- ทหาร หาญ - (รูปภาพควรพิจารณา)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Denn, 21 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    จาก Fwr mail จากปากทหารใน 3 จว.

T : อ้าว เฮ๊ย!!! คุณNนี่หว่า เป็นไงมั่งล่ะมิง พ้นเกณฑ์ทหารรึยังเนี่ย

N : ยังเลยพี่ เพิ่งกลับจากใต้

T: อ่าวเหรอ เป็นไงมั่งล่ะ ทางใต้

N: โหดดีพี่ ชุดผมรอดกลับมา 49 คน ไปกัน 100 คน ใส่โลงกลับมา 51 คน

G: โอ๊วว คุณครับดด มิงรอดมาได้ไงวะเนี่ย ดวงดีสุด

N: เออพี่ ดวงล้วน ๆ เลย เป็นทหารเกณฑ์ไปใต้แล้วรอดกลับมาได้นี่ โดนระเบิดไปซะครึ่ง อีกครึ่งโดนยิง คุณที่
    กลับมาได้ 49 เนี่ย พิการไปอีกเป็น 10 นะพี่ โดยมากจะขาขาด

T: อ่าวเห้ย อะไรมันจะขนาดนั้นวะ ดูในข่าวก็เห็นเงียบ ๆ ลงไปตั้งเยอะพี่

N: เงียบอะไรพี่ พวกผมลาดตระเวนยิงกับพวกแม่ngเกือบทุกวัน ผมรบในป่า มันไม่มีนักข่าวตามไปทำข่าวอะดิ
    นักข่าวมันอยู่แต่ในเขตเมืองกะชานเมืองพี่

B : อืม ๆ แล้วจะพ้นเกณฑ์เมื่อไหร่วะเนี่ย

N: อีกปีนึงพี่ ตอนนี้เค้าให้กลับมาสั่งเสียทางบ้าน ฮ่าๆ ๆ ๆ เดี๋ยวเดือนพฤษภาไปอีกรอบ

G: ยังจะตลกได้นะมืง

N : โหยพี่ปลงแล้ว ไปนี่ต้องไปแบบไม่คิดว่าจะรอด ไม่งั้นเครียด นี่เค้าให้กลับมาพักผ่อน แล้วก็ฝึกอีกหน่อย
    เดี๋ยวก็ลงไปลุยกะพวกแม่ngต่อ ตอนนี้ผมยิงไรเฟิลให้มันโค้งได้แล้วนะพี่ เจ๋งมะ

B: แสรดไม่ใช่ลูกบอล จะได้ปั่นให้โค้งได้

N : เฮ๊ยย ได้จริง ๆพี่ เวลายิงต้องกะเวลาตอนที่กระสุนมันอยู่กลางลำกล้องแล้ วส่ายปากกรอก ยิงกลางคืนนี่โค้ง
    เห็น ๆ เลยพี่

G : เออ เชื่อมืงก็ได้ แล้วหน่วยมืงใช้ปืนอะไรวะ อย่าบอกนะว่า HK

N : ไม่อ่ะพี่ หน่วยผมใช้ M16A2 หวังผลได้ประมาณ 100-200 เมตร ผมแม่นนะพี่ แต่อย่างว่า
    เวลาลุยกันจริง ๆ ไม่ได้เล็งหรอผม้แต่ว่ายิง ๆ ยัด ๆไปแถว ๆ นั้นแหละ ไม่มีใครโผล่หัวขึ้นไปเล็งศูนย์หรอก

T : เอาRED DOT ไหม กูมี กูยกให้เลย

N: ไม่เอาอ่ะพี่ บอกแล้วว่าไม่ได้เล็ง

B: แล้วในชุดลาดตระวนของมืงมีพวก Minimi รึพวก Sniper ไปด้วยรึปล่าววะ

N: อ๋อ พวกMinimi จ่าเป็นคนถือ ส่วนพวกSniper มันเดินแยกไปต่างหาก 2 คน ไม่ค่อยได้ยิงเท่าไหร่หรอกพวกนี้ โดยมากถ้าเจอก็แจ้งตำแหน่งกันเฉย ๆ พวกผมเอา M16 เข้าลุยอย่างเดียวเลย นี่เดือนหน้าจะได้ M4 มาใช้แล้ว พานท้ายแบบปรับได้ด้วยนะ

T : แล้วกระสุนล่ะวะ เค้าให้กี่นัดอ่ะ

N : เท่าที่ขนไหวพี่ แต่พวกผมชอบเอาไปคนละ 5 แมก เผื่อไว้ก่อน ยิงกันจริง ๆ ส่วนใหญ่ก็ 2-3 แมก

G : แล้วระเบิดล่ะวะ

N : แรก ๆ ก็ 2 ลุกตอนหลังมันบอกงบหมด เหลือคนละลูก

T : งบเนี่ยนะหมด เห็นว่างบกลาโหมปีที่แล้วอย่างเยอะ

N: เออ ไม่รู้เหมือนกันพี่ มีให้แค่ไหนก็ใช้แค่นั้นแหละ

T : แล้วเสื้อเกราะกับหมวกล่ะ เห็นเค้ารับบริจาคกัน มีให้ใส่รึปล่าว

N: มีครับ แต่ผมไม่ค่อยใส่กันหรอก เอาตัวเบา ๆ วิ่งเร็ว ๆไว้ก่อน วิ่งช้าแล้วโดน AK ยิงนี่ เกราะไม่มีผลเลยพี่

B: อ้าวมันกันไม่ได้เหรอวะ

N: แฉลบ ๆน่ะได้พี่ ถ้าไปโดนตรง ๆ ก็ร่วงล่ะ ใส่หมวกนี่หันซ้ายหันขวายาก มองยาก แล้วเวลายิงก็หนวกหูด้วย มีเด็กพิษณุโลกคนนึงมันใส่ครบทุกอย่าง วิ่งช้า โดนเข้าไปตรงต้นคอ เรียบร้อยครับ แบกกลับได้เลย บางคนก็โดนทะลุหมวก หัวกระจาย

B : ไม่โดด ๆ ๆ ๆ เอาวะ

T: แสรด ไม่ใช่ Counter strike

G: เป็นไงล่ะมืง ก่อนลงไปล่ะเห็นเล่นจังเลย คุณ BATTLE FIELD

N: เจอเข้าเองเลย ฮ่า ๆ ๆ ๆ
    ผมเคยเดินลาดตระเวนไปเจอมันฝึกกันอยู่เลยนะ คุณพวกหัวหน้ามันน่ะ ทหารเก่าของเราทั้งนั้นแหละ พวกรบ
    พิเศษเลยด้วย มันปีนขึ้นต้นไม้เอาหัวทิ่มดินได้อ่ะ อย่างเทพ มันฝึกเอาไว้ซุ่มรอเราอยู่บนต้นไม้ แต่ไม่มีปัญหา
    พี่ เอา M79 สอยเอา

T: แล้วในมุมมองมืง มันจะสงบเมื่อไหร่วะเนี่ย

N: ล้างเผ่าพันธุ์สถานเดียวพี่ ไม่มีทางเลือกแล้ว เลือกเอา จะยกให้มันรึจะ ฆ่าแม่ngให้หมด ออกลูกออกหลานกัน
    ยั้วเยี้ยเต็มพื้นที่แล้วพี่ ปราบไม่หมดหรอก รอแต่ว่าเมื่อไหร่จะได้ไฟเขียว ถ้าได้ไฟเขียวเราชนะหายห่วง แต่นี่
    พวกแม่ng เช้า ๆกรีดยาง สาย ๆฝึก ตกดึกออกมาล่อเราละ มันมีเมียได้ 4 คน พวกนี้มันจะเอาลูกที่เกิดกับเมีย
    คนแรกมาเรียนในกรุงเทพ ให้เป็นมันสมอง ส่วนลูกที่เกิดกะเมียคนต่อ ๆไปนี่มันให้เข้าปอเนาะ พออายุ13 -14
    แบกปืนไหวก็ต้องออกมารบกันแล้ว

แล้วมีกฎว่าเรายิงก่อนไม่ได้ด้วยนะพี่ ต้องรอมันยิง เราถึงจะสวนได้ แต่ก็ไม่มีใครเค้าสนกันหรอกพี่ เจอแล้ว
    คุ้น ๆ หน้า ผมใส่ก่อนล่ะ

ยิ่งตอนนี้มันทะลึ่งไปฆ่าเจ้าหน้าที่ป่าไม้ แล้วพวกป่าไม้เค้าถือคติ ประมาณว่า ถ้ามาทำอะไรกับพวกป่าไม้
    เหมือนทำร้ายพวกที่เหลือทั้งหมด พวกที่เหลือ เค้าจะเอาคืนให้หนักกว่าเดิมหลายเท่า
    ป่าไม้นี่อย่างโหดนะพี่ ยิงก่อนถามทีหลัง คว้านท้องแขวนไว้บนต้นไม้หน้าหมุ่บ้านมันเลย
    แต่ผมว่าก็ดีนะ ปราม ๆเด็ก ๆ มันไว้มั่ง ไม่งั้นมันไม่กลัวหรอก ถ้าจับเป็นแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็ออกมายิงพวกผมใหม่

เด็กบางคนนะ มันโดนลูกหลงระเบิดพวกเดียวกันนั่นแหละ ผมไปช่วยแบกมันวิ่งออกจากพื้นที่ ช่วยทำแผล
    พอมันลุกได้ มันจะกลับบ้าน แม่ng หันกลับมาชี้หน้าผม แล้วทำท่าเอามือปาดคอ เพื่อนบางคนก็โดนทำท่า
    เอาปืนเล็งใส่ แต่ไม่เป็นไร ผมจำหน้ามันได้ละ เดี๋ยวลงไปอีกรอบค่อยไปเก็บแม่ng

G : เฮ่ย โหดว่ะ

N: ไม่โหดหรอกพี่ ไม่งั้นมันยิงพวกเราได้อีกเป็น 10

G : เอาพระพุทธชินราชไหมวะ พี่มีนะ เดี๋ยวถอดให้เลย สร้อยทองไม่ให้นะเว๊ย ฮ่า ๆ ๆ ๆ

N: ไม่เอาอ่ะพี่ เก็บไว้เหอะ คนที่มันจะตายผมเห็นแม่ngห้อยทุกอย่าง ทั้งเกราะ ทั้งพระ กระจายหมดพี่

B : แล้วมีสวัสดิการไหมวะ แบบค่าเสี่ยงภัยอะไรประมาณนี้

N : ไม่มีอ่ะพี่ ได้เงินเดือนธรรมดานี่แหละเค้าว่าไม่มีงบ แต่มีประกันชีวิตให้นะ ถ้าตายห่าไปที่บ้านก็ได้แสนนึง
    ตำรวจดิพี่สบาย สวัสดิการเพียบ รอทหารเคลียร์หมด เข้าไปถ่ายรูปกะนักข่าวอย่างเดียวเลย แล้วก็กลับบ้านนั่งรอยศขึ้น
    ถ้าไม่ทะลึ่งออกไปไหนดึก ๆ คนเดียวไม่ตายหรอกพี่

T: แล้วถ้าพ้นเกณฑ์มืงจะไปสอบเป็นพวกนายสิบอะไรรึปล่าวว ะ

N : ไม่เอาอ่ะพี่ เงินเดือนพอ ๆ กะพนักงาน 7-11 ผมทำงาน 7-11ดีกว่า ไม่ต้องวิ่งหนีลูกปืนและระเบิด
    พอมันรู้ว่าเราโมฯรถให้กันแรงระเบิดได้ 5 กิโล พวกแม่ng อัดดินมา 15 กิโลเฉย วันนั้นHumvee ที่ผมนั่งพลิกเลยนะพี่
    ดีนะ มันพลิกเฉย ๆ เลยยังพอยิงสวนได้ คุณพวกไปกะรถปิคอัพนี่ ลอยอย่างสูง ผมเคยขี่มอเตอร์ไซค์ตามหลัง แม่ngลอยสูงจริง ๆ
    พี่ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

T : ตลกเหรอวะเนี่ย

N : แต่เดี๋ยวดูตอนพ้นเกณฑ์อีกทีพี่ คิดไว้เยอะไม่ได้ เดี๋ยวอีก 4-5 เดือนถ้าถ้าผมมาเตะบอลกะพวกพี่อีกรอบ ค่อยมาคุยกันเรื่องผมจะทำมาหาแดกอะไรดีกว่า

T: เออ ว่ะ ให้รอดเว๊ย

G : พระคุ้มครองนะมืง

N : ขอบคุณครับพี่

B :เออป่ะ 5 โมงละ เตะบอลดีกว่า

นี่เป็นบทสนทนากับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเล่นบอลที่สนาม เดียวกันมาหลายปี แต่เค้าติดเกณฑ์ทหารโดยถูกส่งลงไปประจำการที่ 3 จังหวัดชายแดน

ไม่ รุ้จะแนะนำมันยังไง ไม่รุ้จะช่วยมันยังไง ได้แต่รับรู้และนำมาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ชาวไทยคนอื่นได้รับรู้ถึงชีวิตทหารเกณฑ์ที่จะถูกส่งไ ปลาดตระเวน

ถูก ส่งไปตายก่อนเมื่อเกิดเหตุ ตอนคุยกับมันน่ะสนุกสนานครับ แต่ผมเชื่อว่า พอกลับบ้านไปแล้วมีเวลานอนคิด แต่ละคนที่ร่วมสนทนากับน้องเค้า

คง ต้องเกิดความรู้รู้สึกอะไรในใจบ้างไม่มากก็น้อย จากเด็กธรรมดาที่เล่นฟุตบอลด้วยกัน เล่นวินนิ่ง เล่นเกมเหมือนเด็กทั่วไป จีบสาว มีแฟน ต้องไปสู่พื้นที่

ที่มีความขัดแย้งรุนแรง เศร้าว่ะครับ...

ร่วม ส่งกำลังใจให้เค้ากันครับ ยังไง ผมจะปริ๊นท์กระทู้นี้เอาไปให้น้องเค้า และ เพื่อน ๆ ในหน่วยอ่านซึ่งไม่รุ้ว่ามันจะเวิร์คไหม อย่างน้อยให้เค้ารู้ว่า

ถึง ทีวีจะไม่ลงข่าวทหารเกณฑ์ เวลาตายก็เป็นกรอบเล็ก ๆ อยู่ในหนังสือพิมพ์ที่ยอดขายไม่สูง แต่ยังมีคนไทยอีกหลาย ๆ คนได้รับรู้ถึงคนที่เสียสละที่แท้จริง

2. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    อ่า เงินเดือน พลทหาร ไม่ได้ น้อย อย่างที่ใครๆคิดนะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเงินเดือนเซเว่นได้เท่าไหร่

แต่เงินเดือนทหาร โดนหักเบี้ยเลี้ยง ปีแรกน่าจะมี เหยียบ สี่กลางถึงห้ากลาง อันนี้คือหักค่าข้าง หรือที่เรียกว่าเบี้ยเลี้ยงแล้วนะ

ถ้าเกิดเป็นปีที่สอง หรือได้เป็น นายสิบกองร้อย ก็จะได้เพิ่มขึ้น เหยียบ หกเจ็ดพันเลยก็มี

เรื่องภาคใต้อันนี้ ไม่อยากพูดถึง เคยไป แต่ไม่ได้ไปประจำการ ไปซ่อมเครื่องเฉยๆ

แนะคนที่จะไป ถามทาง ก็พยายามหาถามคนที่เป็นไทยพุทธ เพราะว่า ถ้าหลุด สงขลา เข้าปัตตานีไปแล้ว บางคน พูดไทยยังไมได้เลย

เคยถามอยู่ที่ สุไหงปาดีไปทางไหน โพล้เพล้ๆ ประมาณ หกโมงครึ่ง พวกชี้เข้าทางเข้าหมู่บ้านเลย(อันนี้มารู้ตอนไปถาม ครูที่คุยจ้ออยู่ร้านเสริมสวย) เพราะว่าพอชะโงกหน้าดูเข้าซอย ทำไมมันมืดจังว๊ะ

ครูแกก็ใจดี อุตส่า ขับรถนำ ไปจนถึงแยกที่ไปสุไหงปาดีได้

อยากจะบอกว่า พท สีแดง ก็น่ากลัวอยู่ แต่เคยไปยะลาเมื่อปีที่แล้ว อำเภอเมือง ไปนั่งฉลองวันเกิดตอนเที่ยงคืนที่ร้านเพื่อชีวิต ชีวิตกรูจะเหลือกลับไปไหมเนี่ย เสร็จปุ๊ปไปนั่งกินข้าวต้มต่อ กว่าจะกลับก็ ตีสาม นับว่าโชคดีที่ไม่เจออะไร หะๆ

ปัญหาใต้ มันเกิดมานาน สะสมมานาน แต่มันเบาบาง เพราะบารมีในหลวง ตอนท่านยังแข็งแรง ท่านก็ลง พท ทุกปี ไปอยู่กับประชาชน รับรู้ปัญหา ว่ามันเกิดอะไร

เรื่องนี้มันละเอียดอ่อน มันเริ่มมาประทุ ตอนที่ยกเลิก ศอบต ถอนทหารออก แล้วก็ ปราบปรามรุณแรง ทำให้ศึกภายนอก เข้ามาปั่นคนภายในให้ก่อความวุ่นวาย

เพราะ ปัตตานีเนี่ย ดั่งเดิมๆเลย ก็ไม่ใช่คนไทย น่าจะแนวๆพม่ากับไทยด้วยซ้ำ ที่เราต้องไปตีเอาเมืองมา ถึงจะยอมสยบในอำนาจ

ฉะนั้น กลุ่มคนบางพวก ที่คิดว่าตัวเองยังมีเชื้อกลายว่าเป็น เจ้าชาย รัฐปัตตานี พวกนี้มันก็อยากมีอำนาจ

ยิ่งพอมี อบต อบจ สส สจ ซึ่งเลือกจากคนในพื้นที่ ยิ่งปลุกระดมง่าย งบลงง่าย แต่ปราบยาก อย่าว่าแต่ใต้เลย พอมี อบต ก็เห็นแต่พวกนักเลงในละครทั้งนั้น ที่ได้เป็นน่ะ ยิงกันเป็นว่าเล่น

ส่วนเบี้ยเลี้ยง หรืองบประมาณทหารที่ลง พท อันนี้ไม่อยากวิจารณ์ ก็อย่ากจะบอกว่า มันก็เหมือนตำรวจ ก็มีพวกลิ้นแฉก กะพวกท่านเปา

หน่วยไหน มีท่านเปาบังคับบัญชา ก็สบาย ลูกน้องปลอดภัย อุปกรณ์ป้องกันต้วพร้อม แต่หน่วยไหนอยู่กับพวกลิ้นแฉก ก็ถือว่า ซวยไป ต้องระวังตัวเองให้ดี บางที ตะกรุดหลวงแดง ก็อาจจะช่วยท่านไม่ได้

ปล. เรื่องที่พี่เด่นเอามาลงผมอ่านครั้งแรกตั้งกะ สองปีที่แล้ว แต่อ่านกีทีกี่ที ก็ถอนหายใจ ว่าเมื่อไหร่ ด้ามขวาน ไฟจะเลิกลุก

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    น่ากลัวมากๆๆ +++

4. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    จริงๆ ภาพยังมีอีกนะ แต่แค่นี้ก็น่ากัวและ ................ เมื่อไรจะสงบซักที

5. samuyaki

samuyaki New Member Member

470
    26
    0
    ทำได้แค่เพียงเอาใจช่วยกับรั้วของชาติครับ สู้ๆๆๆๆๆครับ

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมไม่อยากให้เอาศาสนามาเกี่ยวครับ เพราะผมเองตอนนี้ 2 ศาสนา
    ขอบคุณทุกท่านครับ

---------- Post added at 22:56:40 ---------- Previous post was at 22:56:23 ----------

ผมไม่อยากให้เอาศาสนามาเกี่ยวครับ เพราะผมเองตอนนี้ 2 ศาสนา
    ขอบคุณทุกท่านครับ

7. pumkinseeds

713
    9
    0
    ตามพี่ตั๋นครับ

ศาสนาไม่เกี่ยวครับ

เพราะศาสนาเป็นคำสอน

คนมันจะชั่ว ไม่ว่าศาสนาไหน มันก็ชั่วครับ

8. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    สลดครับ !!!!

9. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ผมลงไปแค่ 3 เดือนก็หนาวแล้วครับ ข่าวลือเยอะมาก เอาง่ายๆนะครับ กับข้าวที่ซื้อกันทุกวันจากตลาดปัตตานี ข่าวที่ลือที่ออกมา ว่าจะมีคนวางยาในอาหารเลย ต้องใช้ฮ. ไปซื้อที่หาดใหญ่ ประมาณนี้ครับ อย่างน้อยปืนต้องติดตัวตลอด ในค่ายยังไม่เท่าไร ข้างนอกสิ
    คนที่ไปอยู่ไม่รู้ว่าจะตายเมือไรคนที่ไปก็ต้องทำใจอย่างเดียว นับถือคนเหล่านี้จริงๆ ครับ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ผมแค่รู้สึกว่า จะต้องให้ ทหาร หรือ คนภาคใต้ ต้องเสียชีวิต กันอีกเท่าไหร่ ถึงจะพอ

11. torza42

torza42 New Member Member

145
    23
    0
    พวกทรยศประเทศไทย ยิงทิ้งเเม่งให้หมด

ไอ้พวกทรยศประเทศไทย มันเป็น คน H K S ครับ ( หัว ควย สัด )

:mad::mad::mad:

12. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    คมไม่ดี ไม่ว่าเป็นใคร ถ้าคุยกันดี ๆ ไม่ได้ก็ฆ่าแม่งให้หมด
    บรรทัดฐานเดียวกัน พ่อใคร ลูกใคร จัดการไปเลย

13. pumkinseeds

713
    9
    0

ยากมากครับพี่เด่น

แล้วถ้าไม่มีในหลวง จะยิ่งไปกว่านี้อีกครับ

ถ้าจะให้หมด ต้อง ยกเลิก อบต อบจ สจ สส ใน พท 3 จังหวัด เอาคนจากส่วนกลางไปบริหาร

แล้วก็ จับกุม ตำรวจ เลว ทหารเลว ที่ชอบอ้างกฏ แล้วไปขู่ชาวบ้านมุสลิม(สาเหตุที่คนมุสสลิมโกรธแค้นสมัยก่อน อันนี้ก็มีส่วน)

14. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    สู้ต่อไปพี่น้อง

15. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    นั่นดิเมื่อไรจะสงบๆซักทีนะ

16. torza42

torza42 New Member Member

145
    23
    0
    รั้วของชาติ ไทย

ขอให้ทหารไทย ทุกๆนาย กลับบ้าน อย่างปลอดภัย ครับ :eek:

ให้พวก ก่อความไม่สงบ ตายห่า เเม่ง ทุกตัว :mad:

17. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    จะดีใจดีหรือป่าวไม่รู้ แต่ว่าประเทศไทย เป็นประเทศ

ที่ไม่น่าอยู่ อันดับที่7 ของโลก อันดับ1 ของเอเชีย ลอง

คิดดูว่า ในสายตาชาวโลก เค้ายังไม่อยากอยู่เมืองไทย

เลย เมื่อไรปัญหา มันจะจบซะทีนะ เบื่อ :sad::sad::sad::sad:

18. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113

:sad::sad::sad:

19. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ชาติไทยจะสงบ ต้องเริ่มจากความสามัคคีของคนในชาติแหละครับ ส่งกำลังใจให้กับทหารกล้าของเราทุกนายครับ

20. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    เริ่มจากเราต้องช่วยกันก่อนครับ

21. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    เคยไปอยู่นะคับปัตตานีก่อนที่จะเป็นเช่นนี้

เพราะบ้านอาสะไภ้อยู่ติดๆกับศาลเจ้แม่ลิ้ม

ที่นั่นน่าเที่ยว สถาณที่เที่ยวเยอะน้ำตกสวย

และอีกหลายอย่าง แต่ทุกวันนี้เพราะเหตุการที่มันไม่ควรจะเกิดแล้ว

เท่าที่ฟังจากคนท้องที่บางกลุ่มอะคับ

มีอะไรอีกเยอะคับที่รู้มา ไม่สู้ดีเท่าไร

แต่เป็นบอร์ดสาธารณะเลยบรรยายไรมากก้อไม่ดีคับ

แต่ก้อขอเป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ทุกท่านคับ

22. Denn

9,716
    819
    113

งั้น meeting เล่าให้ฟังหน่อย นะ:cool:

23. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    โหดร้าย.,

24. DARUMASEXY

DARUMASEXY New Member Member

282
    3
    0
    ขอให้ท่าที่สละชีพจงหลับให้สบายท่านทำหน้าที่ลูกผู้ชายได้สมบูรณ์ที่สุดแล้ว
    ครอบครัวของท่านไม่ต้องอายใครเพราะพวกท่านคือ วีรบุรุษ ของคนทั้งชาติ

25. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

จาดไปพี่เด่น

26. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ราตรีสวัสดิ์

วันนี้ฉันมีนิทาน อยากเล่าให้เธอฟัง
    นิทานเรื่อง ท ทหาร อดทน
    เวลาเค้ายืนเค้าแนบปืนกลไว้ข้างกาย
    ทั้งที่เค้าไม่เคยใจร้ายและไม่เคยคิดฆ่าคน
    แต่เป็นอีกคืนที่เค้าต้องออกลาดตระเวน
    เป็นหน้าที่ของกองพันทหารราบผู้รักตัวเอง น้อยกว่าชนในชาติไทย
    เพราะรู้ว่าเลือดเนื้อเค้าจะสละไม่ให้เราเป็นทาสใคร

ในขณะนั้น ผู้ก่อการร้ายซุ่มโจมตี
    เสียงปืน ดังสนั่นตอนเวลาเลยเที่ยงคืนกว่า
    เสียงระเบิดดังก้องกึกไปทั่วทั้งป่า
    พร้อมเสียงกระสุนปืนทะลุตัวจ่า
    เค้ารีบยกปืนกลข้างกายประทับบ่า
    ในขณะที่ยิงสวนไปเค้าคิดแต่ว่า
    ถ้าคืนนี้เป็นคืนสุดท้ายของชีวิต
    เค้าก็ยินดีที่จะสละทุกอย่างด้วยยศอันน้อยนิด
    ขอเพียงคนในชาติได้หลับสบาย เค้าจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
    ประเทศไทยเจ้าเอ๋ยมีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
    คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน

ในคืนที่ผมกินเหล้าอยู่นั่งเล่น
    ในคืนที่ป้าข้างห้องยังตั้งวงป๊อกเด้ง
    คืนที่เด็กมัธยมนั่งท่องตำราเอนท์จุฬา
    คืนที่ใครหลายคนลืมชื่อคนเดือนตุลา
    คืนที่คุณนอนหลับอยู่บนเตียง
    ทั้งหมดคือคืนเดียวกันกับเสียงปืนที่ดังเปรี้ยง
    ของทหารต่อต้าน ข.จ.ก.
    ผู้ไม่ยอมให้ใครมาเผาโรงเรียน เผาตำรา ส.ป.ช.

และยังไม่มีตอนจบของนิทาน
    มีเพียงแต่ตอนรุ่งสางไม่เป็นศพก็พิการ
    เพราะในทุกเช้าที่เราตื่นมาเมาขี้ตา
    มันคือเช้าแห่งการสูญเสียที่ 5 องศา 37 ลิปดา
    เขาตายเพื่อคนในชาติได้หลับสบาย
    เขาจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
    ประเทศไทยเจ้าเอ๋ยมีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
    คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
    ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
    หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว

[flash]http://www.ijigg.com/jiggplayer.swf?Autoplay=1&songID=V24EBGBBPB0[/flash]

27. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ไม่รู้จะพูดอะไรดี คับ พี่ นอกจากคำว่า " ขอขอบคุณ " และเป็นกำลังใจให้กับ " วีรบุรุษ " ทุกๆท่านที่กำลังทำให้ " ด้ามขวาน " ของไทยเราเกิดความสงบ

28. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ทำใจครับ นั่นมันที่ทำงานเก่าผมเลยนะ
    เรื่องเล่าFWเมลเรื่องแรก ที่สนามบอลอ่ะ มันโม้ครับ มีจริงแค่40%
    พลทหารคนเดียว ไม่สามารถทำเรื่องหลายๆอย่างยังงี้ได้คนเดียวครับ ถ้าจริง
    อย่างมากก็คงจะฟังคนโน้นคนนี้มาเล่าครับ
    เรื่องปืนโค้งได้อีก
    ดูหนังมากไปป่าว ถ้าโค้ง ก็แค่แบบเอียงเล็กน้อยเท่านั้น ปืนM16นะครับ ไม่ใช่หนังสติ๊ก
    ผมยิงปืนพวกนี้มา8ปีแล้ว ร่วมหมื่นนัด ยังไม่เคยเห็นเรื่องยังงี้เลยครับ
    แล้วใครจะบ้าเอากระสุนไปให้ยิงปืนโค้งเล่นๆ
    ยิงเล่นสุ่มสี่สุ่มห้า เขาจะมากันหมดกองร้อย
    ฟันธง ว่า โม้ ครับ

แต่เรื่องปล้นปืน ยืนยัน ว่าจริงครับ วันนั้น ผมก็อยู่ แต่ก็รู้เรื่องเช้าแล้วครับ ไปถึงที่ก็ สยดสยองอ่ะครับ
    บรรยากาศ มันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นครับ ชาวบ้านธรรมดา ไทยพุทธถ้าไม่ได้ไปเหยียบตีนใครก็อยู่กันปกติครับ
    พอดีลูกเริ่มโตแล้ว เลยผันตัวเองมาอยู่เรือ
    ไม่วาย ยังได้ชายแดน ไทย พม่า แถว ระนอง พังงา
    แถวนี้ก็โหด แค่มันอยู่กลางทะเล เลยไม่มีใครไปทำข่าว
    พื้นที่ทับซ้อนก็มี
    ยิงกันก็บ่อย โรฮิงยาก็เยอะ ไม้เถื่อน ลักลอบอาวุธสงคราม ยาบ้า กัญชา เพียบ จับกันไม่ไหว
    มีโอกาส มีทติ้งไว้จะเหลาให้ฟังครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้