ไอเดียใหม่ สำหรับโป่งล้อหลัง

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย podd, 15 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. podd

podd New Member Member

85
    1
    0
    เอารถเข้าทำสีแล้วเจอว่าขอบบังโคลนหลังผุอยู่แนวใต้คิ้วล้อ เลยต้องตัดผุ ก็ว่าจะตัดอยู่ แต่พอดีได้โป่งหน้าของ LNมาคู่หนึ่งราคาไม่แรงแถมแท้ๆอีกต่างหาก เสาพร้อมด้วย ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนแทนของเดิม แต่เห็นไม่มีไฟเลี้ยว และช่องใส่กระจกหงอน(ซ้าย) เลยเปลี่ยนแผนครับ เอามาใส่ข้างหลังดีกว่า

โป่งหน้าขวาก็จับมาอยู่ซ้ายหลังซะ แบบในรูปเลยครับ

2. podd

85
    1
    0
    ส่วนด้านหลังขวา ก็เอาโป่งหน้าซ้ายมากลับหัวซะ แต่จะยากนิดหนึ่งตรงฝาช่องเติมน้ำมันครับ ผมเลือกที่จะเว้าตัวโป่ง โดยไม่ไปพอกฝาเพิ่ม เพราะหากเชื่อมตัวฝาแล้วโอกาสที่ฝาจะบิดนั้นสูงครับ แถมเปิด-ปิดบ่อยๆสีโป๊วอาจจะลอกก่อนตัวถังก็ได้

การเอาโป่งหน้ามาสลับใส่ ข้อดีก็คือตรงหัวซุ้มหล้งด้านหน้าก็คือหลังซุ้มหน้าของเก่า ที่ได้รูปต่อเนื่องกับแนวร่องคิ้วเดิมไปเลย แถมเท่ากันทั้ง2ข้างด้วย ไม่ต้องมาลุ้นเรื่องฝีมือช่างที่จะดึงให้เท่ากันทั้ง2ข้างมากนัก แถมช่วงกลางโป่งยังเว้าสูงกว่าขอบบังโคลนเดิมด้วยครับ แก้ปัญหายางสีขอบบังโคลนหลังของรุ่นบอดี้แวนไปในตัวเลย แต่ด้านปลายๆผมเลือกต่อชายให้พอดีกับโป่งตัวล่างอีกหน่อยราวๆครึ่งนิ้วครับ

ส่วนชุดเสาที่มากับของเดิมนี่ก็เอาไปใส่กับโป่งเซิร์ฟคู่ใหม่ได้พอดีเลยครับ

3. podd

85
    1
    0
    ตรงปลายโป่งอาจจะไม่เข้ากันนักกับแผ่นประกบ(ชายล่างท้าย) เพราะผายกันคนละแนว แต่จุดนี้ผมตั้งใจให้ออกแนวนี้ครับ จะให้ดูไม่ต่อเนื่องกันว่าเป็นคนละชิ้น เพราะเดิมทีก็ไม่ต่อเนื่องกันอยู่แล้ว แบบว่าอยู่ดีๆก็โป่งออกมา

และที่สำคัญพอทำสีเสร็จออกมาแล้ว ต้องหัดระวังกับโป่งหลังสักนิด ไม่ให้ไปหวดอะไรเข้า แต่ไม่นานคงชินครับ
    เท่าที่ดูนี่ก็ออกมาเยอะเหมือนกันเกือบ2นิ้วตรงหัวโป่ง ลองเทียบกับฝาเติมน้ำมันดู เดิมทีก็เท่ากับขอบฝาด้านล่างแล้วเสมอแนวกับบานประตู จนถึงแนวเข้าใต้ท้องไปเลย

4. ไอเดียเจ๋ง หล่อกันไป

5. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    เสร็จเร็วๆนะครับ

6. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  7. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    รอชมต่อไปนะครับ

8. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    รอติดตาม คับ.......

9. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    รอชมตอนเสร็จ..........

10. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    รอด้วยคน

11. ทำอย่างงี้มันก็หล่ออ่ะดีครับ รอชมครับ

12. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    โหดๆๆ

13. podd

85
    1
    0
    เมื่อครู่ผ่านไปดูรถมา กำลังลงรองพิ้นแถวๆโป่งแล้วดูโดยรวมรู้สึกผายออกมากว่าที่คิด กลายเป็นล้อซุกนิดๆเลย
    ข้างซ้าย มองจากหลังไปหน้ารถ อีกรูปมองกลับหลังมา

14. podd

85
    1
    0
    ส่วนข้างขวายังเก็บงานไม่เสร็จ รอสีโป๊วแห้งอยู่ในบางจุด
    แต่โดยรวมแล้วบ๊ะดี ว่าจะเปลี่ยนล้อใส่หน้ากว้างๆหน่อยนึงดีกว่า จะได้ดูเต็มๆซุ้ม

15. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    เยี่ยมเลยครับ

16. ไอเดียแจ่ม

17. Ton_cme

Ton_cme New Member Member

53
    0
    0
    ...แหล่มเลยยยย

18. KIT_TG

KIT_TG New Member Member

83
    1
    0
    ความคิดสุดยอดเลยครับ รอดูนะครับเสร็จไวๆ

19. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    รอติดตามตอนต่อไปคับ แนวดีจัง

20. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    แจ่มครับ

21. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    รอชมคับ

22. kung_wizardnon

kung_wizardnon New Member Member

531
    5
    0
  23. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    Good Idea

24. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    มีโป่งแล้วต้องมีล้อสวยๆล้นๆตามครับ
    ห้อยมาจัดหน่อยซิ

25. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    เกือบๆ จะ Wide body แล้ว

26. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    แบบนี้ต้องหาล้อล้นแล้วครับพี่

27. ^Now_HYBRID^

^Now_HYBRID^ New Member Member

4,656
    2
    0
    รอชมตอนเสจคับ.....

28. ตี๋_น้อย

ตี๋_น้อย New Member VIP

70
    0
    0
    รถผมก็แวนเหมือนกัน ตอนนี้ทำสีอยู่เหมือนกันเลย ขอให้เสร็จเร็วๆนะคับ
    ผมใส่กระจังหน้า LN111 แต่ตอนนี้ยังหากันชนไม่ได้เลยอ่ะ

29. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ใครสนใจ van เห็นจอดขายอยู่แยกแครายก่อนถึงไทยคม คันนึงครับ

30. Som Sichaitong

Som Sichaitong New Member Member

1,376
    8
    0
    เสร็จแล้วถ้าได้ล้อสวย ๆ คงงามน่าดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้