ขอไว้อาลัยแด่ ผกก.สภ.บันนังสตา พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา ผู้เสียสละครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย jds, 12 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jds

jds New Member Member

41
    0
    0
    ขอไว้อาลัยแด่ ผกก.สภ.บันนังสตา พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา ผู้เสียสละครับ
    และ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของผู้กำกับเพียรมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ประวัติ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา เข้ารับราชการครั้งแรกหลังจบโรงเรียนตำรวจภูธร 9 เป็นตำรวจลูกแถวยศพลตำรวจอยู่ที่ สภ.บันนังสตา ผ่านการปะทะกับกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบนับร้อยครั้ง จนเป็นที่ครั่นคร้ามของกลุ่มแนวร่วมและรู้จักกันในแวดวงตำรวจ-ทหารในชื่อ "จ่าเพียร" กระทั่งกรมตำรวจ (ในสมัยนั้น) อนุมัติให้เข้าอบรมหลักสูตรนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรโดยไม่ต้องสอบคัดเลือกได้ เลื่อนยศเป็น "ร.ต.ต." จนกระทั่งปี 2519 ขณะปะทะกับกลุ่มโจรก่อการร้าย ถูกระเบิดที่ขาซ้ายเกือบขาดแต่ยังรอดมาได้ ปี 2526 ถูกคนร้ายยิงในพื้นที่อ.สะบ้าย้อย จ.สงขลา ได้รับบาดเจ็บกระสุนฝังใน กระทั่งปี 2550 กลับมารับราชการเป็น ผกก.สภ.บันนังสตา ออกกวาดล้างจับกุมโจรใต้ทั้งจับเป็นและจับตายนับสิบคดี จนกระทั่งล่าสุดถูกโจรใต้ใช้ จยย.บอมบ์หมายจะสังหารเมื่อวันที่ 18 ก.พ. แต่ก็ยังรอดตายมาได้อย่างหวุดหวิดอีกครั้ง

บัดนี้ท่านได้จากโลกนี้ไปแล้วครับ

ตำรวจ ฝีมือดี ที่ทำงานอย่างจริงจังในสามจังหวัดชายแดนใต้ ขอย้ายไปพักผ่อนกับครอบครัวก่อนเกษียณในปีนี้ที่จังหวัดตรัง แต่กลับไม่ได้รับการอนุมัติให้ย้าย เนื่องจากเรื่องการโยกย้ายยังไม่ลงตัว ผมได้ข่าวแล้วรู้สึกเสียใจมากๆครับ

พักผ่อนให้สบายเถอะครับ ผกก. พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา

http://breakingnews.nationchannel.com/read.php?newsid=437350

http://www.thairath.co.th/today/view/66132

2. Oakz

Oakz New Member Member

284
    20
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

3. Tong_w124

Tong_w124 New Member Member

54
    0
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ประเทศไทยได้เสียตำรวจดีๆไปอีกหนึ่งท่าน
    ไอ้พวกตัวใหญ่ๆที่นั่งสบายอยู่ที่กรุงเทพมันคงจะไม่รู้สึกเจ็บปวดเหมือนคนที่ทำงานอยู่ทางภาคใต้หรอกครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 18:31:27 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 18:30:41 ----------

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ประเทศไทยได้เสียตำรวจดีๆไปอีกหนึ่งท่าน
    ไอ้พวกตัวใหญ่ๆที่นั่งสบายอยู่ที่กรุงเทพมันคงจะไม่รู้สึกเจ็บปวดเหมือนคนที่ทำงานอยู่ทางภาคใต้หรอกครับ

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคับ

5. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ซึ้งถึงคุณงามความดีที่เค้าได้ทำมาจริงๆครับ . .
    ต่างจาก คุณงามความเลวของท่านบางคนที่นำอำนาจหน้าที่เอาเปรียบคนไทยด้วยกันเอง . .
    ขอให้ท่านผู้เสียสละท่านนี้ สู่สุขคติ
    ในความที่ผมยังมีชีวิตตราบใดที่มีโอกาสอยู่ผมจะหาเวลาอุทิศส่วนกุศลไปให้ท่านผู้นี้ ผกก. พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญาผู้ที่มีคุณงามความดีต่อชาติ บ้านเมือง . . นับถือจากใจริง . .
    . .

6. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ดูข่าวเมื่อเย็นรู้สึกสะเทือนใจเหมือนกัน คนดีที่คอยโอกาศยังมีอีกเยอะในสังคม
    ขอไว้อาลัยแด่การจากไป และขอเป็นกำลังใจแด่คนที่ทำดีในสังคมครับ

7. RINDA_MAN

RINDA_MAN New Member Member

125
    2
    0
    ยังจำภาพข่าวตอนที่ท่านไปขอความเป็นธรรมในการย้ายไปประจำการที่บ้านเกิดได้ รางวัลเยอะมากๆ

ดูข่าววันนั้นแล้วเห็นใจท่านมากๆเอาใจช่วยให้ท่านได้ย้ายกลับบ้านเกิด

แต่ได้ดูข่าวเมื่อสักครู่ตกใจมาก ไม่คิดว่าจะเป็นตำรวจท่านนี้ สลดใจมาก

ขอให้ดวงวิญญาณของท่านไปสู่สุขคตินะครับ

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

...ผู้สร้างความเป็นธรรมให้สังคม ที่ต้องมาเรียกร้องขอความเป็นธรรมให้แก่ตนเอง ...

[flash]http://www.youtube.com/v/G6sSf99QhI0&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/G6sSf99QhI0&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>[/flash]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2010
  9. BuG

BuG New Member Member

29
    4
    0
    เสียใจกับครอบครัววีระบุรุษท่านนี้ด้วยครับ

10. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0

11. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวท่านผู้กำกับด้วยครับ

และขอให้วิญญาณของท่านไปสู่สุคติครับ

12. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0

13. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ร่วมไว้อาลัยครับ

14. jds

jds New Member Member

41
    0
    0
    สังคมเรา มันช่างโหดร้ายเหลือเกินครับ อย่างนี้ตำรวจดีๆจะมีกำลังใจเหลือเหรอครับ

ทำความดีความชอบมากมาย ขอย้ายออกไปพักกับครอบครัวก่อนเกษียณ แค่นี้ให้ไม่ได้ ใจร้ายมากๆครับ พิจารณาตัวเถอะ ถ้าผมเป็นคนตัดสินการย้ายท่าน ผมคงไม่มีหน้าไปสู้ใครแล้วครับ

15. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    เสียดายคนดีๆจิงๆ.......ขอเเสดงความเสียใจด้วยครับ....

16. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    ขอไว้อาลัย และแสดงความเสียใจกับครอบครัวท่านด้วยครับ

ครอบครัวคงภาคภูมิใจในเกียรติประวัติที่ท่านได้ทำมา........

17. et

et New Member Member

81
    0
    0
  18. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    เห็นภาพจากข่าวแล้ว รู้สึกเสียใจมากๆครับ ที่ต้องสูญเสียตำรวจดีๆแบบนี้ไปอีกท่าน

ยิ่งก่อนหน้านี้ก็มีข่าว เรื่องการโยกย้ายกันอยู่ ไม่น่ามาเกิดเรื่องแบบนี้เลย

19. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ในขณะนั้น ผู้ก่อการร้ายซุ่มโจมตี
    เสียงปืน ดังสนั่นตอนเวลาเลยเที่ยงคืนกว่า
    เสียงระเบิดดังก้องกึกไปทั่วทั้งป่า
    พร้อมเสียงกระสุนปืนทะลุตัวจ่า
    เค้ารีบยกปืนกลข้างกายประทับบ่า
    ในขณะที่ยิงสวนไปเค้าคิดแต่ว่า
    ถ้าคืนนี้เป็นคืนสุดท้ายของชีวิต
    เค้าก็ยินดีที่จะสละทุกอย่างด้วยยศอันน้อยนิด
    ขอเพียงคนในชาติได้หลับสบาย
    เค้าจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ขอบคุณ ท่านผู้กล้าทั้งหลาย ด้วยใจจริง ครับ

20. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    พ.ต.อ. สมเพียร เอกสมญา ท่านได้ปฎิบัติหน้าที่รับใช้ชาติ สมภาคภูมิที่ได้เป็นข้าราชการในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวแล้ว ขอให้ท่านหลับให้สบาย ความกล้าหาญ ความเสียสละและน้ำใจของท่านจะอยู่ในใจพวกเราชาวไทยตลอดไป

ส.ต.ช. จะเข็นกันแต่เด็กนายหรือครับ ตำรวจทำงานสุดยอดทั้งหลาย จะไม่เหลียวแลบ้างเลยจริงๆหรือครับ

21. 88 bullet

88 bullet New Member VIP

268
    3
    0
    ตำรวจตัวอย่างที่หาดูได้ยากในปัจจุบัน
    ทำเพื่องานเพื่อเกียรติยศศักดิ์ศรีไม่ใช่เพื่อเงิน

22. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เสียใจกับการจากไปของท่านครับ

23. KMnO4

KMnO4 Member Member

173
    1
    18
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ...... ติดตามข่าวท่านตั้งแต่ที่มาร้องเรียนเรื่องแต่งตั้งโยกย้ายไม่เป็นธรรมแล้ว

ขอให้ท่านไปสู่สุคติครับ ... :eek:

24. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ขอแสดงความเสียใจและไว้อาลัยอย่างสุดซึ้งคราบ

25. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    เสียใจด้วยนะครับ

หลับให้สบายนะครับ

ขอให้ดวงวิญญาณของท่านไปสู่สรวงสรรค์นะครับ คนดีดี

26. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    เสียใจ และ เสียดาย จริงๆครับ

ทำงานหนักเพื่อชาติมาทั้งชีวิต

ควรจะได้ใช้ชีวิตบั้นปลายอย่างสงบ

แต่ท่านก็ทำหน้าที่ตำตรวจจนลมหายใจสุดท้ายจริงๆ

27. golf1908za

golf1908za New Member Member

73
    4
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ

28. อาเต่า

อาเต่า New Member Member

23
    0
    0
    ได้ข่าวแล้วน้ำตาจะไหล ที่คนดีต้องเสียชีวิต คนที่ไม่อนุมัติให้เค้ากับไปอยู่กับครอบครัวในช่วงสุดท้ายของชีวิตควรรับกรรมนี้ไปด้วย

29. sk1

sk1 New Member Member

243
    3
    0
    เมื่อคืนดูข่าวแล้วตกใจมาก เห็นท่านออกมาเรียกร้องความเป็นธรรม ไม่คิดเลยว่าจะพบกับเหตุการณ์แบบนี้ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

30. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    สตช. แม่งห่วยแตก คนดีไม่ได้รับการพิจารณา ผลงานไม่ต้องทำมากหรอก เอาแค่กระเช้ากับซองหนา ๆ ส่งไปให้นายเดี๋ยวก้อได้ย้ายไปในที่ ๆ อยากไปเอง แล้วอย่างนี้ใครเขาจะอยากจะทำงานเพื่อประชาชนกัน........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้