เบรคไม่อยู่ แล้วเบรคแข็งด้วย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย anakin_n, 23 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. anakin_n

anakin_n New Member Member

65
    0
    0
    รบกวนหน่อยนะครับทุกท่าน
    ปัญหาทีแรกเบรคไม่อยู่เปลี่ยนเบนดิก king ไม่อยู่เหมือนเดิม ให้ร้านเช็คบอกว่าปั๊มตัวบนมั้งครับเป็นรอย ตามดเลยยกชุดหม้อลมเชียงกง 1 ชั้นมาใส่แล้วก็เปลี่ยนชุดซ่อม ลูกยาง 4 ล้อ ลูกสูกเเบรคหน้าใหม่เป็นรอย ก็ยังไม่อยู่ เปลี่ยน check valve ก็ไม่อยู่แล้วก็แข็งด้วยครับกลับด้าน check valve ก็ไม่หาย ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ:sad:

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    มันไม่อยู่ยังไงครับ
    ระยะ เบรกยาว
    ล้อ ล๊อค
    หรือ เบรกหาย

หม้อลมเบรกที่เปลี่ยนมา ของอะไรครับ ชั้นเดียวเอง
    ของ NV เดิมๆ ลูกเล็กๆ ชั้นครึ่ง แต่ ลูกปั๊มเท่ากับ Skyline เลยนะครับ

เบรกแข็งนี่ ใส่ท่อ Vaccum กลับด้านรึเปล่าครับ ท่อที่ต่อเข้ากับ หม้อลมต้องเป็น Vaccum นะครับ

หายไวๆ ครับ อันตราย

3. anakin_n

65
    0
    0
    ให้ร้านดูให้นะครับ แต่ยังหาสาเหตุที่เบรคแข็งไม่ได้เลย ตัวกันกลับสลับดูทั้ง 2 ด้านแล้แตวครับ มันแข็งเหยียบลงนิดหน่อยแต่ระยะเบรคนี่ไม่อยู่เลย

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใช้หม้อลมของ A31 หรือ A32 ก็ได้ครับ เปลี่ยนลูกยาง4ล้อ เค้าใส่เหมือนกันป่าว ลองถอดออกมาเช็คดูอีกทีครับ ผมว่าสาเหตุจากใส่ลูกยางเนี่ยแหละผมว่า

5. anakin_n

65
    0
    0
    ได้รถมาวันศุกร์ ขับไปชัยภูมิ ลงรถมาอีกทีกลิ่นเบรคใหม้มาเชียว ครับ แล้วเบรคก็ไม่อยู่ด้วยแข็งอีกต่างหาก เซ็งครับ หรือว่ายกชุดเบรคของอะไรได้บ้างมั้ยครับไม่อยากได้แล้วซ่อมไป 2 รอบแล้วก็เหมือนเดิมเบรคไม่อยู่เลย

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ถ้าไม่อยากซ่อม ก็ต้องเล่นงานแปลงดูกระทู้ซื้อ-ขายครับ

อาการเบรคแข็งอากาศมันเข้ามาในระบบรึเปล่า แข็งและไม่อยู่

จริงๆเบรคเดิม NV ในสภาพปกติดีเพียงพอต่อการใช้งานเลยนะ สำคัญตอนนี้ช่างยังไม่เจอจุดที่เป็นสาเหตุเท่านั้นเอง...:rolleyes:

7. thai_thai

thai_thai New Member Member

65
    1
    0
    ลองดูที่สปิงตัวกระจายแรงเบรคตรงคานหลังนะครับตรงนี้ก็มีผลเรื่องเบรคครับ

8. anakin_n

65
    0
    0
    มันช่วยในเรื่องอะไรบ้างครับตัวนั้น อาจจะไปคุยกับช่างดู หรือว่ามันมีหน้าที่ยังไง รบกวนด้วยนะครับ

9. เบรคแข็ง ลมจากเครื่องไม่มาหรือมาน้อย หม้อลมรั่ว แค่เนี้ยครับ

10. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เข้าไปที่ ตรอ. เขาจะมีเครื่องเช็คเบรคอยู่ ไปเช็คดู

จะได้รู้ว่าต้นเหตุมาจากตรงไหนแล้วค่อยไปซ่อมครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:00:08 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:59:50 ----------

เข้าไปที่ ตรอ. เขาจะมีเครื่องเช็คเบรคอยู่ ไปเช็คดู

จะได้รู้ว่าต้นเหตุมาจากตรงไหนแล้วค่อยไปซ่อมครับ

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่เฮงเลยครับ

12. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    มันจะปรับแรงดันเบรคหน้าหลังให้เมาะสม จากน้ำหนักการบรรทุกของรถ...:eek:

13. thai_thai

thai_thai New Member Member

65
    1
    0
    ถ้าสปิงมันยืดหรือล้าจะมีผมต่อการเบรคครับ

14. anakin_n

65
    0
    0
    สปริงตัวนี้มีชุดซ่อมหรือหาซื้อได้ตามร้านอะไหล่หรือเปล่าครับ ก็ลองไปโยกๆๆมันดูแล้วสปริงก็ไม่แข็งเท่าไรครับ

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    มีขายแต่ต้องถอดไปเทียบด้วยครับ

16. anakin_n

65
    0
    0
    หาซื้อได้จากที่ใหนครับป๋า ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ไม่จบซักทีครับกับปัญหาเบรค

17. singcoohteam

5,303
    108
    0
    บูรพายนต์ชลบุรี หน้าชลชายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้