น้ำในหม้อพักหายครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Moko_Moo_EK, 15 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Moko_Moo_EK

Moko_Moo_EK New Member Member

7
    0
    0
    หลังจากเอาไปสูดแก๊สมาปรากฏว่าท่อน้ำเล็กๆแตกน้ำรั่วเปลี่ยนไปแล้ว 2 ท่อพอเติมน้ำที่หม้อพักถึงขีดบน 2 วันน้ำเหลือแค่นิดหน่อยตอนนี้ยังหาไม่เจอเลยครับว่ารั่วตรงไหนอีกเซ็งจริงๆครับที่นี่มีใครใช้แก๊สบ้างคับ

2. BERM@EK

BERM@EK New Member Member

22
    1
    0
    ของผมก็ไม่ได้กินแก็สแต่น้ำหาย
    ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ความร้อนไม่ขึ้นแต่หายแมมได้
    ทุกวัน

3. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    ใช้ก๊าซเหมือนกัน ระบบดูด + LAMDA

อาการท่อน้ำเล็กๆแตก ท่อเส้นไหน ขอดูรูปหน่อย
    อาการน้ำหายจากถังพัก ถ้าอาการหนักสุด อาจจะเกิดจากฝาโก่ง เคยเป็นมา

ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อย ติดระบบอะไร มีปัญหาเรื่องความร้อนไหม

4. oak_99

oak_99 New Member Member

49
    5
    0
    อย่าปล่อยให้ถึงกับแห้งนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ ลองให้น้ำยาหล่อเย็นใส่ดูนะครับ แล้วติดเครื่องทิ้งไว้ซัก 5 นาที คราวนี้หารอยรั่วดูนะครับ มันจะหาได้ง่ายกว่านำ้เปล่า รั่วตรงไหนก็เปลี่ยนตรงนั้น แต่ถ้ารั่วที่เครื่องละก็ น่ากลัวอาจจะเป็นที่ปั๊ม

5. BERM@EK

22
    1
    0
    ใส่แล้วครับมานไม่เห็นมีรอยเลย
    ไม่รู้ทำยังไงดี
    เช็คอะไรได้บ้างครับ
    แนะนำทีนะครับ

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    กินน้ำก็มีรั่วนอก กับรั่วในครับ
    ลองดูพวกท่อยางที่อยู่หลังเครื่องดูครับ มีหลายท่อบางทีมันรั่วแบบหยดๆ ตอนเครื่องร้อนๆ ลองเอาไฟฉายส่องเข้าไปดูครับ

7. oak_99

oak_99 New Member Member

49
    5
    0
    ถ้าภายนอกไม่มีก็ต้องพึ่งช่างแล้วครับ

8. Moko_Moo_EK

7
    0
    0
    ที่ผมเปลี่ยนไปมีท่อตรงปีกผีเสื้อ และ อีกท่ออยู่ใกล้ๆกันครับ แต่ความร้อนปกติครับ

9. BERM@EK

22
    1
    0
    และที่สำคัญมันดันกลับมาที่
    ถังพักน้ำจนเต็มเลยมันหมายความว่า
    อย่างไรครับ แต่ความร้อนยังไม่ขึ้น
    รบกวนอีกครัง

10. RTNET@EK

933
    122
    43
    ตกลงน้ำหายหรือดันออกมาถังพักน้ำ ปกติตอนเครื่องร้อน น้ำมีแรงดัน ก็ดันออกมาที่ถังพักอยู่แล้ว พอเครื่องเย็นก็ดูดกลับเข้าไป
    แต่ถ้า ดันออกมามากจนล้นก็แสดงว่าผิดปกติ แสดงว่าต้องมาอะไรตัน ตัวที่น่าสงสัยและง่ายที่สุดก็วาล์วน้ำ แต่ถ้าวาล์วน้ำมีปัญหา
    ปิดตัวไปเลย น้ำก็จะไหลเข้าเครื่องไม่ได้ ก็ดันออกทางถังพัก และความร้อนเครื่องก็จะขึ้น แต่ถ้าไม่ขนาดปิดไปเลย แต่เปิดไม่เต็มที่
    ปัญหาก็เบาลง น่าจะลองถอดออก ดูก่อน ถ้าไม่ใช่ตัวนี้ก็เอากลับมาใส่ใหม่ แต่ปัญหาไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับระบบแก๊ส

11. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    หายเหมือนกัน แต่พอลองจอดรถสักพัก มีซึมมาจากด้านล่าง

12. BERM@EK

22
    1
    0
    จะลองทำดูคร้าบขอบคุณมาก:D

13. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    น่าจะมีสองอย่างนะคับเคยเป็นเหมือนกัน........คือฝาหม้อน้ำเสีย.......น้ำจะไม่ดูดกลับ.......ถ้าน้ำดันจนล้นหม้อพัก.......น่าจะเป็นที่ประเก็นฝาสูบแตกคับ..............ลองดูคำตอบผู้รู้อีกทีคับ

14. BERM@EK

22
    1
    0
    แล้วถ้าฝาหม้อน้ำเสียมันดูอย่างไรคับ
    แล้วถ้าเปลี่ยนซื้อที่ไหน ใช้กี่บาร์
    แล้วถ้าปะเกนฝาสูบแตกมันจะ
    ความร้อนขึ้นมะคับ รบกวนทีนะคับ

15. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0

น้ำในหม้อน้ำหายโดยที่น้ำในถังพักอยู่เท่าเดิม แสดงว่าฝาหม้อน้ำเสียยางมันเสื่อมแล้วทำให้ในระบบไม่เป็นสุญญากาศน้ำในถังพักจึงไม่ถูกดูดมาในหม้อน้ำตอนเครื่องเย็นแล้ว

16. Moko_Moo_EK

7
    0
    0
    วันนี้เจอแล้วครับ ตรงท่อใหญ่อันข้างบนครับใช่ท่อน้ำไหลกลับ
    เข้าหม้อน้ำใช่มั้ยครับ มันซึมๆตรงข้อต่อก่อนเข้าหม้อน้ำครับ
    มันเกี่ยวกับใช้แก๊สแล้วน้ำมันร้อนจัด จนแรงดันมันเพิ่มขึ้นทำ
    ให้มันซึมตามข้อต่อที่ไม่แน่นหรือเปล่าครับ จะลองเปลี่ยนตัว
    รัดท่อใหม่น่าจะหายเพราะไม่มีรอยแตกที่ท่อ

17. RTNET@EK

933
    122
    43
    สรุปก็คือรั่ว ด้านนอก ไม่น่าเกี่ยวกับแก๊สนะครับ บางทีอาจบังเอิญก็ได้ ไม่งั้นมันก็เป็นกันทุกคันนะสิ
    รถผมก็ไม่เป็นนะครับท่อยางพวกนี้บางครั้งถอดออกมาพอประกอบกลับเข้าไปใหม่ ต้องทาพวก tree bond ซีลไว้บ้างเพราะยางมันเก่าไม่นิ่มตัวแล้ว หรือไม่ก็ใช้พวกเข็มขัดมาขันรัดแทนจะดีกว่า

18. chira711

chira711 New Member Member

4
    0
    0
    ปกติครับเป็นธรรมดาที่เมื่อเปลี่ยนจากน้ำมันไปทานแก๊ซเลยทำให้มีปัญหาตามมาซึ่งความร้อนหรือน้ำในหม้อพักหายลองให้ช่างจูนให้ดูดแก๊ซมากขึ้นหรือหนาสักนิดสิอาจจะหายได้เพราะรุ่นพี่ก็เป็นแบบนี้หลังจากเปลี่ยนทุกอย่างแล้วไม่หายไม่ว่าจะเป็นท่อยางหรือฝาหม้อน้ำก็แล้วแต่น้ำในถึงพักก็ยังหายลองทำดูให้อู่ที่ติดมาทำให้ถ้าไม่หายจริง ๆ ก็ต้องยกเครื่องใหม่ (ล้อเล่นครับ)หลังจากนั้นถ้าไม่กินน้ำหม้อพักแล้วก็ต้องหมั่นตรวจดูซัก 3- 5 วัน

19. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    รถใช้ LPG และจูนบาง จะทำให้เครื่องยนต์ มีความร้อนสะสม มากกว่าปกติคับ สังเกตู
    ได้จากพวกโอริง ซีล ประเก็น ท่อยางระบบน้ำต่างๆ จะแข็ง และเสื่อมสภาพ เร็วมาก ต้อง
    หมั่น ตรวจเช็ค บ่อยๆ และควรเช็คระยะห่างวาวล์ (ตั้งวาวล์) ทุกๆ 3 เดือน คับ
    เติมน้ำแล้ว ก็อย่าลึมไล่ลม ในระบบ ด้วยคับ เครื่องฮอนด้าบางตัว ไม่มี สกรูสำหรับ
    ไล่ลม ต้อง ใช้เวลาและวิชา นิดนึงคับ
    วิธีไล่ลม ในระบบหล่อเย็น(เครื่องไม่มีสกรูไล่ลม)
    - เติมน้ำให้เต็มหม้อน้ำ ไม่ต้องปิดฝา
    - เติมน้ำในกระป่องพัก ให้ได้ระดับ
    - สตาร์ทเครื่อง นั่งรอ
    - น้ำในหม้อน้ำ ยุบลง หรือ ล้นออก ก็เติมให้เต็มไว้
    - ควัน หรือ ไอน้ำ ที่เกิดจากน้ำเดือด มันลอย ขึ้นมาไม่ต้องตกใจ
    - รอจนกว่า พัดลมหม้อน้ำ ทำงาน(พวกต่อตรงหมดสิทธิ) น้ำจะยุบ
    ลง มาก(วาวล์น้ำเปิด) เติมน้ำให้เต็มหม้อน้ำ ทันที และปิดฝาหม้อน้ำ

- เสร็จแล้วคับ

ถ้าในระบบ ไม่มีอะไรชำรุด รั่ว น้ำจะไม่หาย หรืออาจจะหายนิดหน่อยใน
    วันหรือสองวันแรก ของการใช้รถ คับผม

20. complete

complete New Member Member

7
    2
    0
    ของผมก็เคยเป็นอยู่ๆๆน้ำในหม้อพักหายพอเครื่องร้อนมันดันมามีในหม้อพักตกลงว่าฝาหม้อน้ำเสียเปลี่ยนแล้วหาย

21. ByrdEK@PNG

ByrdEK@PNG New Member Member

55
    0
    0
    ของผมท่อยางด้านหลังเครื่อง แตกยาวเลยครับ น้ำไหลออกหมด
    ความร้อนขึ้น สูงเลย จะมีปัญหาตามมามากมายป่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้