ขอความช่วยเหลือด้วย เกี่ยวกับข้อมูลด้วยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kamikaze_ho, 22 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน พอดีว่า ผมมี NV อยู่คัน ปี 96 มั้งนะครับ เครื่อง หัวฉีด ติดแก๊ส

เมื่อวันก่อน นำรถออกไปใช้งานปกติ อยู่ดีๆ เครื่องก็ดับคาเท้า สาเหตุคือ ท่อน้ำหม้อน้ำแตก

ทำให้ความร้อนขึ้นจนสุด เหตุการ นี้เป็นครั้งที่2 แล้วครับ หลังจาก 4ปีที่แล้ว

รอบนี้ มีน้ำ เข้าไปปลนอยู่กับน้ำมันเครื่อง แล้วก็ สตาตซ์ ไม่ติด

คือผม มีคำถามว่า
    1. ผมอยากรู้ราคา ของเครื่อง GA16 หัวฉีด ยกแพ ไม่ก็ เครื่อง + เกียร์ AT ครับ

2. บ้านผมอยู่แถมฝั่งธน พอจะมีอู่ที่ไหน ที่ทำดีๆ ละก็ราคาไม่แรงบ้างครับ และก็ ราคา พวกค่ายก ค่าแรง ครับ(พอดีไม่ค่อยมีตังครับ)

3. ผมไปคุยกับเพื่อน เพื่อนบอกว่า ชม.นี้ น่าจะ วาง SR ขับหน้า ผมอยากรู้ข้อต่าง ระหว่าง SR กับ GA ครับ (ที่แน่ๆ SR กินน้ำมันกว่าแน่ๆ)

4. ผมขอรบกวนพี่ๆ ใน club ช่วยแน่นำข้อมูล ให้ผมด้วยครับ ผมไม่มีข้อมูลอะไรเลยครับ ขอบคุณครับ

ปล. ใจผมอยากวาง SR แต่ พ่อผม อยากได้เครื่องเดิม ผมอยากรู้ความต่าง เกี่ยวกับว่าจะต้องแปลง อะไรมากมั้ย ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2010
  2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ตังพ่อ เชื่อพ่อ ครับ
    ตังเรา แล้วแต่เรา ครับ
    :)

ส่วนความเห็นของผม
    1. เครื่อง GA16 หัวฉีด เกียร์ ออโต้
    ราคา ที่เห็น อยู่ประมาณ 15000-20000 แล้วแต่ความสด และความสนิทกับร้าน

2. ส่วนร้าน ผมแนะนำ อู่ช่างโบ สถานที่ ตามภาพเลยครับ

3. ส่วน จะวางอะไร แล้วแต่การใช้งานนะครับ ว่าใช้งานแบบไหน

4. ใจผม SR ดีกว่า GA แน่ๆ ครับ
    แต่ ... เก็บตังเติมน้ำมันด้วยนะครับ ( ยิ่งมัน ยิ่งเหยียบ )

:)

3. kamikaze_ho

239
    0
    0
    จริงอย่างที่พี่ว่าเลย

ตังพ่อ เชื่อพ่อ ครับ
    ตังเรา แล้วแต่เรา ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ฝาสูบโก่งครับ ถ้าจะซ่อมก็เปลี่ยนฝาครับ ดูปั๊มน้ำด้วย แล้วก็อู่ที่ซ่อมด้วย ไม่งั้นโดนฟันแน่นอน
    เครื่องผมเพิ่งยกลงสนใจฝามั๊ยครับขอประทานโทษนะพี่น้องอิอิ

---------- Post added at 22:04:28 ---------- Previous post was at 22:04:13 ----------

ฝาสูบโก่งครับ ถ้าจะซ่อมก็เปลี่ยนฝาครับ ดูปั๊มน้ำด้วย แล้วก็อู่ที่ซ่อมด้วย ไม่งั้นโดนฟันแน่นอน
    เครื่องผมเพิ่งยกลงสนใจฝามั๊ยครับขอประทานโทษนะพี่น้องอิอิ

5. kamikaze_ho

239
    0
    0
    ว้าววว น่าสนครับบบ

เครื่องตัวนี้ของผม มันเปงแบบนี้มา นี่ก็รอบ 2 ละ รอบแรก ยังไม่หนัก ดับตอนรถติด ถอดฝาไปปาด มา ก็หาย

รอบนี้หนักเลยครับ ดับตอนเร่งแซง 10 ล้อ แถวๆบางบัวทองครับอยู่เลนขวาสุดเลย ดับคาเท้าเลยยยย

ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเครื่องครับ เมื่อเย็น เหงมีคนบอกผมว่า เครื่อง sunny neo ก็น่าวาง (ไม่รู้จะวางยากหรือป่าว และไม่รู้ว่าแรงกว่า GA16 ป่าว)

แต่ผมไม่รู้รายละเอียดเครื่อง เลยครับ ใจผมอยากได้มากกว่า110 แรงม้าหน่อย ไม่มีความรู้เลยครับ

แต่ใจรัก รอให้พ่อยกให้ ผมจะ จัด SR Bo ฝาแดง ใส่เลย 555

แบบในรู้เลยครับ รอมานานละ

View attachment 1547414

ปล. แต่พ่อไม่ยอม T_T

6. kamikaze_ho

239
    0
    0
    ข้อถามอีกข้อครับบบ (ข้อใหญ่)

ถ้าจะวางเครื่อง SR เหมือนกับในรูป รบกวนผู้รู้ช่วยผม หายสงสัยหน่อยครับบบ
    View attachment 1547418

ค่าวางแพงมั้ยครับ
    แปลงเยอะหรือป่าว
    ละก็เครื่องแพงมั้ยครับ
    ละเกียร์จะต้องเปงเกียร์ของ GA16 หรือเปงของ SR ขอเป็น AT นะครับ
    ละพวกเพลาอีกครับ ของเดิมใส่ได้มั้ยครับ
    ละจะมีปัญหาเรื่องความร้อน และอื่นๆมั้ยครับ

ปล. มีเครื่อง GA 16 Turbo มั้ยครับ เอาแบบโบมาตั้งแต่เกิด

ขอบคุณมากๆครับ

7. gar555

gar555 New Member Member

71
    0
    0
    ต้องรอพี่ๆเซียนๆมาตอบละกันครับผมอ่านไปมึนตึบเลย งัมๆคำถามเยอะพี่ๆน้องๆที่มีประสบการณ์ช่วยที่
    นะครับ

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ค่าวางแพงมั้ยครับ ตอบ อยู่ที่ความพร้อมของรถ
    แปลงเยอะหรือป่าว ตอบ อยู่ที่ฝีมือของช่าง (เครื่องผมไม่ต้องแปลงอะไรทั้งสิ้นจิงๆ โดยเฉพาะแท่นเครื่อง ช่างเค้าเก่ง)
    ละก็เครื่องแพงมั้ยครับ ตอบ ของผมSR20de ฝาทอง 22000ครับ เกียร์ทำมะดา
    ละเกียร์จะต้องเปงเกียร์ของ GA16 หรือเปงของ SR ขอเป็น AT นะครับ ตอบ เป็นของSRครับ
    ละพวกเพลาอีกครับ ของเดิมใส่ได้มั้ยครับ ตอบ ไม่ได้ครับ
    ละจะมีปัญหาเรื่องความร้อน และอื่นๆมั้ยครับ ตอบ ใช้พัดลมสามตัวครับ ดูดหน้าคอยส์ร้อนหน้ารถอีกตัวครับ

ปล. มีเครื่อง GA 16 Turbo มั้ยครับ เอาแบบโบมาตั้งแต่เกิด ตอบ มีครับ SR16 VE pulsa อินเตอบนโบพร้อมไหวมั๊ยครับจบเกือบสามแสนแบบพี่ป๊อบอิอิอิขอแซวหน่อย

9. kamikaze_ho

239
    0
    0
    ว้าวววว ขอบคุณมากๆๆครับ พี่

ผมหายสงสัยแล้วครับ

10. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    ได้ความรู้เพียบเลยครับ ตามมาเก็ข้อมูล

11. kamikaze_ho

239
    0
    0
    วันนี้ไปซื้อมาแล้วครับ

GA16 ฝาดำ ปี 94 เกียร์ AT ครับ ต้องแปลงชุดไฟใหม่หมดเลยย 24000 + ค่าวายสายไฟใหม่หมด 3500 + ค่าวาง 2500

ผมสงสัยว่า เครื่องฝาดำตัวนี่ มันเป็นยังไงครับ แรงม้าเท่าไหร่ครับ ละ แรงกว่าเครื่องตัวเก่าหรือป่าวครับ

ผมต้องขอโทษพี่ๆ ในคลับด้วยครับ ที่ ถามเยอะไป

ปล. เซ็งตรงที่พ่อให้ ช่างจัดการให้หมด กะว่าจะ ไปหาเครื่อง เอง

ขอบคุณครับ

12. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
  13. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ทำไมราคาเครื่องโหดขนาดนั้นล่ะครับ ซื้อที่ไหนเหรอออโต้ด้วย ไม่น่าจะแพงเลยนะผมไปดูที่เชียงกงบางนา กม.12 แค่18-19เองอ่ะ ออโต้ด้วยตัวนี้120ม้า หัวฉีด ต้องแรงกว่าตัวเดิมแน่นอนครับ

14. kamikaze_ho

239
    0
    0
    ใช่ครับ ผมก็ว่าโคตรแพงเลย ซื้อแถวบางแคครับ ทำใจเลย

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลทั้งหมดครับ

15. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ราคานี้ SR20 เลยครับ อิอิ

ฝาดำน่าจะมี 115 ตัวมั้งครับ แรงม้าน่ะ

ราคาร้านรอบนอก เอาไปเทียบกับเชียงกงบางนาไม่ได้หรอกครับ การแข่งขันไม่ได้สูงเหมือนที่บางนา ไหนจะค่าใช้จ่ายที่ต้องถ่อไปอีก แต่ 24000 ก็แพงไปหน่อยคับ ถ้าสัก 20000-22000 น่าจะกะลังดี เครื่องตัวนี้แรงกว่า ตัวเดิม ประมาณ 10 ม้าคับ ประหยัดวิ่งดีคับ อะไหล่หาง่าย ทำดีๆ SR ออโต้ บางคันยังโดนเลยคับ (เครื่อง SR มันหนักกว่า) วางง่ายไม่ต้องดัดแปลง วางวันเดียวก็ได้แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้