อยากจะทราบว่าจะซ่อมดีหรือวางใหม่ ช่วยแนะนำอู๋ที่ดี ให้ด้วยน่ะคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย openman, 1 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. openman

openman New Member Member

27
    0
    1
    คือผมใช่ NV ตอนเดียวมาซักพักแล้วเครื่องฮีดบ่อย เวลาวิ่งได้สักพักประมาณ30นาทีเครื่องมันก็ฮ๊ดแล้ว คือผมใช่เครื่องคาบูอยู่เวลาเครื่องยนต์ทำงานจะสังเกตุเห็นว่ามีฟอกอากาศออกมาที่ท่อพักหม้อน้ำ เปลี่ยนวาว์ลน้ำก็ไม่หาย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเสีย แล้วระหว่างซ่อมหรือว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่อันจะดีกว่า แล้วถ้าเครื่องวางจะลงGA15 หรือ GA16 หัวฉีดตัวไหนดีคับ ช่วยแนะนำอู๋ให้ด้วยที่ฝีมือดี ๆ ราคาไม่แพงแบขู่เลือดกันอ่ะคับ แล้วราคาอยู่ที่เท่าไรด้วยอ่ะ เพราะมางบอยู่จำกัด รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ ผมอยู่ กทม คับ ขอบคุณคับ
    [email protected]

2. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    มีฟอกอากาศออกมาที่ท่อพักหม้อน้ำ เปลี่ยนวาว์ลน้ำก็ไม่หาย

มันไม่เกี่ยวกัน เลยไม่หาย มีฟองอากาศ แสดงว่า อากาศมันเข้า ห้อง เผาใหม้ได้

เบาๆ ก้ปะเก้นรั่ว หนักหน่อยก็ฝาโก่ง ครับ

ซ่อมได้นะครับ จะใสฝา หรือ เปลี่อนฝาเลยก้ได้ครับ

3. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ซ่อมดีกว่าครับ ไม่น่าจะหนักหนาเท่าไหร่

เปลี่ยนเครื่อง ลงทุนเยอะกว่าครับ

ตามท่านบนเลยครับ

4. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    เพิ่มเติม อาการน่าจะมาจาก หม้อน้ำ ตัน เลยทำให้เครื่อง ฮีต จน ฝามันโก่งไปแล้ว

ยังไง ซ่อมแล้ว อย่าลืม เช็คหม้อน้ำด้วย นะครับ เดี๋ยวมันจะเป็นอีก

5. Kasaphol

Kasaphol New Member Member

23
    0
    0
    ผมไปเปลี่ยนเครื่องมาใหม่ เอาแบบประหยัดนะแต่ผมกายพันธุ์เป็น toyota 4e fte turbo เครื่อง 1300 cc แรง ประหยัด 400 โล ค่าน้ำมัน 1000.- วิ่ง 120-160 นะ แต่ก่อนเครื่องเก่าผมก็มีปัญหาคล้ายๆ คุณ เดียวน้ำแห้งเดียวน้ำเต็มหม้อพัก แก้ก็ไม่หาย แก้แล้วใช้ไปหน่อยเป็นอีกแล้ว....รู้สึก...เซ็ง เปลี่ยนใหม่ดีกว่า ผมวางเครื่อง 4e fte turbo มา 2 อาทิตย์แล้วไม่มีปัญหาเลยวิ่งมันขอบอก..งบ 35000-40000.- แล้วกัน แล้วแต่สภาพรถ ค่าเครื่อง 22000.- ที่เหลือเป็นค่าแรง เดินท่อไอเสียใหม่+1500 ถ้าเปลี่ยนเป็นท่อเลส ตั้งศูนย์ ของเหลว อื่นๆ ของผมซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติมนิดหน่อย Blow Off Blitz 2500.- Turbo timer HKS 1500.- วัดบูส Blitz 1800.- ซื้อเชียงกงบางนา แล้วเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า ซ้ายขวา+ลูกหมากล่าง 2200.- ของผมเปลี่ยนถังน้ำมันใหม่ให้เป็นรุ่นnv แวน หัวฉีดนะ 3500.-ได้รับความอนุเคราะห์จาก คุณเบิ้ม วิ่งไปเอาของเองคุณเบิ้มใจดีลดให้ 300.- ไม่ต้องเปลี่ยนถังน้ำมันใหม่ก้อได้นะ ช่างซื้อปั๊มติ๊กมาใช้ให้ใหม่แต่จะมีเสียงจิ้งหรีด นิดหน่อย ปั๊มติ๊ก ยี่ห้อ Boss แต่ว่ามันดังผมเลยเปลี่ยนถังใหม่ ของคุณphysoko ก้อไม่ได้เปลี่ยนถังนะเพิ่มปั๊มติ๊กแล้วใช้ฟองน้ำพันเอาลดเสียงได้เหมือนกัน ขอคำปรึกษาได้ถ้าสนใจ nv ใหม่หัวใจ 4E Turbo 086-147-3883 ป๋อง..

6. คาดว่าน่าจะปะเก็นรั่ว - ขาด และอาจฝาโก่งตามมาด้วย เพราะบ่อยให้เครื่องฮีต ถ้าทำก้ออยู่หลักพันบาทคับ ถ้าโชคดีแค่เปลี่ยนปะเก็นอย่างเดียว ก้อ 2-3 พัน ถ้าต้องปาดฝาด้วยก้ออีก พันอัพ แต่ของ จขกท น่าจะหนักคับ เพราะวิ่งแค่ 30 นาทีก็ฮีตแล้ว แต่ถ้าทำเสร็จก็ยังวิ่งได้อีกนานนะคับ ถ้าขับถนอมรถ ไปซัดรถ แต่ถ้าอยากวางเครื่องใหม่
    งบอยุ่ 3-4 หมื่นคับ ไม่เกิน 3 หมื่น ก็ GA15-16DE ตรงรุ่น 2-3 วันเสร็จ ถ้า 3 หมื่นกว่า - 4 หมื่น ก้อ 4E-FTE - SR20DE อันนี้หากชอบติดแรงหน่อยนะคับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามท่านข้างบนเลยครับ ประสบการเยอะ

8. parn_nv

parn_nv New Member Member

30
    0
    0
    จากประสบการณ์ครับปัญหาเดียวกันอยู่ที่ช่างด้วยครับว่าซ่อมแล้วจะจบมั้ยแต่อายุ nv น้อยก็หลัก 10 ขึ้น ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนเครื่องดีกว่า ใช้เครื่อง GA15 ค่าใช้จ่าย สองหมื่นปลายๆ(รวมทุกอย่าง เครื่อง+ช่าง+ระบบไฟ+จิปาถะ)ประหยัดดีครับ ราคาถูกกว่ามอไซด์เวฟ100 ถ้าใช้ซัก 4 ปีถือว่าคุ้มค่าครับ

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    หลายๆความคิดเห็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้