รถสตาร์ทไม่ติดครับ ไฟ check engine ค้าง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย myicom, 22 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. myicom

myicom New Member Member

7
    0
    0
    รถสตาร์ทไม่ติดครับ ไฟ check engine ค้างช่วยหน่อย
    nv wingroad ga16 หัวฉีด
    ก่อนหน้าขับๆอยู่ดับเฉยเลย กลางถนน พอสตาร์ทใหม่ก็ติด
    ขับขึ้นลานจอดบนห้างดับ ไฟ check engine ติดแล้วดับ พอสตาร์ทใหม่ก็ติด
    พอขากลับลงจากห้าง ดับอีกแต่ไฟ check engine ไม่ขึ้น พอสตาร์ทใหม่ก็ติด
    ขับขึ้นมาจากชั้นใต้ดินเหยียบคันเร่งเหมือนจะดับ เกือบไม่รอด
    ขับต่อไปจะกลับบ้าน(จากห้างไปบ้านประมาณ 4-5 กม.) เกือบถึงบ้านจอดรถติดปากซอยดับ
    พอสตาร์ทใหม่ก็ติด ขับไปจอดถึงบ้านพอดี เครื่องสั่นๆ ดับเครื่องกะพรุ่งนี้ค่อยเอาไปเช็ค
    ตื่นเช้ามาบิดกุญแจมา ไฟ check engine ค้าง
    ลองสตาร์ทติดเครื่องสั่นแล้วดับ อีกทีสั่นเหยียบคันเร่งช่วยเครื่องสั่นๆ เหมือนน้ำมันหมด แล้วก็ดับ
    ลองอีกทึไม่ติดแล้ว ไฟ check engine ค้าง

2. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    โอ้ว รอผู้รู้เลยครับผม

3. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ลองดูกรองเบนซินครับ ตันหรือป่าว
    เช็คดูปั๊มติ๊ก - กรองเบนซิน - เช็คหัวฉีด

4. myicom

7
    0
    0
    กรองเบนซินพึ่งเปลี่ยนเดือนที่แล้วครับ
    ปั๊มติ๊ก กับ หัวฉีด เช็คยังไงครับ

5. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    เคยเป็น เปลี่ยนไดชาร์ท หาย ครับ
    แต่ไม่รู้ว่าของท่าน ของผมจะเหมือนกันหรือปล่าว

6. myicom

7
    0
    0
    ลองหาใน google เขาว่าให้อู่ที่มี เครื่อง MUT เช็คดูจะรู้ว่ามาจากตัวไหน
    ไม่รู้ใช้กับ nv ได้ไหม
    ใครพอแนะนำอู่ให้หน่อยได้ไหมครับ รถอยู่แถว ปางกะปิ

7. myicom

7
    0
    0
    ลองหาใน google เขาว่าให้อู่ที่มี เครื่อง MUT เช็คดูจะรู้ว่ามาจากตัวไหน
    ไม่รู้ใช้กับ nv ได้ไหม
    ใครพอแนะนำอู่ให้หน่อยได้ไหมครับ รถอยู่แถว ปางกะปิ

8. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ของผมก็อาการคล้าย ๆ แบบนี้ แต่ดับแล้วไม่ติดอีกเลย เปลี่ยนไดแล้วหายเหมือนกันครับ

9. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เป็นผม ผมเอาเข้าศูนย์ ให้เช็ค Code Error ให้ครับ
    ย้ำนะครับ Check อย่างเดียว ห้ามซ่อมก่อนได้รับอนุญาติ

ขอให้หายไวๆ นะครับ

10. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามด้านบนเลยครับ

12. myicom

7
    0
    0
    ลองเช็ค code ด้วยวิธีนี้ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=520822
    มันก็ดันเป็น 55 (55 Normal engine management system operation is indicated All ok )
    ปวดหัวจังต้องทำงานด้วยเลยยังไม่ว่างเอาไปซ่อม ใครพอมีเบอร์โทรช่างแถวๆบางกะปิไหมครับ
    หรือต้องลากไปอู่ ไม่ก็เรียกช่างจากศูนย์แล้วละมั้ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้