การใช้หลอดไฟซีนอน

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย jangkkk, 7 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jangkkk

jangkkk New Member Member

91
    0
    0
    กำหนดเกณฑ์การใช้หลอดไฟซีนอน หลังผู้ใช้รถร้องเรียนส่องเข้าตา (สำนักข่าวไทย)

นายชัยรัตน์ สงวนชื่อ อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า กรมการขนส่งทางบก ได้รับการประสานงานจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ในการแก้ไขปัญหากรณีที่มีประชาชนผู้ใช้รถได้รับความเดือดร้อนจากรถยนต์ หรือรถจักรยานยนต์ที่ใช้ "หลอดไฟซีนอน" ในโคมไฟหน้ารถ ส่งผลให้แสงของไฟหน้าสว่างจ้ารบกวนสายตาผู้ใช้รถอื่นจนอาจเกิดอันตราย

จากการตรวจสอบของกรมการขนส่งทางบก พบว่า รถที่ใช้หลอดไฟซีนอนดังกล่าว มีการติดตั้งหลอดไฟไม่ถูกต้องตามหลักมาตรฐานสากล หรือเจ้าของรถบางรายไปปรับแต่งทิศทางการส่องสว่างของแสงไฟให้สูงขึ้นจากเดิม เพื่อให้ส่องสว่างได้ไกลขึ้น ซึ่งการกระทำดังกล่าวจะทำให้ไปรบกวนสายตาผู้ใช้รถอื่น โดยกรมการขนส่งทางบก ได้จัดประชุมรับฟังความคิดเห็นจากผู้เกี่ยวข้อง เพื่อเตรียมกำหนดหลักเกณฑ์เกี่ยวกับการนำหลอดไฟซีนอนมาใช้ในโคมไฟรถอย่าง ปลอดภัย

นายชัยรัตน์ กล่าวว่า หลอดไฟซีนอนแม้จะมีข้อดีในเรื่องประสิทธิภาพการส่องสว่าง แต่การที่จะนำมาใช้เป็นหลอดไฟหน้ารถได้อย่างปลอดภัยนั้น หลอดไฟจะต้องมีคุณลักษณะในเรื่องแนวจำกัดของแสง (แนวพื้นที่ที่แสงไฟส่องถึง) และรูปแบบการกระจายของแสงเป็นไปตามเกณฑ์มาตรฐาน นอกจากนี้ จะต้องติดตั้งอย่างถูกต้อง ในตำแหน่งที่เหมาะสม โดยทิศทางของแสงต้องไม่เอียงไปทางด้านขวา หรือส่องขึ้นสูงเกินไปจนทำให้รบกวนสายตาผู้อื่น

โดยที่ประชุมคณะทำงานพิจารณากำหนดหลักเกณฑ์ส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์ของรถ เมื่อเร็ว ๆ นี้ ซึ่งประกอบด้วยผู้แทนจาก สมาคมอุตสาหกรรมยานยนต์ไทย สมาคมผู้ผลิตชิ้นส่วนยานยนต์ไทย บุคลากรด้านส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์ของรถ และการตรวจสภาพรถของกรมการขนส่งทางบก ได้เห็นควรให้มีการประกาศกำหนดหลักเกณฑ์เกี่ยวกับการใช้หลอดไฟซีนอนในโคมไฟรถ โดยต้องมีรูปแบบการกระจายของแสง และแนวจำกัดของแสงอย่างชัดเจนและเป็นไปตามเกณฑ์มาตรฐานของ UNECE

นอกจากนี้ การติดตั้งทิศทางการส่องสว่างในแนวดิ่ง (Vertical inclination) ก็ต้องเป็นไปตามมาตรฐานของ UNECE ด้วย โดยกรมการขนส่งทางบก อยู่ระหว่างจัดเตรียมข้อมูลในการจัดทำประกาศหลักเกณฑ์ดังกล่าวเพื่อบังคับ ใช้ต่อไป

อย่างไรก็ตาม เตือนเจ้าของรถอย่าได้ไปดัดแปลงไฟหน้าโดยพลการ ผู้ฝ่าฝืนอาจมีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท และขอความร่วมมือ สถานตรวจสภาพรถเอกชน (ตรอ.) หรือ ศูนย์บริการรถยนต์ หากพบว่าโคมไฟหน้ารถยนต์ที่เข้ารับบริการมีแสงสว่างจ้าเกินไป หรือทิศทาง การส่องสว่างสูงผิดปกติ ขอให้ปรับแต่งให้ถูกต้องเพื่อความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนนร่วมกัน

2. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    โคตรเกียดเลยพวกไฟซีนอนอะแสบตามากทำให้มองไม่เห็นอะไรเลย อยากเอาหินปาพวกมันจริงๆ จับให้หมดๆไปซะ

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใจเย็นๆพี่เอ๊กซ์ ถ้าแสบตาก็เปิดไฟสูงใส่ไปเลยพี่ เอาให้มันสะอึกเลยพี่ ฝาสูบพี่ได้แล้วนะถอดเรียบร้อยแล้ว

4. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    มันแสบตาจริงๆผมก็โดนมาหลายครั้งแล้ว

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับพี่น้อง

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    มีเรื่องเถียงกับตำรวจอีกแล้ว กรู5555+

7. pop-ja

2,068
    235
    0
    อย่ามาปาผมนะ ผมไม่สู้คน อิอิ

8. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    สำหรับไฟซีนอนผมเฉย ๆ ครับ อิอิ
    เพราะว่าคงไม่ใช่พวกโรคจิตเหมือนดังต่อไปนี้

คือว่า ที่ผมเกลียดมีอยู่ 2 ประเถท
    1. พวกมีไฟหน้าแล้วไม่รู้จักใช้งาน เปิดแต่ไฟตัดหมอก ถ้าคิดว่าไฟตัดหมอกสว่างกว่าไฟหน้า ก็เอาขึ้นมาอยู่ด้านบนเลยดีกว่า
    2.พวกชอบเปิดไฟตัดหมอกหลัง มีอยู่ไม่กี่รุ่นอ่ะครับ รถสมัยใหม่ ๆ เนี่ยล่ะ เปิดกันหา....รึไงไม่รู้ น่าให้มันเอาไฟท้ายออกไปเลยดีกว่า

เลยอยากจะถามคนพวกนี้ว่า

เพื่อ ?

9. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    ถ้าพวกที่ติดหลอดไม่เกิน 10k พอไหวนะแต่ไอพวกที่ติดแบบโหดๆมาขับสวนกันทีแทบบ้า NV ยิ่งเตี้ยๆด้วยเจอระดับแสงไฟพวกรถกระบะสูงๆส่องมาทีนี่แทบจอด

10. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ืnv ใส่ไปเหอะ ผมไม่ว่าไรหลอกครับ;):eek: เตี้ยเหมือนกัน ไม่เป็นไร หลอกเสี่ยpop เกียดพวกรถสูงๆอะครับ มันแสบตามากๆ แล้วเกียดพวกแบบที่คุณหน่องว่านั้นแหละ พวก.......เอ้ย

11. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    มีทั้งคุณและโทษเลยนะ...อิอิ...

ใจเย็นๆกันนะครับ......555+

12. pop-ja

2,068
    235
    0
    ส่วนมากจะมีปัญหากับพวก หลอด h4 นะครับมันกระจายแสงทางที่ดี หารุ่นที่มันมีตัวบังแสงมาด้วยจะดีมากเลย

13. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    แสบจริงๆ ครับ

14. NV_Pom

NV_Pom New Member Member

52
    0
    0
    โดนไฟซีนอนส่อง แทบตกถนน

15. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    แสบตาจิงๆ เจอประจำเลย พวกรถกระบะสูงๆ

16. รถเตี้ยๆไม่เท่าไร....เจอรถสูงๆนี่ต้องชะลอ...แล้วแทบจะจอดเลยครับ...

โดยเฉพาะ พี่โก้ กะ พี่แมคส์ เนี่ยะเจอบ่อยมากๆ....

ถ้ามันมืดมากก้อน่าจะขับแต่ตอนกลางวันอ่ะนะ....อิอิ

17. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เปิดทั้งซีนอนยังพอว่า แถมไฟตัดหมอกอีก สงสัยบ้านโคตะระเค้าไม่เคยเปิดอ่ะ

18. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ดีนะ .. เรา หลอดเดิมๆ ... :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้