มีปัญหาเรื่องการทำ awd

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย arttis72, 22 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. arttis72

arttis72 New Member Member

3
    0
    0
    คือ ตอนนนี้ผมกำลังมีปัญหาเรื่องทำขับ4 ครับ เครื่อง+เกียร์เป็น2 แต่เกียร์ฝากกับเพื่องท้ายเป็น1
    ตอนที่เป็นขับ2 รู้สึกถึงฟิวลิ่งดึงกว่าตอนที่ทำขับ4 พอมาทำเป็นขับ4 บูสมาเท่าเดิม(12psi) แต่รถกลับไม่ดึงเท่าตอนที่เป็นขับ2
    อยากทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดบ้าง ขอรบกวนพี่ๆน้องๆ ช่วยให้ความรู้กระจ่างหน่อยครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    มันมีโหลดจากระบบขับเครื่อนมากกว่า ครับ
    แต่มันรู้สึกไม่ดึง เพราะมันไม่ฟรีทิ้งหรือเปล่าครับ
    เกียร์ อีโว2 เกียร์ฝากใช้อีโว1ได้

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ธรรมดาครับ
    ตอนเปลี่ยนจาก ขับ2 มาขับรถขับสี่ ก็รู้สึกรอบไม่ฟาดกันทุกคนครับ
    เพราะโหลดเครื่องมันมากกว่าขับ2
    แต่พอไปวิ่งจับเวลา402เมตร ขับสี่เร็วกว่า อย่างน้อย 1-2วินาทีแน่นอนครับ แต่เราจะรู้สึกว่ารถมันไม่ฟาดเท่านั้นเอง

รถขับสี่มันมีคาแรคเตอร์ของมัน
    ถ้าขับเป็น เรียนรู้จังหวะการเปลี่ยนเกียร์ จับจังหวะที่แรงบิดมาบูสท์ติดได้ ลากไปแล้วสับเกียร์ได้ ยังงัยก็เร็วครับ
    อีกอย่างขับ4 ห้ามอมคลัตซ์ครับ ออกตัวไปแล้วจับจังหวะให้ดี บูสท์ติดแรงบิดมารอบฟาดแล้ว กระแทกคลัตซ์สับเกียร์ขับ
    ขับสี่ต้องขับแบบนี้ครับ วิธีขับจะต่างกับขับ2คนละเรื่องครับ
    จะขับยากเหมือนม้าพยศ ต้องเรียนรู้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มีนาคม 2010
  4. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    อ้าว....เป็นซะงั้น กะขับ4ต้องดึงแรงกว่าขับ2นะนี่ แต่สายไปซะแล้วรถเข้าอู่ไปแล้ว

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    อย่าไปนับเสียงเอี๊ยดนะ ออกตัว สับเกียร์ ดึงแรงกว่าขับ2แน่นอน
    แต่ต้องแยกให้ออกนะ ระหว่างเสียงเอี๊ยด กับแรงดึง และความเร็ว

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าขับ ขับ4ออกตัวเป็น ยังงัยก็ดึงแรงกว่าขับ2ครับ ขับแบบหมอก้องว่านั้นแหละครับ

เพราะขับ2 ส่วนมากจะติดนิสัยอมคลัตซ์ออก ให้รอบฟาดจนรอบสุดแล้วค่อยสับเกียร์ แต่ขับสี่ขับแบบนั้นคลัตซ์กับเกียร์บรรลัยหมดครับ
    ขับ4 ต้องกระแทกคลัตซ์ออกห้ามอม รอบมันจะฟาดไปรอจนสุดเหมือนรถไม่วิ่ง แต่ถ้าจับจังหวะดีๆให้สัมพันธ์กับแรงบิดที่กำลังมา
    แล้วกระแทกคันเร่งสวนลงไป มันจะพอดี รถจะโดดไปได้เร็วกว่ามากครับ ต้องฝึกจับจังหวะหน่อยครับ
    อีกอย่างตอนหัดใหม่ ถ้าออกตัวโหดๆหน่อยซัก6000-6500 มักจะมากับความบรรลัยของคลัตซ์กับเกียร์ประจำ เพราะเราจับจังหวะไม่ได้ อยากเร็วกว่าคนอื่น ต้องแลกครับ

7. น้องevoขาวๆ

น้องevoขาวๆ New Member Member

2,034
    3
    0
    ตอนแรกที่ผมทำขับ 4 ก็คิดว่ารถไมไม่แรงเลยแต่ลองเทียบกับรถที่วิ่งด้วยกันแล้วดีกว่าเดิมเยอะครับ แต่อย่างที่พี่ๆบอกครับต้องขับให้เป็นครับ

8. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ครัชพังแล้วครับ ออกไม่เป็น

9. arttis72

3
    0
    0
    เอารถไปให้อู่พี่ตี๋(ตี๋เทอร์โบเชียงใหม่)เช็คดูแล้วครับ สรุปเป็นที่เวสเกตยกไวคับ
    แกแนะนำให้หาปรับบูสไฟฟ้ามาใส่ ไม่ก้อหาเวสเกตใหม่มาใส่ดู
    ตอนนี้ผมใส่เวสเกตของ nitto อยู่ครับ อยากให้พี ๆน้องๆแนะนำเวสเกตให้หน่อยครับ
    ปล. บูสสูงสุดของผมอยู่ที่12psi แต่เวสเกตเริ่มยกที่6psi ครับ น้องใหม่ขอความชี้แนะด้วยครับ

10. polototo

761
    5
    0
    น่าจะมีเวสเกต 9เดิมๆเหลืออยู่อันนึง ถ้าสนใจเดี๋ยวลองหาก่อน

11. KONGKUB

2,256
    14
    38
    เวสเกตแยกหาของดีๆหน่อยดีกว่าครับ

ถ้าอยากใช้ของไทย ก็เหรียญชัย หรือไม่ก็ ถาวร ดีกว่านะครับ

12. polototo

761
    5
    0
    แล้วของ สหยนต์ มีใครเคยลองบ้างครับ

13. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    บูสท์ไม่มาก ถ้าไม่ต้องการใช้เวสเกตแยก ใช้ของเดิมอีโว 9 อย่างที่น้องป้านแนะนำได้ครับ

หรือ ถ้าต้องการเวสเกตแยก บูสท์น้อยใช้ของไทย ตามที่ก้องแนะนำได้ครับ โดยเฉพาะเหรียญชัย ผมไปโรงงานที่อ่อนนุชมาหลายครับ
    มีผลิตภัณฑ์ของคนไทย งานฝีมือดีมากหลายอย่างครับ

ส่วนถ้ามีกำลังของดีๆ อย่าง HKS และ SARD เมื่อก่อนผมใช้บูสท์ บาร์แปด คุมบูสท์นิ่งดีครับ แต่HKSจะหาผ้าได้ง่ายกว่าครับ

14. น้องevoขาวๆ

น้องevoขาวๆ New Member Member

2,034
    3
    0
    ผมใช้ถาวรอยู่แจ่มครับ

15. arttis72

3
    0
    0
    ขอบคุณ พี่ๆน้องๆสำหรับข้อมูลและคำชี้แนะครับ ตอนนี้กำลังเลงของ ตาน้อง กับ ถาวร อยู่ครับ
    ที่เลงเพราะราคาไม่สูงมาก เมื่อเทียบกับคุณสมบัติของสินค้าครับ

16. KONGKUB

2,256
    14
    38
    2ยี่ห้อนี้ ราคามันก็แตกต่างกันพอควรนะ

ของดีไม่มีถูกของถูกไม่มีดีนะ มีแต่ของดีสมราคา

17. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ถาวร ฟันธง เลยและ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้