รถเร่งไม่ขึ้น

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย jeab_zong, 22 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jeab_zong

jeab_zong New Member Member

53
    0
    0
    ผมมีปัญหาอยากรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ คือ รถผมเร่งไม่ขึ้นครับ เวลายีบ ไปช่วงแรก ยัง โอเค นะครับ
    แต่พอ เร่ง ถึง 100 เมื่อไร เครื่องจะตือไปเฉย และเวลาจะเร่งจาก 100 ขึ้นไปจะเร่งไม่ขึ้นครับ เครื่องจะ free มีแต่เสียงเครื่องยนต์ แต่รถจะไม่ไปครับ รถผมเพิ่งเอาไปซ่อมมาด้วยนะครับ เพิ่งไป ล้างบูชปีกนก ล้างลิน้เร่ง แล้วก็เช้คฟิวส์จ่ายนำมัน ทุกอย่างงัยปกติหมดครับ ช่างเลย แค่ล้างให้เฉยๆครับ

ผมเลยไม่แน่ใจว่าควรจะทำอย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

สองเชียงใหม่ :cry:

2. jossjiggalow

jossjiggalow New Member Member

25
    0
    0
    เกียร์ออโต็ รึ ธรรมดา ครับ

3. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    ดูวัดรอบด้วยถ้ารอบขึ้นความเร็วไม่ขึ้นก็น่าจะเป็นที่ครัส์ช และถ้าเป็นเกียร์ออโตให้ดูระดับน้ำมันเกียร์ก่อนนะครับว่าได้ระดับ หรือพร่องมากหรือเปล่าด้วย(เกียร์ออโตก็มีครัส์ชนะครับ) เพราะทั้ง 2 สาเหตุอาการจะเป็นอย่างที่พบล่ะครับ

4. jeab_zong

53
    0
    0
    เป็นเกียร์ออโต้ ครับ เวลา เร่งรอบขึ้นครับ แต่ รถจะไม่ขยับเหมือน เวลาใส่เกียร์ ว่าง แล้ว ยืบ คันเร่งครับ แต่ ถ้าเวลา เร่งความเร็วไม่ถึง 100 จะปกติครับ วิ่งได้ดีครับ แต่พอยีบ ถึง 100 เร็ว จะเป้น ครับ รอบขึ้น แต่ความเร้วไม่ขึ้นครับ งง งง มาก ครับ

5. Okun

Okun New Member Member

43
    0
    0
    เคยเป็นอาการคล้ายๆแบบนี้ คือเกียร์ฟรีตอนออกตัว สาเหตุเกิดจากน้ำมันเกียร์ผมเกือบแห้ง ดีนะเกียร์ไม่พัง เติมน้ำมันเกียร์ใหม่ก็หายครับ

ลองเช็คน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ

6. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    ถ้าเป็นน้ำมันเกียร์แห้งหรือพร่องมากๆให้ตรวจหาที่รั่วซึมด้วยนะครับ อาจเป็นปะเก็นแคร้งรั่ว(แผ่นละไม่กี่บาท) หรือซีลเพลาขับรั่ว ดูที่รอยต่อระหว่างเครื่องกับเกียร์ตรงช่องลูกท๊อกซ์ว่ามีน้ำมันรั่วหรือเปล่าอาจเป็นที่ซีลเพลากลาง ไม่งั้นเติมเข้าไม่เดี๋ยวก็แห้งอีก

7. jeab_zong

53
    0
    0
    ไปเช้คมาแล้วครับ น้ำมันเกียร์ ยัง ปกติ ทุกอย่างปกติครับ แต่ช่างแจ้งว่า เป้น เพราะ ผ้าครัช บางหรือ ไม่ก็ผ้าครัช เสื่อมสภาพ ทำให้เวลาเปลี่ยนเกียร์ แล้ว เกรีย์ ไม่เข้า เครื่องจะฟรี ครับ

ต้องเปลี่ยนเกียร์ใหม่เลย เพราะ เปลี่ยนผ้าครัช ก็ต้อง ถอดชุดเกรียืทั้งชุดอยู่แล้ว ครับ เปลี่ยนเกีรย์ แม่เจ้า ผมขายรถทิ้งดีกว่าไหมเนี้ย

คุณเติ้ล คุณเป้ มีคำแนะนำไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สองเชียงใหม่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้