REVIEW :: Pioneer :: AVH-P4250DVD

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 12 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    จากที่จะ จะ จะ จะ ทำมาหลายต่อหลาย รอบ หลังจากที่ซื้อของมารอไว้สักพักแล้ว เมื่อวานก็ได้มีโอกาศนำไปลงในรถเสียที แต่งานนี้
    ผมไม่ได้ทำเองอ่ะครับ พอดีว่าไหนๆ ต้องไปรับพี่ชายที่ร้านเครื่องเสียงเพราะว่าเอา Jazz ใหม่ไป จัดเต็มระบบก็เลย ให้พี่เล็กร้าน CreateSoundMaker.com จัดการเอา Front ลงรถให้แทนครับ ส่วนผมยืนดู แล้วก็ตบยุง แฮะๆ งานนี้ ปล่อยมืออาชีพจัดการแทนล่ะครับ

แต่สำหรับการติดตั้งมันก็ไม่ได้อยากอะไรมากถอดแล้วก็ใส่เข้าไปเท่านั้นแหละครับ concept ก็ประมาณเนี้ย

แต่ประเด็นวันนี้ ผมจะนำเสนอในส่วนของ ฟังก์ชั่นการใช้งานเบื้องต้น ซึ่งวันนี้ ผมได้ลองเล่นไปเรื่อยๆ ก็เลย ถ่ายรูปเก็บไว้แล้วเอามาแบ่งปันกันดูครับ ส่วนตัวแล้วผมเองก็พยายามอย่างมาก เพื่อหาลายละเอียดของ Front ตัวนี้ เพื่อที่จะใช้เป็นตัวช่วยในการตัดสิ้นใจ แต่สุดท้ายก็หาไม่ได้อะไรเป็นน้ำเป็นเนื้อเลย แต่จากข้อมูลที่ได้ร่วมกับเดิมเคยใช้ front ของ Pioneer อยู่แล้ว ประกอบกับได้มาราคาไม่แพงมากคือ 15900 ก็เอาล่ะ จัดเป็น Front ตัวนี้ล่ะกัน

ตรงนั้นก็สรุปประเด็นในเรื่องของการซื้อ Front ไปได้แล้ว แต่ ตอนนี้ผมอยากจะเอาข้อมูลที่ผมเองก็หาไม่ได้เหมือนกันจากใน Net ก็เลยสร้าง Content ซะเองเลยเพื่อที่เผื่อว่าใครอยากจะนำไปใช้ช่วยในการตัดสินใจก็จะสามารถทำได้อย่างดียิ่งขึ้นนะครับ นั้นแหละจุดประสงค์ของผมสำหรับ Review ชุดนี้

เอาล่ะครับ แจ้งเจตนาไปแล้ว คราวนี้ก็มาดูรายละเอียดกันดีกว่าครับ ว่า มันมีจุดไหนอย่างไงกันบ้าง

เริ่มล่ะครับ Front เมื่อได้ถูกติดตั้งไปแล้วก็จะได้ประมาณเนี้ยแหละ ตอนนี้ปิดอยู่ครับยังไม่ได้เปิด ซึ่งถึงเอาจะบิดกุญแจ Start เครื่องแล้ว ก็ยังสามารถที่จะปิดการทำงานของ Front ได้ครับ

อันนี้ผมเปิดเพื่อ Stand By นะครับ เมื่อเรากดที่ปุ่ม Mode มันจะ Toggle ระหว่าง ไม่แสดงผลกับ Stand By ในขณะที่เรายังไม่ได้เล่นนะครับ

ก่อนไปดูส่วนอื่นๆ มาดู Remote กันหน่อย ดูสิครับขนาดเล็กนิดเดี่ยวเอง แล้วก็ดูไม่ซับซ้อนไม่ยุ่งอยากดีครับ

ต่อมาสำหรับคนที่ต้องการเล่น Ipod และต้องการให้เครื่องเล่น Video ออกหน้าจอเครื่องเล่น DVD จะต้องมีสายตัวที่ผมเอาให้ดูนะครับ ต้องจ่ายเพิ่มไปอีก 1500 ครับ สายตัวนี้ ด้านหลังจะต้องต่อเข้า AUX ครับ ส่วนด้านหน้าจะมีปลายสายออกมา 2 หัวคือหัว USB และ หัวต่อ IPOD เวลาใช้ก็เอาหัวต่อ IPOD ต่อเข้า IPOD และหัว USB ก็ต่อเข้า กับสาย USB ก็จะสามารถทำให้เล่น VDO ได้และมีเสียงครับ แต่สำหรับท่านที่คิดว่าจะไม่เล่น VDO ผ่าน IPOD ก็ไม่จำเป็นต้องไปซื้อสายเส้นนี้ครับ ให้ใช้สาย Link Ipod ปกติก็ใช้งานได้แล้วครับ ไม่ต้องไปเสียเงินอีก เวลาใช่ก็เสียสายเข้า USB ก็จบแล้วล่ะครับ เดี่ยวมาดูกัน

ผมมี Ipod 2 ตัวก็เอามาลองให้หมดเลยครับทั้ง 2 ตัวเล่น VDO ได้ทั้งคู่นะครับ

วันนี้ผมจะ Review แปลกๆ หน่อยนะครับจะเริ่มให้อยากรู้ในหลายๆ อย่างก่อนแล้วค่อยๆ เล่า
    หักมุมมาดูกรอบที่ต้องติดตั้งเพิ่มก่อนเพื่อบังรูโหว่ หลังจากติดตั้ง Front ลงไป บอกเลยนะครับว่า ต้องหามาใส่ ไม่ใส่เนี้ย ไม่สวยเลยอ่ะ เห็นแล้วขัดใจ ไอ้ตัวที่ผมใส่อยู่เนี้ย ได้จากพี่ใหม่ แกให้มาใช้เพราะว่ารถแก แต่ไม่ได้ใช้อ่ะครับ

มาต่อกันอีกเรื่อง เวลา จะใส่แผ่นก็สามารถเลือกได้ หรือว่าจะใส่ SD Card ก็เลือกได้อีกนะครับ ลองดูในภาพ

อันนี้ใส่แผ่น

อันนี้ใส่ SD จะสังเกตเห็นหูๆ ตรงนั้นไว้ใส่ Mic เพื่อที่จะสามารถปรับตั้งค่าอัตโนมัติได้สำหรับเรื่องเสียง

ตอนใส่ SD ก็ใส่แบบในรูป

มาเริ่มเล่นกันต่อครับ เราจะสามารถเลือกได้ว่าจะเล่นอะไรครับคือ Select Source ได้ครับ

การปรับตั้งเนี้ยก็ทำได้เยอะเชียวนะลองดู

ปรับสีได้เยอะมากๆๆๆๆๆๆ

ตั้งเวลาได้แบบนี้เลย

กระชากอารมณ์กันต่อ ตอนนี้กลับมาดูเรื่อง Ipod กันต่อ เวลาเราเลือก Source เป็น Ipod ตัว Front สามารถควบคุมการทำงานของ Ipod ได้อย่างดีเลย

เอาล่ะมาเล่น VDO กันกดที่ปุ่มนี้เลย

เลือกได้แล้วล่ะ

มาชมกันหน่อย หนังอะไรวะ

เอาล่ะจบแล้ว แต่มาดูภาพร่วมกันอีกนิดครับก็ประมาณเนี้ยแหละ

เอาล่ะครับทั้งหมดที่เขียนที่ทำมาให้อ่านกันเนี้ยคงพอจะมีประโยชน์กันบ้างนะครับ แฮะๆ แต่ก่อนจบก็ต้องแถมกันหน่อยครับ ผมมีตัวอย่างของ Front 4155 มาให้ดู เป็นรุ่นก่อนรุ่นผมนะ รุ่นผม 4250 ซึ่งอันนี้ต้องขอบคุณนายเมย์ขนาดกลับไปบ้านต่างจังหวัดยัง ส่ง Email กลับมาให้ด้วยแฮะๆ จะให้ดูก็ส่วนของกรอบที่เค้าซื้อเพิ่มต่างหากครับ อันนี้ผมว่าดีกว่าอันที่ผมใช้อยู่ ดังนั้นผมก็คงหาอันนี้มาใส่อีกทีล่ะมั้งเนี้ยแฮะๆ

2. MOD

MOD New Member Member

30
    0
    0
    เจ๋งดีคับ ของเดิม05 มีปัญหาสีหลอกทำไงดี:cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้