ถามเรื่องเครื่องsr20vvlครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย tongk23, 18 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tongk23

tongk23 New Member Member

7
    0
    0
    เครื่องsr20vvl ชนเกียร์ธรรมดาได้ไหม คือว่าเครื่องมีแต่เกียร์ ไม่ได้มาทั้งแพ จะที่ให้จบได้ไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    ได้สิครับ ทำไมจะชนเกียร์ธรรมดาไม่ได้หล่ะ........
    ทำให้จบได้ครับ หาสัญญาณที่กล่องต้องรู้ เข้ากล่องให้ได้ครบ
    ก็จบไม่ยากครับ...........

;)

3. tongk23

7
    0
    0
    ขอบคุณครับ

4. tongk23

7
    0
    0
    ช่วยแนะนำอู่วางเครื่องหน่อยครับ ผมอยู่อยุธยา หรือขอเบอร์เพื่อขอคำแนะนำในการวางเครื่องsr20vvl อยากรู้ข้อดีข้อเสียของเครื่องตัวนี้ เมือเทียบกับฝาแดงเทอร์โบ
    ที่ถามเพราะอยากวางเครื่องใหม่จริงๆ

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ;) ขอบพระคุณครับ.......

:rolleyes: อิอิ
    ข้อดีของ SR20VE คือเป็นเครื่อง N/A
    ไม่ต้องการบำรุงรักษาอะไรมากเหมือนเครื่อง Turbo ครับ.....

ข้อเสีย..... SR20VE เป็นเครื่องที่การประจำการอยู่ใน Nissan ไม่กี่รุ่น
    และมีอายุการประจำการในระยะปีแค่ 3-4 ปี ทำให้ปริมาณเครื่องในตลาดมีน้อย
    ก็จะทำให้อะไหล่บางอย่างของเค้าหายากอ่ะครับ......

:cool:

6. tongk23

7
    0
    0
    ผมไม่รู้จะหาช่างวางเครื่องที่ไหนเลยซื้อแม็กหน้า8หลัง9มาใส่ ปรากฏว่าโช๊คหลังแตก โช๊คมันไม่ค่อยดีอยู่แล้วเจอ9นิ้วไปเรียบร้อย ช่างตอบว่าแกนมันเป็นลอยมาก ทำแล้วใช่ได้ไม่นานมันก็จะรั้วอีก
    ปัญหาแรกคือว่าที่อยุธยาไม่มีโช๊คบลูเบิร์ดขายเลยจะต้องซื้อที่ไหนดีครับ
    ปัญหาที่สองคือว่ารถผมนั่ง4คนตัวใหญ่ ถ้าเอาโช๊คบลูเบิร์ดมาเซ็ตน้ำมันให้โช๊คมันแข็งมันจะรับ9นิ้วได้หรือไม่ แล้วมันจะติดซุ้มล้อหรือไม่ ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไรครับ งบ2000-3000(ไม่อยากเปลียนแม็ก)
    ปัญหาสุดท้ายมั้งอยากได้ไฟท้ายนอกผมจะไปหาที่ไหนดีครับ
    เรื่องเครื่องเดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่

7. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes:
    ตอบข้อถามเป็นข้อๆ นะครับ.........
    1. ถ้าจะซื้อของเก่า คงต้องเข้ามาหาที่เซียงกงรังสิต เป็นอย่างน้อยครับ
    เซียงกงวังน้อย ก็อาจจะมีบ้าง แต่ไม่น่าจะครบ.......
    2. ตัวใหญ่ 4 คน กับ Mag 9 นิ้ว และกับซุ้มล้อหลัง BB (ที่ไม่บอกว่ารุ่นไหน)
    โจทย์มันก็ผิดตั้งแต่ Mag 9 นิ้วแล้วครับ มันคงยัดลงไปในซุ้มล้อ BB ไม่ได้อ่ะครับ
    นี่ยังไม่คิดถึงเรื่อง Offset ล้ออีก.........แล้วการ Set น้ำมัน (เป็นภาษาสวยหรูของร้านซ่อมโช้ค)
    มันก็แก้ปัญหานี้ไม่ได้หรอกครับ เพราะการที่จะไม่ให้ล้อกว้างๆ แบบนั้น กระทบกระทั่งกับซุ้มล้อ
    ตอนที่มีคนตัวใหญ่ๆ มานั่งในรถ มันต้องแก้ที่ทำยังไงไม่ให้รถยุบตัวลงมาหาล้อและยาง
    มันก็ต้องไปแก้ที่ Spring ที่รองรับน้ำหนัก ไม่ใช่ที่ตัว Shock Ab. ครับ
    ซึ่งถ้า Spring มันแข็งมากๆๆๆๆ อาการของช่วงล่างก็จะกระเด้งกระดอนมาก
    รถจะเหมือนเกวียนแทน แล้วคุณจะขับกันได้หรือเปล่า อันนี้ผมก็บอกแทนไม่ได้อ่ะครับ
    เรื่องงบ คุณบอกมา ผมว่าจบเรื่องนี้ยากครับ เพราะคุณอาจจะต้องซื้อ Spring มาใหม่
    อาจใช้ไม่ได้ในครั้งเดียว ไหนจะต้องซ่อม Shock อีก หรือ แม้แต่ถ้าแก้ไม่จบ
    สุดท้ายก็อาจจะต้องระเบิดซุ้มล้อ ให้ล้อใหญ่ปานนั้นเข้าไปในซุ้มได้อีก...... งบแค่นั้น
    ไม่พอแน่นอนครับ......
    3. ไฟท้ายตัวนอก หาได้ตามเซียงกงใหญ่ๆ ครับ บางนามี ปทุมวันก็มี ราคาทั้งชุด
    อยู่ที่ 4000 บวกลบครับ

:eek:

8. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ความสวยงาม ต้องแลกด้วยความลำบากในการใช้งานครับ :D

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    ชีวิต จะลำบากมั่กมาย..........

10. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    หายไปเยย :D

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ทำรถอยู่ครับ.............. :D

12. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
    โอโฮ้ !หลัง9นิ้วสุดยอดของผมหลังแค่8"ออฟ32ก็ลำบากแล้วอ่ะพี่ถ้างบที่บอกไม่จบหรอกครับ

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: 8" offset 32 ก็คงจะมีการติดขัด-กระจายนะครับ....

:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

14. madboy

2,808
    11
    38
    8" offset 38 ยังติดเลย :D

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D:D:D:D:D

16. karontt

570
    3
    18
    บอกผิดครับของผมออฟ38 ครับ มันก้อมีติดอยู่เหมือนกันแต่ส่วนมากผมนั่งกันแค่2คนคับ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) โอ้........ ถ้า off+38 จะติดนิดดดดดเดียวครับ.......
    พอรับได้ เพราะมันจะติดนิดนึงเฉพาะตกหลุมแรงๆ หรือตอนลงสะพานเร็วๆ อ่ะครับ.....

อิอิ
    :D

18. madboy

2,808
    11
    38
    ยิ่งใส่ของไว้ท้ายรถนี่ยิ่งติด ล้ออะไหล่ก็ 2 แล้ว :D

19. yy_u12

18,827
    95
    48

;) อิอิ
    ลำบากกันจริงๆ........ เนอะเราเนี่ย........;)

20. karontt

570
    3
    18
    ช่ายครับเวลาลงคอสพานมันจะติด ข้างนั่งก้อนั่งได้ครับแต่แค่2คนนะพอไปได้แต่ไม่ค่อยมีคนนั่งบ่อย

21. karontt

570
    3
    18
    แลกกับความหล่ออ่ะครับ ฮิฮิ

22. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;););););););););););)

23. tongk23

7
    0
    0
    ขออนุญาติโพสรูป (ชีวิตทำไมต้องลำบาก)
    ผมไปเจอเครื่องsr20uk เครื่องตัวมีเค้าซื้อกันราคาเท่าไรครับ(ไม่มีเกียร์)
    เครื่องมันผลิตออกขายปีไหนครับ
    อยู่ในรถอะไรครับ

24. madboy

2,808
    11
    38
    ฉวยยยย คร้าบบบ :D

ส่วนเรื่องเครื่อง ราคาก็ไม่แตกต่างกับตัว DE ทั่วไปครับ

วางในรถรุ่นไหนไม่แน่ใจเหมือนกันครับ อะไหล่บางตัวจะไม่เหมือน DE ที่มีขายๆในบ้านเรา เสียแล้วอาจจะหายยากสักหน่อยครับ

25. tongk23

7
    0
    0
    อยากรู้ว่าฝาแดงukกันฝาขาวdeตัวไหนปีใหม่กว่ากันครับ และตัวไหนน่าใช้มากกว่ากันครับ วันนี้จะเอาเครื่องลงแล้ว ผมกลัวเรื่องจุกจิก(ชีวิตทำไมต้องลำบาก)
    ลิ้นหน้าu12เค้าใส่ของอะไรครับ ผมว่าจะทำสปอยเลอร์บนฝากระโปรงท้ายตูดเป็ดใครทำบ้างครับ ผมของดูเป็นตัวอย่างหน่อยครับ
    (ใครจะเอาvvlเครื่องไม่มีกล่องเครื่องนะครับผมไม่รู้ว่าร้านเค้าเก็บไปหรือขายไปแล้วมีเกียร์auto ราคา8000+-เอาไปเป็นอะไหล่ได้ครับ เดี๋ยวโพสรูปให้ดูครับ)

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    ต่อข้อถาม แดงหรือขาว อะไรปีใหม่กว่ากัน ก็คงต้องขอตอบว่าฝาขาวตัวที่อยู่ใน
    พวก Bluebird Silphy ครับ........ เพราะเป็นตัวอนุกรมสุดท้ายของ SR
    ก่อน Nissan จะเปลี่ยนอนุกรมของเครื่องครับ
    Comment ผมนะครับ ผมจะดูความสมบูรณ์ของเครื่อง หรือสภาพที่ผ่านการใช้งานมา
    มากกว่าดูปีเครื่องครับ เพราะปีเครื่องได้แค่ดูดี แต่ถ้าสภาพเครื่องไม่ดี เครื่องปีเก่ามีภาษีกว่า

ต่อข้อถามว่า อันไหนน่าใช้กว่ากัน ก็คงต้องตอบว่า Spec ของ SR ฝาแดง Spec ญี่ปุ่นนี่แหละ
    Spec UK ไรเนี่ย คนไทยตั้งเอง, Nissan เค้าไปทำ Joint venture กับ Renault อยู่พักนึง
    ทำให้มีการใช้อะไหล่จำพวกชุดไฟต่างๆ จากทางยุโรป โดยเฉพาะ Bosch ก็เลยทำให้อะไรๆ มันได้
    ประสิทธิภาพตามมาตรฐาน Europe มา
    แต่ Comment ผมเรื่องน่าใช้ ถ้าเป็นผม ผมเลือกฝาขาวครับ เพราะอะไหล่ต่างๆ หาง่ายกว่า
    ฝาแดงเยอะมากกกกกกกกกกกก เซียงกงไหนๆ ก็มี แถมยังเบิก Nissan หรือวรจักรก็ได้ครับ
    ไม่เหมือนของฝาแดง ที่อะไหล่จะหายาก ถึงยากกกกกกกกกกกกกมากกกกกกกกกกกกกกกกก

ต่อข้อถามเรื่องลิ้นหน้า เคยเห็นเค้าทำกันหลายแบบหลาย Style อ่ะครับ เช่นเอาของ A31TBO
    ของ Tota AE92 ของ Honda Prelude มาตัดต่อ หรือจะแนว Uras บานๆ ก็เลือกตาม
    ชอบใจครับผม

ต่อข้อถามเรื่องตูดเป็ด มีหลายๆ แบบเหมือนกันครับ ลองดูใน Profile ของสมาชิก ก็น่าจะมีรูปให้เห็นบ้างครับ
    ของผม น้องเขียวใช้ตูดเป็นของ Nissan Accessories ส่วนน้องเด้งใช้ตูดเป็ดยางดำแบบที่เค้าขาย
    ตามคลองถมหรือร้านค้าทั่วไปอ่ะครับ

;)

27. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    หวัดดีคับ tong_k23 พอดีผมขับ Bluebird และอยู่อยุธยาเหมือนกัน
    อยากทราบว่าวางSR20 แล้วเครื่องเก่าอยู่เปล่าคับ
    เครื่องเก่า เครื่องอะไรคับ อยากได้อะไหล่บ้างส่วน
    089-4771337 ผมชื่อโจคับ

28. tongk23

7
    0
    0
    เครื่องเก่าผมsrฝาขาวde เครื่องพึ่งยกลง ขายให้ช่างไปแล้วครับ3500 เหลือแต่เกียร์autoเน่าๆ วันจันทร์ว่าจะเอาไปชั่งโลขาย
    เดี๋ยวผมโทรไปคุยด้วยครับ

29. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) อยุธยาเนี่ย.......... BB เยอะจริงๆ ครับ...... ;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้