รถดับครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย jeab_zong, 21 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jeab_zong

jeab_zong New Member Member

53
    0
    0
    ผมกำลังจะไป อุตรถิด์ ครับ ตอน ทาง ขึ้น เขาค่อนข้างจะชัน มีรถ สิบล้อ ขับอยู่ด้าน หน้า เป็น ถนน สองแลน เลยยังแซงออก ไม่ได้ ครับ เลย ขับ ตามไปเรื่อยๆ สัก 10 -15 นาที ครับ ตอน ขับ เปิด แอร์ ตลอด ด้วย ครับ
    อยู่ ๆ รถ ก็ดับ ครับ งง มาก ไม่รู้ ว่า เกิด จาก อะไร ครับ ช่วงก่อน ผม ก็เคยเป้นนะครับ แต่เป็นเพราะ กล่อง ระบบ กัน ขโมยและเซ้นทรัล ล็อค มันหลุด ครับ พอเสียบเข้าไปใหม่ ก็ปกติ จน เมื่อวานนี้ ครับ แต่พอดับ เสร็จ นะครับ ทิ้งไว้ สัก 10 นาที ก็ วิ่งได้ ต่อ ครับ ช่วย วิเคราะห์ ด้วย ครับ ว่า ต้องแก้ จุดไหนครับ เพราะผม อยู่เชียงใหม่ ไม่รู้ว่า ช่าง จะซ่อมเป็นไหมครับ

แล้ว พอ ขากลับ ครับ ขับๆมา ก็ ดับ แต่ขากลับ ไม่ได้ขึ้นเขา เลย นะครับ แต่ หลุม เยอะ มากๆ มากๆ กระโดด ตลอด ทางเลย ครับ สัก พัก ก็ดับ ครับ งง เลย ครับ ผมเลย โทรหาคุณ เติ้ด คุณเติ้ด เลยให้ เอา ผ้า ชุบน้ำ แปะไว้ต้อง คอย์จุดระเบิดครับ ทิ้งไว้ สัก 15 นาที ก็ ไปต่อได้ ครับ แต่ สักพัก ก็ ดับ อีก ครับ
    ต้องทำแบบนี้ ไปจน ถึง ลำปาง ครับ พอถึง ลำปาง ผม เติมน้ำมัน เต็ม ถัง ครับ แล้ว ไม่เป็น อีกเลยครับแต่ขับมาไม่เปิดแอร์ ตลอด ทาง เลย นะครับ

ช่วยด้วย นะครับ

ปล

ขอบคุณ มากครับ คุณ เติ้ด สำหรับ คำแนะนำ ครับ

สอง เชียงใหม่

2. jeab_zong

53
    0
    0
    ช่วยแนะนำด้วย ครับ กำลังจะเอาเข้าอู้แล้ว ครับ แต่ไม่รู้ต้องแก้ตรงไหนครับ

คุณ เติ้ด คุณฮิม คุณเป้ แนะนำด้วยครับ

3. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    สัณนิษฐานเบื้องต้น น่าจะมาจาก ลิ้นเร่ง สกปรก ครับ ต้องถอดมาล้างทำความสะอาดใหม่ สาเหตุอย่างอื่นก็น่าจะมี
    01. น้ำมันเครื่องเปลี่ยน ล่าสุดเมื่อไร?
    02. ตอนดับ เป็นเฉพาะ รอบเดินเบา หรือเปล่า ถ้าใช่ก็ ลิ้นเร่งครับ
    ตำแหน่ง ลิ้นเร่ง จะอยู่ ที่ส่วนล่าง ซึงต่อลงมา จากท่อ ไอดี
    03. คอยย์ จุดระเบิด ตามที่ คุณ เติ๊ด บอก ก็น่ามี ส่วน
    04. สายหัวเทียน
    05. ฟิวส์ ที่จ่ายน้ำมัน ก็ด้วย แต่ปกติ ถ้าขาด รถจะดับ สนิทไปต่อไม่ได้

คราวๆ ทั้งหมด มี เท่านี้ครับ แต่ผม เล็งๆ ไว้ที่ ลิ้นเร่งเป็นหลักครับ

4. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ลองคอยก่อนก็ได้ครับ ช่วงที่ดับ ถอดหัวเทียนมา แล้วต่อคอย
    สตาร์ทดูว่ามีไฟสปาร์คหรือปล่าวถ้าสปาร์คก็แสดงว่ายังดีอยู่ ลองที่เซ็นเซอร์หลังเครื่อง
    ใกล้ไดชาร์ทด้วยครับว่าสายหลุดหรือปล่าว ตัวนี้ผมเคยเป็นสองครั้ง อาการคือ ถ้าขาดคือ
    เวลาสตาร์ทเครื่อง มันจะเงียบนิ่งไม่มีไรเกิดขึ้น ลองดูครับ เผื่อช่วยเพื่อนๆได้

5. jeab_zong

53
    0
    0
    ขอบคุณ ทุกคำแนะนำ ครับ

อาการของ รถ ผม คือ พอ เร่งมาเรื่อยๆ เครื่องจะเร่งไม่ขึ้น แล้ว ค่อยๆ ดับ ไปเอง ครับ ยิ่งพอเปิดแอร์ ยิ่งแล้วใหญ่ ครับ
    รถเร่งไม่ขึ้น พอ วิ่งๆไป ดับ เอง เลย ครับ

สงสัย ต้อง เลิกคบ ซะแล้ว ครับ

ไม่ๆ รักจริง ต้องสู้ต่อครับ

6. kromnouvo

kromnouvo New Member Member

42
    0
    0
    คำแนะนำอันนี้ลองดูน่ะครับหากว่าทำอย่างอื่นแล้วยังไม่หาย
    รถที่ติดสัญญาณกันขโมยหรือเคยติดมา มักจะมีระบบตัดน้ำมันเชื้อเพลิง
    ด้วย หรืออาจใช่แค่ดีเลย์ สำหรับตัดน้ำมัน ลองหาดูว่ามีรึป่าว
    ส่วนใหญ่อาจจะซ่อนไว้ใต้พรมด้านที่นั่งคนขับเพราะสายไฟที่ไปควบคุมปั๊มติ๊ก
    จ่ายน้ำมันอยู่ใต้พรมด้านคนขับ ลองรื้อพรมออกถ้ามีก็เอาดีเลย์ออก แล้วต่อสายไฟ
    ที่ควบคุมปั๊มติ๊กเข้าหากันเหมือนเดิม เพราะถ้าน้ำมันไม่จ่ายเครื่องก็ดับครับ
    แล้วลองไล่ดูว่าระบบกันขโมยมันมีการควบคุมอะไรอีก เช่นระบบไฟ ระบบน้ำมัน ฯ
    ถ้าคิดว่าคงไม่มีใครขโมยรถเราก็เอาออกให้หมดเถอะครับ บางทีเราซื้อต่อมาแล้วไม่รู้ว่า
    เจ้าของเดิมทำอะไรไว้มั่ง แล้วมันมาสร้างปัญหาให้เราทีหลัง..แป้ง

7. lovecie

lovecie Guest

0
    0
    0
    เร่งไม่ขึ้นแล้วดับ รถหนูเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้วหายขาด

8. jeab_zong

53
    0
    0
    แก้ไม่หายสักที ครับ รถดับอีกแล้วครับ เป็นรอบ ที่ 50 แล้ว เซ้งมาก ผมไปเช็ค Booth ปีกนก ริ้นเร่ง ฟวิส์จ่ายนำมัน คอยร์ ทุกอย่างปกติ แต่เมื่อวานพอผมขับมาช่วงแรก ยีบ 100-120 แล้วหลังจากนั้น สัก 10 นาที ครับ
    อาการเดิมครับ เร่งไม่ขึ้น แล้ว ก็ค่อย ดับ ไปเอง ครับ งง มากครับ สงสัยคงต้องเลิกคบแล้วครับ ไม่ไว้ครับ แก้ไม่หายสักทีครับ

สองเชียงใหม่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้