ฟัธงหน่อยครับ Flex หรือMono Flex

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บับบาดูบ้า, 21 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ฟันธงหน่อยครับ Flex หรือMono Flex
    1. ตัวไหนแข็งหรือนิ่มกว่ากันครับ ถ้าเอาขับสบาย
    2. สองรุ่นนี้ที่ว่าทำมาให้สำหรับฮอร์นได้แล้วมันต่างจากรุ่นที่ฮอร์นไม่ได้ยังไงครับ

1. ยังไงก็ต้อง Mono ครับ ไม่ต้องคิดมาก

2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ถ้าปรับค่าต่าง ๆ เท่ากัน Mono flex นุ่มหนึบกว่า ครับ ส่วน Flex จะเด้งกว่านิดนึง
    ถ้าเลือกได้ก็ต้อง Mono flex อยู่แล้ว ขับสบายสไตส์โช้คซิ่ง

3. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    ดูสรปิงด้วยนะครับ ค่า k ถ้าหลังมากเกิน 3-4 ก็ขับไม่สบาย

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มาดูครับ เพราะว่าไม่เคยใช้ทั้งสองตัว :D

5. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    Flex ดิ อิอิ

6. EGR

862
    166
    0
    Mono flex หน้า 10k หลัง 5k
    Flex หน้า 9k หลัง 4k
    ในรถคันเดียวกัน ใช้ประจำวัน ผมปรับความหนืดเท่ากัน ปรากฏว่า Flex เด้งกว่า

อย่างว่าอ่ะ ขับสบายสไตส์โช้คซิ่ง ถ้าไม่เคยใช้โช้คซิ่ง โช้คแต่งฯ มาก่อน จะรู้สึกว่ามันแข็ง ๆ เด้ง ๆ ทั้ง 2 รุ่นเลย :D:)

7. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ลองศึกษาดู:D
    http://www.tein.co.jp/e/special/ni_toryu/index.html

[media]http://www.youtube.com/watch?v=p07dGWQJMWk[/media]

โช้คที่ใช้กับรถแรลลี่ ที่ต้องรับภาระโหดๆ ไม่จำเป็นที่จะต้องแข็งสะเทือน จนขับถนนไม่ได้
    อยู่ที่วาล์วด้วยว่าออกแบบหรือโม มายังไง อย่างโช้คแรลลี่ของที่อู่ที่ผมทำรถอยู่ ขับสบายยังกับ
    แสตนดาร์ด แต่โดดคอสะพานหนึบ ไม่มีกระเด้งกระดอนสักนิดเลยอ่ะ

แก้ไขล่าสุด: 21 ธันวาคม 2009
  8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ู^^^
    ^^^
    ^^
    ^

เยี่ยมครับ

---------- Post added at 20:42:55 ---------- Previous post was at 20:42:39 ----------

ู^^^
    ^^^
    ^^
    ^

เยี่ยมครับ

9. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    แหล่มๆครับ

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
  11. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    แวะมาดู คำตอบ

12. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ที่แน่ๆ Mono Flex แพงกว่าครับ
    แล้วแต่รถด้วย

แค่เบิก super streed + edfc ก็ 70k แล้ว

13. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    Mono Flex เป็นระบบ Mono Tube ส่วน Type Flex เป็นระบบ Twin Tube

ยังไงโช้คระบบ Mono ก็ดีกว่า ถ้าเป็นผมยังไงก็ Mono Flex คับ

14. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ยังไงก็ได้ ขอให้ ขึ้นช้าาๆ ได้หมด อิอิ

15. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    สรุปว่า mono ขับสบายสุด ใช่ไหมครับ

16. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    Mono แหล่ม

17. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ใช้แต่ Flex ก็ว่าดีแล้วนะครับ
    ไม่เคยใช้ MONO Flex ก็เลยไม่ทราบว่าดีกว่าหนึบกว่ามากไหม

ผมว่าโช้คซิ่งยี่ห้อต่างๆก็มีข้อดีหมดนะครับ
    อยู่ที่คนขับว่าชอบไหม ถ้าใจมันไม่ชอบเราก็จะมองว่ามันไม่ดี

18. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ....... Tein type Flex เป็นโช๊คระบบ twin tube ส่วน Mono Flex นั้นจะเป็น mono tube (ตามที่มีคนกล่าวมาแล้วนั้น) จะมีปริมาตรความจุน้ำมันและแก๊สในกระบอกมากกว่าโช๊คที่เป็น twin tube ลูกสูบและวาลว์ในกระบอกก็จะใหญ่กว่าด้วยเช่นกัน

ส่วนเรื่องความแข็ง/ความกระเทือนของช่วงล่างนั้นขึ้นอยู่กับค่า K ของสปริงที่ใช้ ถ้าชอบนุ่มนวล ค่า K ก็ไม่ควรเกิน 6K แต่ถ้าชอบแบบแข็งไส้แตก ก็มีให้เลือกตั้งแต่ 8K ยัน 20K อ่ะครับ :D

ถ้าจะให้ฟันธงว่า Flex หรือ Mono Flex อันไหนดีกว่ากันมันตอบยากครับ เพราะการเลือกช่วงล่าง จริงๆ แล้ว มันขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานในชีวิตประจำวัน ลักษณะการขับขี่ อีกทั้งความชอบของแต่ละคนด้วยอ่ะครับ เพราะส่วนตัวผมเองใช้ Flex+EDFC (ในรถวีออส) อยู่ แต่อยากกลับไปใช้ HA ดั่งที่เคยใช้ในอดีตอ่ะครับ ด้วยความรู้สึกที่ว่า ใช้ HA แล้วขับมันส์กว่า และให้ฟีลลิ่งในการขับขี่ที่ดีกว่า Flex อีกอ่ะครับ

19. b7777

b7777 New Member VIP

54
    7
    0
    ผมใช้ MONO FLEX โอเคนะครับ หนึบดี

ข้อเสีย จะมีเสียงมาจากโช๊คหน่อยครับเวลาเจอรอยต่อตามถนน

20. EGR

862
    166
    0
    ตามความรู้สึกของผมที่ได้ใช้มาทั้ง 2 รุ่น วิ่งถนนทั่วไป ลักษณะการขับขี่คล้ายกัน ปรับค่าความหนืดระดับกลาง ๆ เท่ากัน นะครับ ปรากฏว่า
    Flex เด้งกว่า
    Mono flex จะนิ่งกว่า

Mono flex ค่า K ของสปริง มากกว่า Flex แต่ Mono มันก็นิ่งกว่า นี่ก็คือความแตกต่างระหว่าง Mono tube กับ Twin tube ที่แสดงออกมาจากการขับขี่ครับ

21. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    Mono Flex อีกเสียงครับ

22. ตกลงมันเด้งทั้งคู่เลยเหรอคะ Flex กับ โมโนเนี่ย

23. EGR

862
    166
    0
    สำหรับผมนะ มันหนึบ ๆ นิ่ง ๆ ดี ไม่เด้ง ไม่โยน ไม่ย้วย
    เจอทางแบบเป็นหลุมลูกคลื่นหลาย ๆ ลูก ติด ๆ กัน ก็รู้สึกว่านุ่มนวลใช้ได้เลยล่ะ ขับใช้งานประจำวันได้แบบชิว ๆ หรือจะซิ่งก็มีความมั่นใจในระดับที่ดีทีเดียว
    อยู่ที่การปรับโช้คให้ตรงใจเราชอบอ่ะครับ ส่วนตัวผมคงจบที่โช้ครุ่นนี้(ชอบ เพราะสไลด์กระบอกด้วย รถผมมันเขย่งทั้ง 4 ล้อ ความสูงถึงซุ้มไม่เท่ากันสักเท่าไหร่)

24. Boy2TheGuy

Boy2TheGuy Guest

0
    0
    0
    แล้วแบบไหนทนกว่าครับ เห็นเค้าว่าพวก Mono นี่พังง่ายกว่าTwinจริงมั้ย

25. *ChiNoBu*

*ChiNoBu* New Member Member

213
    2
    0
    ถ้าเลือกได้คงใช้ mono แหละ ตามราคา แต่ใช้แค่ flexอยู่ ก็แฮปปี้แล้วครับ

26. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    โช็ค MONO เอาไว้ซิ่งคับ

27. บอม999

บอม999 Guest

0
    0
    0
    ทำไมในเวปTein บอกว่า Twin เหมาะกับถนนหล่ะครับ

The twin-tube design can answer all the street shock absorber problems. Furthermore, if you compare it with the mono-tube, it has lower costs due to superior manufacturing processes.
    Other extremely important factors are high quality and reasonable price.
    In other words, the optimal design for the street is the twin-tube.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้