ถามวิธีการต่อปรับบูสมือที่ถูกต้อง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย -DeW-(RR), 16 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    อยากทราบว่า ต่อแบบไหน ถึงจะถูกต้องที่สุดคับ

ผม ใช้เวสเกต ถาวร อยู่ ต้องต่ออย่างไรคับ

เห็นบางที่ ต่อจาก ปากเทอโบเข้า ปรับบูสมือ แล้วออกไปเข้ากลางเวสเกต

เห็น บางที่ ต่อปากเทอโบ แล้วใส่สามทาง เข้ากลางเวสเกต อีกทางไปเข้า ปรับบูสมือ ออกจากปรับบูส

เข้าหัวเวสเกต สับสันนะคับ

แล้ว ถ้าสมมติว่าไม่มี ปรับบูสมือ เราต้องต่อ ท่อจากปากเทอโบ เข้าเวสเกตยังไงคับ

ขอบคุณคับ

2. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    uppppp

3. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ช่วยอัพครับพี่ ดิว

4. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    ม่ายมีคำตอบเลย

5. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    พิมพ์ให้ จะ งง ไม๊เนี่ย โทรมาแล้วกัน แล้วมาพิมพ์ อธิบายที

089-522-2718 // 086-522-8283

ตัวปรับ คือ มันจะบังคับลมที่จะไปสั่ง ให้ วาร์ว มันยกอ่ะครับ ถ้า ง่ายๆเลยก็ ต่อ คอม ท่อลมที่เข้า เวสเกตุ อ่ะครับ ตัวล่าง ส่วน ตัวบน บางคนก็เรียก โกอิ่ง ใช้สำหรับ เอา ลมไปกด วาร์ว ให้เวสเกตุ บูสก์ได้เพิ่มขึ้นอ่ะ

ถ้า งงโทรมาแล้วกัน

6. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ท่อกลางงเป็นท่อที่เอาลมไปยกไดอะแฟรมให้เวสเกตยกครับ

ท่อบนจะเอาลมไปกดไดะแฟรมให้วาวล์เวสเกตกดลงครับ

ปกติ ต่อทั้งคู่ไว้ใช้งานกับปรับบูสไฟฟ้า

แต่กรณีนี้เอาปรับบูสมือมาต่อคร่อมท่อลมที่เข้าท่อกลางก็ได้ครับ

เปิดปรับบูสมือหมดลมที่เข้าเวสเกตก็เท่าลมที่เทอร์โบบูส

หรี่ปรับบูสมือลง ลมที่เข้าเวสเกตก็จะมีแรงดันน้อยกว่าที่เทอร์โบบูส

ทำให้วาวล์เวสเกตยกตัวได้น้อยลงกว่าเดิม มีผลให้บูสได้มากขึ้นครับ

7. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    แล้วถ้าเราต่อกับปรับบูสไฟฟ้าหละครับต่อก่อนผ่านเข้าหัว

มีแนวทางการปรับยังไงอะครับ ยังงงอยู่เลย

8. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    แล้วถ้าผมต่อปรับบูสมือ แบบปรับบูสไฟฟ้าได้ป่าว คับ

โดย ต่อปรับบูสมือ ค่อม ตอนออกจากปากเทอโบ เข้ากลางเส้นนึง

แล้ว เข้า ปรับบูสมือข้างนึง ออกจากปรับบูส เข้าหัวบนเวสเกต จะได้ไหมคับ

9. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ได้ครับ

แต่จะกลายเป็นว่า สถานะที่เวสเกตจะคายบูสเร็วสุดปรับบูสจะต้องปิดสนิดครับ

จะเพิ่มบูสก็จะต้องคลายปรับบูสเพื่อให้ลมไปช่วยกดไดอะแฟรมให้วาวล์ดันลงมาสู้กับลม

ที่ดันไดอะแฟรมจากทางตรง

เมื่อเปิดปรับบูสสุด ลมทั้งสองทางจะมีแรงดันเท่ากันทำให้ไดอะแฟรมไม่ยกตัวและไม่ยุบตัว

บูสน่าจะไหลครับ โดยปกติแล้วในทางอุตสาหกรรม ถ้าเรามีวาวล์ปรับแรงดันคร่อมด้านบน

แล้วปิดสนิท ลมทางตรงก็จะมีแรงดันมากกว่าอยู่แล้วใช่ไหมครับ มันจะดันไดอะแฟรม

จนพื้นที่ด้านบนไดอะแฟรมน้อยลงทำให้เกิดแรงดันต้านตัวไดอะแฟรมให้ยกตัวอยู่ครับ

เค้าเลยมีวาวล์คายแรงดันทางเดียวเพื่อระบายแรงดันออก

แต่ในทางอุตสาหกรรมมันก็มี pressure สูงมาก ซึ่งในเคสเราๆ มันก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ

พูดมาซะยาว ขออภัยนะครับ อยากจะอธิบายให้เข้าใจละเอียดๆหน่อย :)

10. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    ขอบคุณมากคับ เข้าใจ เลยและ อิอิ

เดียว ไป ต่อ แบบ ต่อ ค่อม เข้ากลางเวสเกต ดีกว่า อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้