สอบถาม หลอดไฟหน้า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย thananonn, 18 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ผมซื้อ ซีนอน มาตั้งแต่ปี 08

เป็นหลอดซีนอน แบบ ไฟสูงจะเปิดไฟสีธรรมดา

ตอนนี้ เปิดซีนอน ติดข้างเดียว

แต่ยกไฟสูงดู ติดทั้ง 2 ข้าง

นีคืออาการ หลอดซีหนอน ขาดหรือป่าวครับ

ซื้อหลอดไฟเปลี่ยนได้ไหม หรือต้องยกชุดเลย ครับ

เพราะชุดนึงก็หลายพันอยู่

2. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    หลอดขาดครับหาซื้อหลอดได้ครับ หาซื้อได้ตามเวบที่เขาประกาศขายครับ

3. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    หลอดขาด
    บัลลาสเสีย แต่ส่วนมาก บัลลาสจะพังก่อนนะครับ

4. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    1.ลองขยับสายตรงบัลลาสดู บางที่หลวมหรือแตะกราวน์ก็ม่ายติดครับ

2.ลองสลับหลอดซ้าย-ขวาเพื่อเช็คบัลลาสว่าใช้งานได้มั้ย

3.ถ้าหลอดขาด คลองถม เคยถามคู่ละประมาณ 800 บาทครับ

:):):)

5. thananonn

1,973
    34
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองทำดู

6. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เคยเป็น ลองขยับสายดูครับ อาจจะหลวม

7. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ลองเช้คบัลลาสกับหลอดดูก่อนครับ

8. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ลองเช็คดูครับเป็นที่ บัลลาส หรือ หลอด

ถ้าเป็นที่บัลลาส เพื่อนผมมีอยู่ 1 ตัว (ของใหม่) สนใจก็ pm มาได้นะครับ

9. thananonn

1,973
    34
    0
    ลองแล้วครับ สงสัย บัลลาส ลาโลกไปแล้ว

10. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เป็นเหมือนกัน ครับ เปลี่ยนหลอดเดิมใส่แล้ว
    ประหยัดดี

---------- Post added at 08:30:43 ---------- Previous post was at 08:30:19 ----------

เป็นเหมือนกัน ครับ เปลี่ยนหลอดเดิมใส่แล้ว
    ประหยัดดี

11. thananonn

1,973
    34
    0
    ไปซ่อมมาแล้วครับ หลอดขาด ยกหลอดใหม่ 1 ชุดเลย

K เดิมหมดอีก เลยเอา 6000K มาแทน

แล้วก็เปลี่ยน ไฟหรี่ LED อีก

ตอนนี้สว่างเหมือนเดิมแล้วครับ

ขอบคุณครับ

---------- Post added at 13:15:29 ---------- Previous post was at 13:15:10 ----------

ไปซ่อมมาแล้วครับ หลอดขาด ยกหลอดใหม่ 1 ชุดเลย

K เดิมหมดอีก เลยเอา 6000K มาแทน

แล้วก็เปลี่ยน ไฟหรี่ LED อีก

ตอนนี้สว่างเหมือนเดิมแล้วครับ

ขอบคุณครับ

12. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ขอถามต่อยอดหน่อยครับ
    1. ถ้าเป็นหลอดแบบสไลด์ H4 ถ้าเสียเนี่ยมันเสียทั้งหลอดป่าวครับ หรือว่าไฟต่ำเสียก็ยังสับไปไฟสูงได้ หรือว่าเน่าทั้งหลอด
    2. ตัวที่กำหนดค่า k ของซีนอนคือตัวไหนครับ บัลลาสต์หรือหลอด
    3. จากข้อสอง ถ้าหลอดเป็นตัวกำหนดค่า k เราจะสามารถลดค่า k ของหลอดมาใช้กับบัลลาสต์เดิมได้หรือเปล่าครับ อย่างเช่นอยากลดจาก 8000k เหลือ 6000k เนี่ยเปลี่ยนแต่หลอดได้มั้ย :cool:

13. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    1. เข้าใจว่าน่าจะเสียทั้งหลอดนะครับ เพราะการทำงานของหลอดสไลด์อาศัยการเลื่อนหน้า-ถอยหลังในการกำหนดไฟสูง-ต่ำครับ

2.หลอดครับ

3. ได้ครับเพราะบัลลาสเป็นตัวสร้างกระแสไฟแรงสูงช่วงแรกและรักษาระดับแรงดันให้คงที่ๆ12v 35W ครับ หลอดค่าK (ค่าอุณหภูมิสี) เท่าไหร่ก็ได้

:)

14. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ^
    ^
    ^
    ขอบคุณครับคุณเอ็กซ์ เดี๋ยวหลอดชุดนี้เสียคงต้องลด k ลงหน่อย :D

15. thananonn

1,973
    34
    0
    ตามพี่เขาเลยครับ

หลอดข้างนึงเสีย ก็ แนะนำว่าเปลี่ยน 2 ข้างนะครับ

เพราะ ถ้าเปลี่ยนข้างเดียว ความสว่างอาจจะไม่เท่ากันก็ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้