แนะนำเรื่องสีหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย INITIAL_D, 28 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    พอดีจะทำสีรถ เป็นสีขาวแห้งช้า แต่ยังเลือกเบอร์สีกะยี่ห้อสีไม่ได้ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ อยากได้สีขาวแบบจั๊วๆอะครับ อย่าง Civic FD อะครับ ไม่รู้ว่าเบอร์อะไร หรือใครมีเบอร์อื่นแนะนำไหมครับ แล้วก็ยี่ห้อสีด้วยครับ ระหว่าง ดูปองค์ นิปปอน ตราพัด หรืออื่นๆ แล้วค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมของการทำสีหรือเก็บรายละเอียดมีอะไรบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำนะครับ

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ส่วนใหญ่ จะใช้สีขาว เบอร์ NH-0 ของ type r อะคับ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    สีนกเเก้ว คับ

4. Posch : Black EK

Posch : Black EK New Member Member

17
    1
    0
    ขาวจั๊วแบบ แจ๊ส หรือ FD น่าจะ Glasurit (สีตรานกแก้ว) เบอร์ NH-578 Taffeta White น่ะครับ ผมก็ใช้เบอร์นี้อยู่ ขาวจี๊วแน่ แต่ไม่เหมือนของ Type R น่ะครับ

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขาว FD NH-578 ครับ

6. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ลองดูสีขาวของ PORSCHE BOXSTER ขาวจั่วน่าเจี๋ย

Color name : CARRARAWEISS
    Color number : B9A

7. INITIAL_D

207
    2
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ที่แนะนำ ถามอีกนิดนะครับ ว่ามีวิธีการดูอย่างไรว่า อู่เลือกสีแห้งช้าให้เราจริงๆๆ แล้วระบบ 2k นี่มันคือะไรครับ

8. ฮะ.บอย.คุง

ฮะ.บอย.คุง New Member Member

266
    6
    0
    ตอบ :: สีระบบ 2k ย่อมาจาก 2- component ( 2- component
    หรือ 2- komponent ในภาษาเยอรมันเนื่องจากสีที่ใช้ใน
    อุตสาหกรรมรถยนต์ส่วนใหญ่จะมาจากประเทศเยอรมันจึง
    ใช้ k แทน c )
    สี 2k จึงหมาย ถึงสีที่มี 2 องค์ประกอบผสมกันองค์ประกอบแรก
    คือสี และอีกองค์หนึ่งคือ ตัวทำให้สีแห้ง
    ( Hardener หรือ Activator ) นั้นเอง

9. ฮะ.บอย.คุง

ฮะ.บอย.คุง New Member Member

266
    6
    0
    คุณทราบหรือไม่ว่ารถยนต์ของคุณใช้สีระบบใด? มีเคล็ดลับในการที่จะทดสอบง่ายๆเพื่อพิสูจน์ว่ารถของคุณใช้สี 1K หรือ 2K โดยนำทินเนอร์ลูบดูที่บริเวณสีรถที่เพิ่งทำเสร็จ ถ้ามีสีติดออกมาด้วย นั้นก็แสดงให้เห็นว่าใช้สี 1K หรือสีแห้งเร็ว

10. INITIAL_D

207
    2
    0
    ถามอีกนิดครับ ว่ากันชนท้าย LEV ใส่ตัว 96 ได้เลยไหมครับ แล้วต้องแปลงจุดยึดอะไรไหม

11. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ไม่ต้องแปลงขันน๊อตใส่ได้เลย
    ปล. เบิกศูนย์แพงกว่าของมือสองไม่กี่ร้อย

12. INITIAL_D

207
    2
    0
    ราคาประมาณ 1 พันกว่าบาทเหรอครับ แล้วเป็นงานพลาสติกสีดำใช่ไหมครับ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

13. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ

14. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ทำสีแล้วอย่าลืมมาโชว์ครับ

15. INITIAL_D

207
    2
    0
    ได้ครับ แต่รถไม่ค่อยสวยหรอกครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงหาของอยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้