Mobil 1 กระป๋องเงิน vs. กระป๋องทอง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย @kanchanaburi, 28 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ผมเห็นที่ปั๊ม ESSO ขายกระป๋องทอง 2,6xx กระป๋องเงิน 2,3xx ก็แสดงว่ากระป๋องทองดีกว่า
    เลยสงสัยว่า
    1. ทั้งสองแบบต่างกันอย่างไรครับ
    2. แบบใหนเหมาะกับ EVO III 2,400 cc. 4-500 HP ครับ
    3. ปกติพี่ตุ๋ยใส่สีอะไรให้พวกเราครับ ผมซื้อกระป๋องเงินฝาทองแบบลิตรเติมไปแล้ว
    4. มีคนมาขายให้แบบประป๋องทอง 2,100 กระป๋องเงิน 1,800 ปลอมใช่ใหมครับ

พี่โอบอกว่า castrol sport ตัวใหม่ดีกว่า ราคาเท่าไรคร๊าบ มีแหล่งที่เพื่อน ๆ ซื้อราคาพิเศษใหมครับ
    ส่วน EVO III คันที่ไม่โมมาก ก็ใช้ TOTAL ของพี่อ๊อดดีกว่า ถูกและดีครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    Castrol EDGE Sport 10W60 แกลลอน 4+1 ลิตร 2,300 บาท ที่ ภ.เฉลิมพงษ์อะไหล่ยนต์ สายไหม ครับ ประทีป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กุมภาพันธ์ 2010
  3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    mobil ปกติพี่ตุ๋ยเติมให้ผม จะเป็นป๋องเงินฝาทอง 5w50ครับ

ส่วนcastrol ผมก็ใช้อยู่ ไม่มีปัญหานะ ใช้ดี

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    2 ตัวนี้ต่างกันที่ความหนืดอ่ะครับ
    MoBil 1 กระป๋องทอง 0W-40 SUPER SYN
    MoBil 1 กระป๋องเงิน 5W-50 SUPER SYN
    รถเทอร์โบน่าจะเหมาะกับป๋องเงินมากกว่า เพราะป๋องทองผมว่า
    มันใสไปหน่อย

ถ้าราคาสองพันอัพ ผมซื้อ คาสตรอล เอด 10w-60 ดีกว่า
    4+1 ลิตร ราคา 2300 เองมีของแถมอีกต่างหาก ซื้อที่ร้าน
    ภ.เฉลิมพงษ์ ก็ได้คับ ผมว่าถูกที่สุดแล้วมั้ง

เท่าที่เคยใช้
    PTT Racing 5w50 น้ำมันพร่องเร็วมาก
    Mobile 1 ป๋องเงิน 5w50 น้ำมันพร่องช้ากว่า PTT Racing
    Castrol Edge Sport 10W-60 น้ำมันพร่องช้ากว่า Mobile (แทบจะไม่พร่องเลยก็ว่าได้อ่ะ)

5. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ความแตกต่าง ตามข้างบนเลยครับ โดยที่ลองมาทั้งสามตัว ไม่ชอบ mobil 1 กระป๋องทองเลย ผมว่าไม่เหมาะกับอีโวหรืออาจจะเหมาะ แต่ไม่เหมาระกับรถผม
    โดยพอใช้ไปสักพัก พอเจอความร้อนหนักๆ ผมว่าเสื่อมเร็วมาก อุณหภูมิ นมค จะสูงกว่ากระป๋องเงินชัดเจน แรงดันต่ำจัด หลังจากผ่านการใช้งานสักพัก
    เดินเบาอยู่ไม่ถึง 1 bar @800 RPM ใช้ทีไร เสียวกลัวพังทุกที ยิ่งเปรียบเทียบราคาที่แพงแล้ว จึงควรใช้กระป๋องเงินมากกว่าครับ

ความเห็นส่วนตัว ถ้าเครื่องยังสด ไม่ได้ใช้แข่งขัน หรือใช้งานหนัก ตัวเลขหลังที่ 50 น่าจะกำลังดี ส่วน 60 ผมว่าหนืดไปหน่อยสำหรับการใช้งานทั่วไป

6. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    Mobil 1 กระป๋องทอง 0W40 กระป๋องเงิน 5W50 เหตุที่กระป๋องทองแพงกว่า เพราะ การผลิตน้ำมันเครื่องให้ตัวเลขหน้า W เป็น 0 ได้ ต้องใช้ Base Oil คุณภาพสูง ราคาก็จะสูงตามไปด้วยซึ่งมีคุณสมบัติในการปกป้องเครื่องยนต์ดีที่สุดตั้งแต่สตาร์ทเครื่อง ครับ แต่การผลิตน้ำมันเครื่องให้ตัวเลขหน้า W และหลัง W ให้ตัวเลขมากๆโดยตัวเลขหน้า W ยังคงเป็น 0 ยิ่งผลิตยากที่สุดและแพงมาก ดังนั้นเราจึงไม่ค่อยเห็นน้ำมันเครื่องเบอร์ 0W50 หรือ 0W60 เลย ถ้ามีก็คงราคาแพงมาก สำหรับ ประทีป เครื่องม้าเยอะ เน้นใช้งานหนัก 10W60 เหมาะสม ครับ

7. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ชัดเจนและขอบคุณครับ castrol edge sport น่าจะดีสุดสำหรับคันม้าเยอะ เดี๋ยวค่อยถ่ายก่อนเราไปคลองห้าวันที่ 20 มี.ค.ครับ
    ส่วนคันใช้ชีวิตประจำวันก็ total ต่อไปเพื่อไม่ให้กระเป๋าแบนแฟนทิ้งครับ (เมื่อใหร่จะทิ้งไปซะที 5555)

8. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    คาสตรอล Edge 10w60 ตัวใหม่ ที่ผมเคยลองใช้ 1 ครั้ง ใช้งานดีมากครับ เพราะสีน้ำมันจะดำช้ามาก 5พันโลยังไม่ดำเลย
    แต่เช้าขับไปทำงาน นมค.เย็น มันหนืดๆไปหน่อย หนักๆเท้าแบบรู้สึกได้ เลยกลับมาใช้ 10W50 ของ โททาลตามเดิม

TOTAL ตัว 10W50 ตอนสมัยผมวิ่งแดร๊กทุกเสาร์เกือบๆปี เครื่องวัดไดโน่ 458 แรงม้า บูสท์ บาร์แปด ก็ผ่านนะไม่พัง
    รื้อเครื่องประกอบใหม่หลายครั้ง สภาพทุกชิ้นส่วนที่ต้องการปกป้อง สภาพสวยงามทุกชิ้น ที่รื้อเพราะส่วนมากปะเก็นกับหวัลูกสูบมีปัญหา เพราะน้ำมันบางมากเพราะบูสท์เยอะไปหน่อย
    นอกนั้นมันสภาพสวยจริงๆ เลยใช้มาตลอด
    อู่ประทวย ProStreet ที่วิ่งกันตอนนั้น ประทวยมันตั้ง 1000 ม้า ก็ใช้ตัวนี้ ก็ไม่พังนะ
    ความเห็นผม ผมว่ารถประทีปที่เห็นล่าสุด ผมว่าก็ใช้10W50ได้นะ จะได้ไม่ต้องเสียเงินมาก เพราะถ้าราคาที่ประทีปซื้อได้2300
    เอามาซื้อโททาลได้เกือบ 2 กระป๋อง จะได้ถ่ายได้บ่อยครั้งกว่า เพราะราคาเท่าที่ซื้อจากอ็อด ผมสามารถถ่ายทิ้งได้ทุกสนามเลย

9. @kanchanaburi

1,017
    2
    0
    แฮะ ๆ ฟังโอ๋แล้วเกิดอาการเปลี่ยนใจครับ สมัยก่อนตอนทำ 4g93t คันเก่า ก็ให้พี่เอ๋ prostreet ทำนี่แหละครับ พี่โจ fastrack จูนให้คันเดียวกับรถที่ประทวยขับ
    ยังจำได้ว่าตอนไปดูข้างสนาม รถประทวย กล้วยทองคำ (นามสกุลที่พิธีกรโก้ตั้งให้) ทุกรันเวลากลับมาต้องเทน้ำมันเครื่องที่ทะลักมายังถังดักไอ (ตอนนั้นยังใช้ขวดน้ำโพลาสิสอยู่เลย) กลับคืนห้องเครื่อง เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าใช้ total

งานนี้พี่อ๊อดจัดมาอีก 2 กระลอนครับ

ขอยคุณทุกคำตอบและประสบการณ์ครับ อย่างที่โอ๋ว่า ถ้าไม่แต่งรถนี่เงินเหลือบาน ...........

10. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมว่า total เท่าที่ใช้ มา โอเค เลยละคับ ไม่หนืด เกิน

11. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ผมก็โททาลครับ .....เนื่องจากไม่สามารถการันตี ของอื่นว่าแท้มั้ย...กลัวของปลอมครับ....

12. petchyy

petchyy New Member Member

265
    2
    0
    ผมใช่โมบิลวันป๋องเงินฝาทอง

ส่วนตัวคิดว่า ใช้ดีคับ สำหรับโว9 เดิมๆอย่างผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้