ไฟ เบรค มือ ไม่ดับค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย aewnok, 15 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aewnok

aewnok New Member Member

34
    1
    0
    ตอนแรก ปลดล็อค ไฟ ก็ดับแล้วนะค่ะ แต่ตอนเช้าขับไปแล้วมันขึ้นมาอีก ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ล็อคนะค่ะ ( ใช้ไฟที่อยุ่ใกล้ ๆ ไฟ สูงหรือเปล่าค่ะ สีแดง นะค่ะ ) เป็นอะไรหรือเปล่าค่ะ

:eek:

2. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    อันดับแรกถ้าดูว่ากดเบรคมือสนิทแล้ว

ลองดูน้ำมันเบรคนิดนึง ถ้ามันใกล้จะหมดแล้ว ไฟเบรคมือมันจะขึ้นครับ

ถ้าใกล้หมดจิง ๆ ลองไปหาน้ำมันเบรคมาเติมดูครับ แล้วดูว่าไฟดับมั๊ย รถแฟนผมก็เคยเป็นครับ เติมปุ๊ปหายปั๊ป

3. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113

ตามนี้เลยครับ น้ำมันเบรคน่าจะน้อย...:D:D

4. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ตามไหนเหรอคร๊าบบบบ

5. aewnok

34
    1
    0
    ค่ะ
    น้ำมันเบรคราคาเท่าไรค่ะ ใช้ เติมเท่าไรค่ะ แล้วเราเติมเอง เติมตรงไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

6. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
  7. aewnok

34
    1
    0

จะซื้อมาเติมเองนะค่ะ แต่ไม่รู้ใช้ของอะไรดีค่ะ จะได้ไปซื้อถูกค่ะ

8. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ถ้าน้ำมันเบรคไม่พร่องหรือต่ำกว่าระดับLOW ลองดูอีก2จุดครับเเต่จุดหลักๆ สวิทซ์ไฟเบรคเหนือเเป้นเหยีบเบรคด้านล่างครับ อายุรถนานเข้ามันย่อมมีเเตก-หักกันครับ พอพลาสติกมันหักก็เลยทำให้ขาเบรคเเตะไม่ถึง สวิทซ์ ครับ ลองเดินลงจากรถไปดูตอนรถจอดครับว่าไฟเบรคด้านหลังรถมันขึ้นค้างด้วยหรือไม่? ถ้าค้างก็ใช่เลยครับ หาลูกยางมาสวมกลับคืนไปก็จบข่าวครับผม ลองดูนะครับ

9. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ไปหาช่าง ดีที่สุดครับ ไม่ต้องรอ คำตอบ ถ้ามัน จำเป็น เพื่อความปลอดภัย

10. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    กรุณาอย่าเติมน้ำมันเบรคด้วยตัวเองครับ .............. ความอันตรายสูงมากครับ เพราะถ้าพร่อง มันหมายถึง มีอุปกรณ์บางอย่างเกี่ยวกับเบรคผิดปกติไป ควรให้ช่างที่รู้จักและหวังดี ดูแลให้ครับ

ซึ่งโดยทั่วไปแล้ว ระดับน้ำมันเบรค ที่ลดลง มันแสดงถึง ผ้าเบรค ที่พร่องลงไปด้วย

คำอธิบายคือ พอผ้าเบรคพร่องลงไป เพื่อรักษาระดับเบรคให้เท่าเดิม มันจะมีส่วนของน้ำมันที่ไปดันผ้าเบรคให้รักษาระยะไว้เท่าเดิม ( ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่า มันอัจฉริยะขนาดนั้นเลยเหรอ แต่ช่างเบรคหลายคน เขาบอกผมมาแบบนั้นจริงๆ)

ปล. ถ้าน้ำมันเบรคดำ อย่าลืมไปถ่ายเปลี่ยนด้วยนะครับ กลัวว่ามันจะไปทำให้ระบบเบรคเสียหายในระยะยาวได้นะครับ

11. aewnok

34
    1
    0
    เปิดดูแล้ว น้ำมันเบรค มันพร่องไปถึง ขีด ตรงกลางค่ะ น้ำมันยังไม่ดำ แต่รู้สึกว่าเหยีบยเบรคแล้วมันแข็ง ๆ เดี๋ยวรอร้านเปิดแล้วจะไปทำค่ะ

12. aewnok

34
    1
    0
    ไฟเบรคด้านหลังไม่ขึ้นค่ะ แต่ยังไม่ได้ดูตรงเหนือแป้นเหยียบเลยค่ะ

13. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ถ้าไฟเบรคด้านหลังไม่ขึ้นข้ามข้อนี้ไปเลยครับ ลองเช็คเรื่องระดับน้ำมันเบรคตามท่านข้างบนเลยครับผม

14. aewnok

34
    1
    0
    ค่ะ ถ้าทำแล้วได้ผลอย่างไรจะมาบอกนะค่ะ

15. aewnok

34
    1
    0
    ไม่ได้มา ซะหลายวัน ทำมาแล้วค่ะ คือไปซื้อน้ำมันเบรคมาเติมเอง ดับ ทันที่

16. auy@b-14

711
    38
    0
    อีกปัญหาหนึ่งที่วิธีแก้ง่าย ๆ ตอนเจอครั้งแรกก็งงนะ รถเป็นไรหว่า พอลองเอาคู่มือ Nissan มานั่งอ่าน เค้าก็มีบอกไว้แล้วครับ ...

อย่าลืมเช็คดูด้วยนะครับ ว่าน้ำมันเบรคลดเพราะอะไร ถ้ารั่วก็อาจเป็นอีก ...

17. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    จขกท เป็นคล้ายผมเลยครับ แต่รถพ่อผมนี่ ไฟเบรคมือไม่ติด
    ยังไง ลองดูด้วยนะครับ ว่าน้ำมัน มันลดลงอีกมั้ย จะได้หาสาเหตุที่แท้จริงด้วย

ผมเป็นห่วง

อิอิ

18. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

แหมอ้วนนนนนนน

19. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

รถพี่ น้ำมันเบรค ลด เหมือนกันว่ะ ทำไงดี :D:D:D:D

20. auy@b-14

711
    38
    0
    ถ้าสังเกตรูป Display เจ้าของกระทู้ข้าง ๆ ดูดี ๆ

ผมว่าพวกเราหมดสิทธิ์ห่วงเจ้าของกระทู้แล้วแหละ ... ( แซวเล่นนะครับ )

21. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ตกลงหายยังจ้ะ:D

22. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ผมก็เคยเจอคล้ายๆกัน ซีลในปั๊มเบรครั่ว(ดรัมเบรคหลัง) น้ำมันเบรคหยดเต็มแม็กเลย ถ้าน้ำมันเบรคพร่องมากๆก็ลองไปก้มดูแถวแม็กด้วยก็ดีนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้