ขอความรู้หน่อยเรื่องใส่สปริงโหลด

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย joeshijoe, 19 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joeshijoe

joeshijoe New Member Member

74
    0
    0
    ใช้คูเป้ปี2000 แมคเดิมขอบ14+โชคเดิม อยากโหลดซื้อสปริงโหลดมาลอง

ครั้งที่1 สปริงไอ้บัคหน้า-หลังสีดำ ข้างหน้าอมล้อเลย ข้างหลังกำลังสวย แต่ลองเลี้ยวดูไม่ติดเลยลองขับ ขับไม่ได้เลยเจอคลื่นเล็กๆยังครูดใต้ท้องรถเลยเลยถอด

ครั้งที่2 สปริงเอเปกหน้า-หลัง สีฟ้า ข้างหน้าสูงขึ้นนิดนึงมีระยะห่างระหว่างขอบกับยางนิดเดียว นิ้วแหย่ไม่ได้ ช่างบอกให้ลองวิ่งดูได้ไม่เสียเวลาถอดเข้า ถอดออก ผลยังครูดแต่น้อยกว่าเดิม เเลยให้ช่างถอดเลย ข้างหลังยังไม่ได้ใส่ (แอบมีความหวังว่าถ้าใส่หลังด้วยหน้าน่าจะสูงขึ้นอีกนิดแต่ช่างบอกให้ตัดใจ)

อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรเพราะสปริงทั้ง2ตัวเจ้าของเดิม(ไอบัคใส่ขอบ16 เอเป็ก17) บอกพอดี
    1แก้มยางสูงไป
    2โชคเดิมอ่อนไป
    ......
    ผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างที ขอบคุณมากครับ
    ปล.ตอนนี้เริ่มตัดใจรอซื้อโชคแต่งพร้อมสปริงทีเดียวเลย ใส่ของไรดีช่วยแนะนำหน่อยคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กุมภาพันธ์ 2010
  2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ใส่หลังเพิ่มหน้า น่าจะกดลงนิดหน่อยนะคับ คงไม่สูงขึ้นแน่ ที่เหลือ รอผู้รู้คับ

3. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เอาไอบัคใส่กับโคนิสิครับ ข้างหน้ากลึงร่องเพิ่มได้ ตามต้องการครับผม

4. คุล

คุล New Member Member

1,056
    1
    0
    ไอบัค ซื้อมาเท่ารัยหรอคับ ว่าจะหา เปลี่ยนอยุ่เหมือนกัน ^ ^

5. joeshijoe

74
    0
    0
    เพิ่งขายไปอ่ะ ทั้งไอบัคและเอเพ็กเลย
    ถามต่อ กระจังหน้า แบบek9 กับcoupe racing ของเเท้หายากจังดูมา3เดือนละไม่เห็นมีขายเลย ถ้าจะซื้อของก๊อปใส่ไปเล่นๆก่อน มีงานเจ้าไหนเนียนๆแนะนำมั่งป่าวคับ มีใครใส่อยู่ป่าว ใส่แล้วสนิทดีป่าว

6. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    กระจังหน้า ek9 พี่อ๋อมมีขายคับ แต่ของปลอมพึ่งใส่มาเมื่อวาน ไม่แนบเลยเจองานห่วย

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ยาง น่าจะเป็นตัวแปร เพราะยางติดล้อขอบ 14
    น่าจะ 185/65/14 ยางหนามาก เลย อมซุ้ม เล็กน้อย
    แต่เลี้ยวไม่ติดเพราะ off set ล้อเดิม มันหุบมาก
    ล้อก็กว้าง แค่ 5.5 นิ้ว และที่ครูดท้อง
    น่าจะเป็นที่ shock up เดิม นิ่มไป รึ เริ่ม เสื่อมสภาพ
    ความต้องการ ของคุณเป็นแบบไหน
    อยากนิ่ม แต่เตี้ย ต้องขับช้าลง เจอเนิน ต้องช้าๆ
    ถ้าอยากนุ่มหนึบ ต้อง shock up ดีๆซักชุด

8. joeshijoe

74
    0
    0
    ขอบคุนค้าบ

9. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ถ้ามีงบเปลี่ยนโช๊คเลยก็ดีคะ ตามอย่างที่พี่เบคแนะนำเลย

10. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    ของผมเพิ่งเปลี่ยน ล้อ 15 ยาง 195/55 ตอนนี้ล้อห่างตัวรถพอสมควร อยากได้สปริงโหลด ที่ลงมานิดเดียว ซัก 1 นิ้วมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

11. Mr.ram

Mr.ram New Member Member

156
    1
    0
    งบประหยัด..ก็สปริงโหลด+เปลี่ยนน้ำมัน Shock up ใหม่ครับ มันจะได้หนึบขึ้น ในราคาที่พอรับได้นะครับ รถผมทำอยู่ ยาง 195/50/15 ล้อหน้าอมนิดๆ ล้อหลังกะลังสวย ขับแล้วไม่มีครูด แต่ปรับน้ำมันมาค่อนข้างนืดมาก คนที่ชอบนุ่มๆอาจไม่ประทับใจได้ครับ

12. IIJIIJ

IIJIIJ New Member Member

165
    0
    0
    ผมคนนึงที่งบน้อย พอดีวันก่อนโทรไปปรึกษา พรเทพ ได้ solution ประหยัดมา คือ โช๊คเดิม อัดใหม่ สปริง TEIN S-TECH 9000 ท่านๆ มีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ ผมเห็นบางท่านใส่ TEIN แล้ว หน้าทิ่มตูดโด่ง ถ้าเป็น H&R ลงเสมอกัน อันนี้ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ สิ้นเดือนนี้ผมก็คิดอยู่จะไปทำ ไม่รู้เอาแบบไหนดี หรือจะหาสปริงมือ 2 ทั้วๆไปดี ใจอยากได้แต่งเหมือนกันแต่งบไม่มีแล้ว เง้อออ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้