ใครเซียนฮอนด้าช่วยทีคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 88 bullet, 22 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 88 bullet

88 bullet New Member VIP

268
    3
    0
    รถที่ใช้เปนซีวิคตาโตตัวLevปี2000อ่ะคับ
    เครื่องผมเปนD16Y8ฝาขาวนะคับ
    ทีแรกเลยรถมันสะดุดคับและก้เหยียบไม่ขึ้น
    ในช่วง70-100พอซักทักมันก้จะพุ่งไปเลยคับ
    แต่บางครั้งมันก้เหยียบไม่ขึ้นตั้งแต่พันสองพันรอบแล้วมันก้พุ่งไปเลยคับ
    อาการมันจะสะดุดสะดุดและก้มีเสียงปุกปักทีปลายท่อเบาๆอ่ะคับ
    แต่พอเอาไปให้ช่างทำแก้อาการสะดุดกับตั้งวาวล์ก้ปรากฎว่าแอร์ไม่เยนไปเลย
    รอบรวนหมดเลยคับเดินเบาไม่ได้ด้วยรอบเครื่องไปอยู่ที่2500รอบคับ(สูงจัดเลย)
    แต่พอเข้าเกียร์แม่งตกเหลือ200-400รอบคับพอซักพักมันก้จะดับ(จากตอนแรกไม่เปนนะ)
    และอีกอย่างพอผมเปิดแอร์มีเสียงหน้าคลัชคอมแอร์มันจับปล่อยจับปล่อยอ่ะคับ
    แต่พอช่างดูปรากฎว่าเขาบอกกล่องเสียซ่อมกล่องไปเปลี่ยนมอเตอร์รอบเดินเบา
    เขาบอกเปลี่ยน7000ซ่อม4000ผมก้บอกจอดรถไว้ก่อนสรุปทอกลับไปไม่รับพอรับบอกรถซ่อมกล่องอยู่
    ผมก้อืมมไม่เปนไรถ้ามันหายสรุปไม่หายคับผมก้บอกเนี่ยมันยังเหมือนเดิมทุกอย่างตอนที่เข้ามาเลย
    มีเเค่อย่างเดียวคือเสียงวาวล์ดังหายไปรถยังสะดุดอยู่ในขณะจอดรถอยู่เฉยๆและเข้าเกียเหยียบเบรคไว้
    มีอาการสำลักคับและสุดท้ายลองเอาหัวเทียนของผมจากรถผมอีกคันมาลองสลับดูปรากฎว่าอาการสะดุด
    หายไปคับลองเปิดแอร์ลองขับหายคับรอบเดินเบาโอเคคับแต่แอร์ไม่เยนเยนบ้างไม่เยนบ้างจากตอนแรกมันเยนตลอดอ่ะคับเห้ออบานปลาย
    แต่พอมาตอนเช้าคับ
    มันกลับมาเปนเหมือนเดิมเลยคับพอเปิดแอร์แทนที่รอบมันจะโหลดลงมันกลับสวิงขึ้น
    จาก1000ไปเกือบ2500อ่ะคับผมงงงเลยแก้ไม่ถูกแล้ว
    แต่บางครั้งมันโหลดลงคับผมเลยไม่รู้สาเหตุอ่ะคับ
    และรอบเดินเบาบางครั้งมันก้อยู่ที่1000รอบบางครั้งมันก้ขึ้นไปเกือบ2300อ่ะคับ
    แต่พอเข้าเกียร์เหยียบเบรคไว้รอบมันโหลดลงมาประมาณ600รอบอ่ะคับถ้ารอบอยู่ที่1000รอบนะคับจะลงมาอยู่ที่300-400รอบอ่ะคับ
    ขอขอบคุนไว้ล่วงหน้านะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2010
  2. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ไม่รู้คับ อัพให้ อิอิ

3. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    ไม่รู้เหมือนกัน ช่วยให้ซ่อมได้นะคะ

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    บางทีอาจมีคนอยากช่วย แต่อ่านไม่จบ เพราะตาลาย เอาตัวใหญ่แล้วเว้นวรรคหน่อย ให้อ่านง่ายๆ น่าจะดีครับ

5. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เปลี่ยนอู่ก่อนเลยครับ

6. kajua

kajua New Member Member

128
    3
    0
    ลองตั้งรอบเดินเบาก่อนคับ โดยการรีเซท กล่องใหม่ ให้รอบมาอยู่ในรอบปกติที่เคยเป้นมา

เรื่องอาการเเอร์ น่าจะเนลักษณะ คอมเเอร์ทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง ประมาณว่า อีซียู สั่งให้เครื่องชดเชยรอบตอนเเอร์ทำงาน เเต่ เเอร์คอมเเอร์ไม่ทำงานรอบเลยสูง

ลองเช็คที่ปลั๊กต่างๆ ของระบบ เเอร์ เพรสเชอร์สวิทเเอร์ เเล้วก็คอยล ตรงหน้าคลัชคอมเเอร์คับ

ลองดูนะ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ลองดูตัวควบคุมมอเตอร์รอบเดินเบา ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ผมว่าลองเปลี่ยนอู่ดูก้อดีคับ พอจะทราบเท่านี้คับ ถ้าเบื้องลึกรอท่านอื่นมาตอบต่อนะคับ อัพ

8. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    เซ๊นเซอร์ ต่างๆ หรือเปล่าครับ

แล้วที่ว่าสะดุด มีควันดำออกปลายท่อมั้ยคับ

9. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    อาการเหมือนกล่องรวนเลยนะครับ

ลองดูคับๆๆๆๆ เอาใจช่วย

10. sa-nook

sa-nook New Member Member

30
    5
    0
    เเอร์ 1.เช็คตัวชดเชยรอบแอร์ก่อนนะ ว่าทำงานปกติไหม อาจตั้งใหม่เพื่อลดการชดเชยให้น้อยลงหน่อย
    2.ถ้าไม่ทำงาน ลองไล่สาย จากกล่องดูนะ ขาดหรือป่าวสายเส้นมันเล็กบางทีก็ขาดง่ายๆ

เกียร์ ถ้าไม่ชดเชยรอบ ต้องเช็ค ขั้ว NSW กล้องนะ คงต้องช่าง

วิ่ง
    1.ส่วนเรื่องการวิ่งไม่ค่อยออก ลองเช็ค กรองเบนซิลว่าตันไหมนะเปลี่ยนก็ได้ไม่แพง
    2.ถ้าไม่หาย เช็คแรงดันเบนซิลนะ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนปั๊ม บางที่แรงดันรางตกบ้าง ไม่ตกบ้างก็ทำให้รถเกิดอาการสะดุด บางครั้ง ทำให้วิ่งไม่ออก พวก วาวล์กันกลับในรางก็มีส่วน นะค่อยเช็ค สงสัย PM

ผมอ่านยังงงๆ แยกๆ ประเด็นก่อนนะ แนะนำนะตามที่รู้

11. 88 bullet

268
    3
    0
    ผมอยากทราบว่าตัวชดเชยรอบแอร์ของเครื่องd16y8มันอยู่ตรงไหนอ่ะคับ

พอดีวันนี้ผมลองแก้เองดูถอดมอเตอร์รอบเดินเบาลิ้นปีกมาล้างแล้วมันก้ไม่หายอ่ะคับ

อาการมันจะเปนตอนเปิดเเอร์ซะมากกว่าอ่ะคับถ้าไม่เปิดแอร์รอบจะปกติแทบทุกอย่างเลย

เปิดแอร์เสดรอบเด๋วอยู่ที่หนึ่งพันเด๋วพันห้าพอเข้าDมันลงเหลือ400ไม่ว่ารอบจะอยู่ที่1000หรือ1500

ปล.ขอบคุนทุกๆท่านและทุกๆความคิดเหนนะคับที่ให้ความช่วยเหลือรถของกระผม

รถรวนเพราะเข้าไปหามันเซงจิตเลยจากตอนแรกขับได้ปกติแอร์เยนตลอดรอบก้ไม่ตกไม่สวิง
    เพียงแต่สะดุดอย่างเดียวออกมาเปนทุกอย่างเห้อออช่างหนอช่าง

12. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เอิ๊ก ๆ ๆ บอก แล้ว เปลียน อู่ ด่วน

ส่วนรอบ ถ้าร่วง มาก ไปจูน เรียวทามแล้วให้ เค้าปรับ IAC compensation ช่วยดู น่าจะหาย

13. 88 bullet

268
    3
    0
    ไอ้เรื่องเปลี่ยนอู่ผมก้อยากเปลี่ยนนะพี่

แต่รถอีกคันก้จอดอยู่อู่มัน

เส้าเลยแถมยกเครื่องลงรื้อซะเกลี้ยงหมดเเล้วพี่

14. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองดูตัวชดเชยรอบที่อยู่ใต้ลิ้นดูก่อนครับ
    เอาง่ายๆก่อนถอดท่อกรองอากาศออกแต่เอาเซนเซอร์อากาศเสียบไว้เหมือนเดิมด้วยนะครับเดี๋ยวไฟเครื่องโชว์
    สตาร์ทเครื่องแล้วยังไม่ต้องเปิดแอร์เหยีบเบรคแล้วเข้าเกียร์แล้วมาฟังเสียงที่ลิ้นปีกผีเสื้อดูว่ามันมีเสียงดูดอากาศแรงขึ้นหรือเปล่า
    ถ้าไม่มีแสดงว่าตัวชดเชยรอบมีปัญหา
    ไฟเครื่องโชว์หรือเปล่าถ้าไม่โชว์ก็สายไฟน่าจะไม่ขาดแต่เพื่อความชัวร์ก็ลองดูที่ปลั๊กที่เสียบตัวชดเชยรอบมีอยู่สามเส้น
    แล้วลองวิ่งดูตอนไม่เปิดแอร์รถวิ่งปกติหรือเปล่าไม่อืดไม่เข็กแล้วก็ลองชักคันเร่งดูแล้วฟังว่ามันมีเสียงเขกหรือเปล่า
    ถ้ามันเขกหรือรถมันวิ่งอืดต้องดูที่มาร์คสายพานไทมิ่งว่ามันข้ามหรือเปล่า
    ส่วนเรื่องแอร์ทำบ้างไม่ทำบ้างตอนรอบเครื่องต่ำหรือจะดับกล่องมันจะสั่งให้ตัดการทำงานในกรณที่เครื่องกำลังจะดับเป็นปกติของมันครับ
    ลองดูครับ

15. 88 bullet

268
    3
    0
    ผมลองสลับกล่องแล้วก้ไม่หายอ่ะคับ

แถมมีอาการรอบสวิงขึ้นลงที่1000รอบกะ2000รอบอ่ะคับ

แต่ถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่อาการสวิงจะหายไป

หรือไม่ก้หายไปเองอ่ะคับคือเปนเฉพาะบางครั้งอ่ะคับ

แต่อาการเดิมอยู่ครบทุกอย่างเลย

แต่ผมจะลองตามที่พี่หมูวีเทคว่าดูคับ

แต่เท่าที่ผมรื้อดูเมื่อวานแรงดูดอากาศหน้าลิ้นปีกก้เท่าเดิมนะคับ

แต่เด๋ววจะลองดูอีกทีคับขอบคุนมากๆคับ

16. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    หายไวๆ
    ดูอาการแล้วปวดใจแทน

17. biggsanova

biggsanova New Member Member

8
    0
    0
    ลองเช็คสายหัวเทียนดูหรือยังคับ

เพราะ ผมก้เคยเป็นแบบนี้เลย

เปลี่ยนปุ๊ปหายปั๊ป...ลองดูก่อนนะคับ

18. devil7j

devil7j New Member Member

17
    0
    0
    ทำที่อู่ไหนเนี่ย

19. 88 bullet

268
    3
    0
    เหนแม่บอกเอารถไปเปลี่ยนคอมแอร์มาหายเลยคับ
    ไม่รู้เขาทำไรให้
    แต่อู่ที่ผมไปทำนี่ขอยังไม่เอ่ยแล้วกัลคับ
    เพราะรถอีกคันยังจอดอยู่เลย
    55555+
    ต้องขอขอบคุนเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านนะคับที่ช่วยให้คำแนะนำ

20. wizard golf_@_

wizard golf_@_ New Member Member

830
    2
    0
    ไม่รู้เหมือนกันคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้