้าใช้น้ำมันเลย

เป็นไปได้มั้ยครับว่าน้ำมันท่วม หรือมีอะไรตันที่ไหนสักที่
    ต้องดูตรงไหนครับ รบกวนอีกทีนะครับ

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ปกติของรถใช้แก๊สครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้