เกี่ยวกับ แอร์ เรื่อง แปลกที่ผม เพิ่ง เคย เจอ พร้อมแนะนำร้านที่ทำ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NGO113, 19 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    จะมาเล่า ประสบการณ์ เกี่ยวกับ แอร์ให้ ฟัง ครับ

มีหลาย ๆ คน บอกผม ว่า แอร์รถนิสสัน คอมมัน ดัง เป็น เรื่องปกติ
    ผมเปลี่ยน คอม บิ้ว ได้มา สองปี กว่า ๆ เสียงมันดัง มาตลอด เคยไปทำกับ ลูกน้อง ช่างแอร์ตัวจริง มาแล้ว
    ครั้งแรก คอม เงียบ แอร์เย็น แต่ ปรากฏว่า ซีลที่คอม มัน รั่ว ก็ เลยกลับไปทำใหม่ แต่ไม่เย็น เหมือนครั้งแรกที่ทำ
    และ คอม ก็มีเสียงดัง

วันนึง แอร์ ผม อยู่ ดี ๆ ก็ไม่ดัง เอา ดื้อ ๆ พี่ชายผม แนะนำ ร้าน แอร์ ชื่อ เก๊า แอร์ แถวรอง เมืองให้
    พอไปถึงบุ๊ป ก็มีลูกน้องเค้ามารุม แต่ต้องรอ เถ้า แก่ ผม กังวล โน้น นี่ นั่น ไป เลย สอบถาม แต่ ว่า คอม เสีย ราคาเท่าไหร่
    แพงไหม มีบิ้ว ไหม มือสอง มีหรือ เปล่า พอ เจ้าของ มาถึง บอกว่า ตอนนี้ ไม่มีน้ำยา แอร์ อยู่ เลย ต้องทำ ปัญหา เฉพาะหน้าไปก่อน ดู ทีละขั้นตอน ค่อยว่ากัน และ เจ้าของ เค้า ได้ บอกว่า ฟังเสียงคอม แล้ว ดังมาก น่าจะ ไม่มีน้ำมัน คอม อยู่
    ต้องเติม น้ำมันคอม เข้าไป ก่อน เฮีย เค้า อธิบาย เพิ่ม ว่า ถ้า เรา เติม แต่น้ำยา โดยไม่มีน้ำมัน เข้าไป คอม ก็ จะพัง
    และ ก็ จัดการ ฉีด น้ำ ตรง หม้อน้ำให้ แล้ว เติม น้ำยา บวก น้ำมันคอม ค่าเสียหาย 700 บาท +- ราคาราว ๆ นี้
    กลับไป แอร์ เย็น สบายใจ
    หลังจากนั้น ได้ 1 เดือน แอร์ เริ่ม ไม่ เย็น บางที มี แต่ ลม เฉย ๆ เป็น ลม ร้อน ออกมาเลย วิ่งก็ ไม่ เย็น จะเย็น ช่วงแรก ๆ ก็ เลย ตัดสินใจ กลับไปหาใหม่ ( ในใจคิดว่า คอมไปแน่ ๆ เลย ตู ) ปรากฏ ว่า พอ ไป ถึง ( เอา รวบรัด แล้วกัน ) ช่าง ก็ ได้ เปิด กระโปรงหน้าดู สังเกต พัดลม ไฟฟ้าที่รถผม อีก ตัว ซึ่ง เดิมที ติด ๆ ดับ ๆ พอเปิดมา ช่างเอาอะไร ไม่รู้ เคาะที่พัดลม พัดลม แถบไม่หมุน ช่างก็ บอกว่า พัดลม ระบาย อีกตัว เสีย
    ซึ่งในใจคิดว่า พัดลม เสีย เกี่ยวไร กับ แอร์ จะโดนหลอกหรือเปล่า ก็ เลย สอบถามช่าง พร้อมราคา สักพัก ช่าง ก็ ไปตาม
    เจ้าของร้านมาดู และ บอกราคา ( เจ้าของร้านเป็นคนแจ้งราคา ) เค้า ก็ บอกว่า ตอนนี้ พัดลม มันทำงานตัวเดียว
    อีกตัวไม่ทำ ทำให้ คอม แอร์ ฮีท ( ไม่มี พัดลม อะไร ไประบาย คอมแอร์ อีกตัว ประมาณนั้น ) สรุป วันนั้น ผม เสียตังค์เปลี่ยน พัดลม อีกตัว พร้อม ค่าแรง 1100 บาท ตอนนี้ ผม สังเกต พัดลมไฟฟ้า ตัว เอง มันติด และ ดับ พร้อมกัน ( สองตัว ติดดับ พร้อมกัน ) ก็ เลย จะมาบอกกับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ว่า ถ้า แอร์ ไม่ค่อย เย็น และ คอมแอร์ มีเสียงดัง
    ลองไปหา ช่าง แอร์ เติม น้ำมัน บวก กับ น้ำยา ก่อน และ ตรวจดูว่า พัดลมไฟฟ้า ทำงาน ดี หรือ ไม่
    เรื่อง พัดลม ระบาย ก็ สำคัญ ต่อ ระบบ แอร์ เหมือนกันครับ
    จบ ข่าว พิมพ์ ไป งง ไป 555

2. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ผมอยากล้างตู้แอร์นะครับ เคยไปถามแถวๆ ถนนกรุงเทพ-นนท์ บอก 1900 บาท แพงไปไหมครับ เวลาเปิดแอร์แล้วลมไม่ค่อยแรงเลย แต่เย็น ครับ

3. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมโดน คอมแอร์ 1ลูก + ตู้อีกใบ ล้างระบบใหม่หมด ตัดท่อน้ำร้อนฮีทเตอร์
    เกือบ 8000 เหอๆ แต่ก็นะ เราต้องนั่งในรถทุกวัน ทนร้อนๆ ไม่ได้ ยังไงก็ต้องทำ
    ตอนนี้เย็นพอดู

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    น้ำมันคอม เจอร้านไม่ดี เกรดต่ำ ใช้ไม่นาน ไม่เย็น พาคอมพัง ด้วยน่ะ

5. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    เคยคอมแอร์น็อคล็อคตายเหมือนกัน ต้องล้างแอร์ทั้งระบบ โดนฟันหลังเหวอะ

เดี๋ยวนี้ก็ไล่ซื้ออะไหล่แอร์เชียงกงเปลี่ยนซะให้หรึ่ม สบายใจ สบายกระเป๋า อิอิ

6. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ราคานี้อย่าล้างเลยครับ ซื้อตู้เชียงกงมาให้ร้านแอร์เปลี่ยนให้ แล้วแวคน้ำยาใหม่ ราคาใกล้เคียงกัน
    ตัวไหนเสีย ตัวไหนไม่ค่อยดีแล้ว ถอดแปลี่ยนอย่างเดียวครับ ไม่ต้องซ่อม ซ่อมแล้วไม่ค่อยได้ดี
    :eek:

7. ta.911

385
    7
    18
    ขอบคุณครับ

8. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    พัดลมสำคัญนะครับ อาการนี้เคยมาแล้ว.,

9. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

10. โคตรแพงคับ แถวบ้าน 1000 เดียว (ล้าง+แวคน้ำยาใหม่)

11. ta.911

385
    7
    18
    อยู่แถวไหนครับชี้แนะด้วย

12. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    แพงไปครับตั้ง 1900 แถวบ้านผมล้างแค่ 800บาทเองครับ

13. PurpleArmy

PurpleArmy New Member Member

17
    0
    0
    ขออีกกระทู้นะครับ
    ของผมอยู่ดีๆมันมีกลิ่น ไม่รู้ว่ากลิ่นน้ำยาหรือเปล่า
    หลังจากนั้นมันก็มีแต่ลม ไม่มีความเย็นออกมาเลย
    สังสัยว่าตู้รั่วได้เลยหรือเปล่าครับ

14. cocoa99

cocoa99 New Member Member

60
    3
    0
    มาแนะนำร้านนึงครับ อยู่ในเมืองทองธานี
    เข้ามาในซอยนิดนึง เลยร้านแมกซ์ อยู่ซ้ายมือ
    ผมเคยเปลี่ยนคอมแอร์ รับประกัน 3 เดือนด้วย มีที่ไหน
    ราคาแพงหรือเปล่าไม่รู้ ตอนนี้ทำไปประมาณ 5000 ได้
    แต่เปลี่ยนคอมแอร์ เติมน้ำยา แปลงข้อต่อท่อแอร์
    กับร้านทั่วไปผมว่าพอกัน แต่มีรับประกันนี่ซิ น่าสนใจเลยทำ
    ตอนนี้ก้อเย็นฉ่ำ สบายใจครับ
    :sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้