ใช้น้ำมันแล้วมีควัน แต่ใช้แก๊สไม่มี

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย preechapam, 6 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. preechapam

preechapam New Member Member

22
    0
    0
    ใช้น้ำมันแล้วควันปนกันละอองน้ำมัน ควันเหม็นและแสบตาแต่ใช้แก๊สก็ไม่มีควัน เมื่อก่อนเคย ฝาสูบโก่งน้ำเข้าเครื่องไม่แน่ใจว่าช่างเขาใช้น้ำมันเครื่องชนิดที่ใช้ล้างเครื่องหรือเปล่าน้ำมันเครื่องอยู่ในขีด hi ด้วย อีกอย่างก็สงสัยเรื่องวาวล์ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ปกติครับใช้น้ำมันแล้วเผาไหม้ไม่หมด แต่ใช้แก๊แล้วเผาหมดจดเลยครับเคยฝาโก่งด้วย ยังไงถ้าไม่เปลี่ยนฝารับรองไม่จบแน่นอนอ่ะครับ

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เช็คที่ฝาหม้อน้ำมีน้ำมันเป็นโคลนเกาะที่ฝามั้ย....ถ้าไม่มีรอดตัว...ถ้ามีฝาโก่งครับเปิดฝาไสฝาใหม่

ส่วนเรื่องควันสีของควันสีอะไร....ขาว หรือดำ ใช้แก็สไม่มีตำแหน่งมิกส์แก็สอยู่ตรงไหนครับ

เครื่องหัวฉีดหรือคาร์บู ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ จะได้วืเคราะห์ปัญหาให้ถูกจุด

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เปลี่ยนฝาสูบก่อนครับผม

5. preechapam

22
    0
    0
    พอดีลืมบอกว่าเปลี่ยนฝาแล้วแก้เรื่องน้ำเข้าเครื่องแล้ว ส่วนมิกส์แก็ส อยู่ตรงกรองอากาศ เครื่องหัวฉีดครับ ควันออกจะเป็นสีดำ อาการตอนใช้น้ำมันเครื่องจะเดินสดุดคอยแต่จะดับ เขม่าเยอะมากออกตรงปลายท่อควันแสบตาครับ

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ย้ายมิกส์ก็หายครับ...มิกส์มันไปขวางแอร์โฟล์ ทำให้อ่านค่าอากาศผิดพลาด

จ่ายน้ำมันเยอะไปควันเลยดำแถมด้วยอาการเครื่องสดุด แล้วก็ถือโอกาศล้างซะด้วยเลย

แอร์โฟล์ถ้ายังไม่เคยล้างประมาณ 300-500 บาทครับค่าล้าง

ส่วนเรื่องย้ายมิกส์ลองค้นกระทู้เก่าๆของคุณดิวดู แกลงไว้อย่างละเอียดเลย

ก็มีค่าท่อมือเสือ ค่ากรอง ค่ามิกส์ครับ อาการที่รวนก็จะหายไป:D

7. preechapam

22
    0
    0
    ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองไปแก้ดูก่อน

8. singcoohteam

5,303
    108
    0
    แก้ได้ยังครับผม

9. preechapam

22
    0
    0
    ยังเลยครับไม่ค่อยวมีเวลาครับ

10. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ค่อยๆทำไปครับ

11. preechapam

22
    0
    0
    เริ่มทำแล้วครับ ทำตามสูตรของคุณดิว แต่มีข้อสงสัยว่า ถ้าเราต่อท่อหายใจจากฝาวาวล์มาอยู่ด้านหลังมิกส์ แล้วมันจะดูดแก๊สเข้าในห้องวาวล์หรือเปล่าครับ ถ้าเข้าจะมีผลอะไรไหม

12. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ไม่เข้าครับ
    ท่อหายใจ จากฝาวาล์ว มีแรงดันมากครับ
    Gas ดันเข้าไปไม่ไหวครับ

:)

13. preechapam

22
    0
    0
    แต่ผมลองเอามืออุดดูมันดูดครับ

14. jangkkk

jangkkk New Member Member

91
    0
    0
    ฝาโก่งป่าวครับ เคยเป็นเหมือนกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้