วิเคราะห์อาการแอร์ทีคับ ?????

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย balloou, 19 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. balloou

balloou New Member Member

31
    0
    0
    - เช้าและเย็น แอร์เย็นปกติ
    - ช่วงกลางวันแอร์ไม่เย็น (โดยปกติแล้วถึงอากาศจะร้อนแค่ไหนก็ควรมีไอเย็นออกมาบ้าง)ต้องอัดเร็วๆถึงจะมีความเย็นออกมาบ้าง ถ้าจอดอยู่เฉยๆแทบจะไม่มีความเย็นเลย
    - พัดลมทำงานปกติ,น้ำยาแอร์มีปกติ
    คำถามคือ
    1.มันจะเกี่ยวกับแรงดันของคอมแอร์มั้ย ?
    2.หรือจะเป็นที่น้ำยาคอมแอร์หมด ?
    3.ถ้าเปลี่ยนคอมแอร์แล้วอาการนี้จะหายไปมั้ยคับ ?
    4.หรือว่าอาการนี้จะเกิดจากอย่างอื่น ?

ปล.รบกวนผู้รู้ให้คำชี้แนะทีนะคับ

2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    พัดลมแอร์อ่อนแรงหรือป่าวครับ เพราะขับเร็วมันมีลมนอกมาช่วยระบายความร้อน จอดเฉยๆๆหมุนแต่รอบไม่ได้ ลองดูครับ

3. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ลองเช็คทำความสะอาดแผงแอร์ที่อยู่ข้างหม้อน้ำด้วยนะครับ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เห็นด้วยกับพัดลมเเอร์คับ

5. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    แอร์นั้นระบบเป็นระบบปิดถ้าเป็นที่แรงดันคอมทำไมเป็นเฉพาะกลางวัน เช้า เย็นไม่เป็น ส่วนน้ำยาน่าจะเต็มเหมือนกัน คงจะไม่รั่วออกไปเที่ยวไหนตอนกลางวันหรอกจิงมะ
    ถ้าในส่วนตัวคิดนะเคยเจอแบบปัญหาแบบนี้แหละบวกกับช่วงนี้น่าร้อนด้วย ถ้าพัดลมไม่อ่อนกำลังนะตามที่คุณบอก ลองล้างแผงคอยล์ร้อนดูล้างเองไม่ยาก ค่าน้ำยา 50 บาทเอง เพราะอย่าลืมนะว่า อากาศที่มาปะทะแผงตอนเช้า กับตอนเย็น มันจะไม่ร้อนเหมือนตอนกลางวันครับ ถ้าระบายมันดีครับอากาศก็ร้อนอยู่แล้ว
    ส่วนวิธีแก้อีกข้อนึง อย่าใช้รถตอนกลางวันช่วงนี้ ผมเองยังหลบเลย ร้อนจิงๆๆ อิๆๆๆ

6. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ผมเคยเจอที่รถ พัดลมครับ หมุนช้าก็เป็น ไม่หมุนก็เป็น ต่อไปก็ถ้าหมุนแรงก็แผงคอยสกปรก แต่ส่วนน้อยนะครับ
    ส่วนมากพัดลมลองเช็คดู

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:28:30 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:28:09 ----------

ผมเคยเจอที่รถ พัดลมครับ หมุนช้าก็เป็น ไม่หมุนก็เป็น ต่อไปก็ถ้าหมุนแรงก็แผงคอยสกปรก แต่ส่วนน้อยนะครับ
    ส่วนมากพัดลมลองเช็คดู

7. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เช้คพัดลมแอร์เลยครับ

8. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    วาวล์ครับท่าน วาวล์น่าจะไปแล้ว

ผมเคยเป็น เช้า เย็น แอร์เย็น ลมก็แรงดีอยู่ เลยตัดสินใจไปล้างแอร์ พบว่า วาวล์มันไปแล้ว ทำให้ตอนร้อนๆ ฉีดน้ำยาแอร์ออกมาได้ไม่เต็มที่ เลยทำให้มันเย็นไม่ทันใจ

9. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    วาวล์ครับท่าน วาวล์น่าจะไปแล้ว

ผมเคยเป็น เช้า เย็น แอร์เย็น ลมก็แรงดีอยู่ เลยตัดสินใจไปล้างแอร์ พบว่า วาวล์มันไปแล้ว ทำให้ตอนร้อนๆ ฉีดน้ำยาแอร์ออกมาได้ไม่เต็มที่ เลยทำให้มันเย็นไม่ทันใจ

10. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    ล้างตู้แอร์ แต่ก่อนล้างเช็ครอยรั่วก่อน ถ้ารั่วก้อเปลี่ยนใหม่ จะได้ไม่เสียเวลาล้างตู้

11. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ปัญหานี้ ผมก็เป็น ยังแก้ไม่ตก พัดลมระบายความร้อน ก็เปลี่ยนแล้ว เหลือแต่รังผึ้งแหละครับ เท่าที่รู้มา คอล์ยเย็น ของนอก มันจะเย็น กว่าของไทยทำ

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
  13. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
  14. zniperz

zniperz New Member Member

37
    0
    0
    ลองเช็คจากน้อยไปหามากดูครับ พัดลม-ล้างคอยด์ร้อน-เปลี่ยนคอมพ์แอร์ ของผมเคยเป็นอาการแบบท่าน ผลคือคอมพ์แอร์กำลังอัดน้อย เปลี่ยนคอมพ์แอร์มาแล้วตอนนี้ร้อนแค่ไหนก็ไม่หวั่นครับ

15. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0

แอร์ออโต้ช่วยคุณได้ :D

16. tp_topp

tp_topp New Member Member

61
    0
    0
    แผงแอร์มันน่าจะระบายไม่ดีครับ ถามว่าเคยเปลี่ยนแผงแอร์มายัง และเปลี่ยนของยี่ห้ออะไรมา denzo แท้ป่าว หรือ ของเซียงกง ลองล้างดูก่อน ลองง่ายๆติดเครื่อง เปิดแอร์แล้วฉีดน้ำที่แผงแอร์ ลองดูเย็นขึ้นป่าว ถ้าเย็นเป็นที่การระบายแน่นอนครับ

17. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    อาการนี้เหมือนจะเคยเป็นครับ เช้า-เย็น แอร์เย็น กลางวันมีแต่ลมร้อน ถ้ามีอาการ แบบว่า เช้า-เย็น ที่ว่าแอร์เย็น มีไม่เย็นบ้างหรือเปล่า ถ้ามี ลองเช็คที่ ครัชหน้าสัมผัส หรือไม่ก้อแม่เหล็ก ในหน้าสัมผัส

ลองดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้