สตาร์ทรถตอนเช้าแล้วเปิดแอร์ เครื่องวอดเลยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Empty heart, 24 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ
    ถ้าสตาร์ทรถ แล้วเครื่องยังเย็นอยู่ พอเปิดแอร์ปั๊บ ประมาณ 15 วินาที เครื่องมันจะวอดดับไปเลยครับ แต่ถ้ารอให้เครื่องอุ่นหน่อย หรือ ร้อนหน่อย ก็ไม่เป็นอะไร ปกติเลยครับ
    แบบนี้เกิดจากอะไรครับเนี่ย ?

2. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    Cam เดิมปะครับ

ของผมเปลี่ยนCamมา พอเครื่องเย็นเเล้วstart ถ้าเปิดเเอร์เลย เครื่องจะดับครับ เเต่ก็วิ่งเป็นปกตินะครับ

3. Empty heart

96
    2
    0
    แคม HKS 272 ครับผม
    เปลี่ยนมาซักพักแล้วครับ ตอนแรกที่เปลี่ยนมาใหม่ ๆ ก็ไม่เป็นครับ แต่ตอนนี้ไม่ทราบว่าทำไมถึงเป็น

ปล. Evo 7 ครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เป็นได้หลายสาเหตุมากครับ
    อาการนี้คือสันดาปไม่ติด
    เช่น น้ำมันหนาในรอบเดินเบา / หัวฉีดไม่เป็นละออง / อากาศเข้าไม่พอสำหรับการเผาไหม้ /หัวเทียนเสื่อมสภาพหรือผิดเบอร์ / ตำแหน่งTPSผิดปกติ / มาร์คพูเลย์ขยับ และอีกหลายสาเหตุเลยครับ
    เอาเป็นว่าล่าสุดไปแก้ไขเปลี่ยนแปลงอะไรมาหรือเปล่าครับ ถ้ามีไล่ตรวจสอบสิ่งที่ไปแก้ไขเปลี่ยนแปลงมาก่อนครับ

แต่ปกติรถผมใส่แคม สตาร์ทก็ต้องวอร์มเครื่องก่อนซัก 1-2 นาที ถึงจะเปิดแอร์ครับ ไม่งั้นอากาศมันเข้าได้ไม่เพียงพอสำหรับการเผาไหม้ครับ
    ต้องเกลี่ยน้ำมันในช่วงรอบเดินเบา และ ตั้งIdleใหม่ โดยให้คนจูนปรับให้อีกครั้งครับ

5. Empty heart

96
    2
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
    แต่ว่าอยู่ ๆ มันก็เป็นนะครับ ยังไม่ได้ไปแก้อะไรมันเลยครับ
    เป็นไปได้หรือเปล่าครับ ว่าเป็นสเตปปิงมอเตอร์ แต่ก็แปลกใจว่าทำไมมันเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็น T_T

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาจจะเป็นที่ตัว TPS ตำแหน่งวอร์มไม่ทำงานครับ
    ตรวจสอบตำแหน่งปรับตั้งใหม่ หรือ ลองสลับตัวใหม่ดูครับ

7. Empty heart

96
    2
    0
    ตอนนี้ลองเขี่ยกล่อง สั่งน้ำมันให้หนาขึ้นหน่อยในรอบเดินเบา อาการดีขึ้นแล้วครับ ลองใช้อยู่ ว่าจะหายขาดมั๊ยครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ

ปล. ใครมี Defi หน้าแดงมาขายหลังไมค์มาได้นะครับ อยากได้ทั้งชุดเลยครับ

8. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ของผมก็เป็นครับ เครื่องเย็น ๆ นี่ดับเลย
    เครื่องอุ่น ๆ ก็สั่นบ้าง

เลยไม่เปิดตอนออกตัว วิ่งไปซัก 50 เมตรแล้วค่อยเปิดแอร์ ก็แก้ปัญหาได้ขาดเลยครับ ไม่เคยสั่นไม่เคยดับอีกเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้