NV ออโต้ กับเกียร์ธรรมดา แบบไหนดีกว่ากันคะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Jinne, 30 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jinne

Jinne New Member Member

2
    0
    0
    พอดีอยากหารถ NV สักคัน ไว้ใช้งานขายของตามตลาดนัดค่ะ มีคนบอกว่าเกียร์ธรรมดาทนกว่าเยอะ แต่ขับธรรมดาไม่เป็นค่ะ:D เลยอยากทราบว่า ข้อดี ข้อเสียมันต่างกันเยอะไหม๊คะ ถ้าหากเกียร์ธรรมดาทนกว่าจริง จะได้ไปลองหัดขับดูก่อนหาซื้อ

รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

2. Sam_osk

Sam_osk New Member Member

61
    4
    0
    เกียร์ออโต้สมัยนี้ ถ้าดูแลรักษาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามระยะ ขับตามปกติก็สามารถใช้งานได้นานมากๆแล้ว

ถ้าเน้นสะดวกสบายเลือกเกียร์ออโต้ครับ

3. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    เชียร์เกียร์ธรรมดาครับ แต่ถ้าเน้นขับในเมือง รถติดมาก ๆ ก็ auto ละกัน

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามพี่ๆด้านบนเลยครับ

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อยู่ที่การดูแลรักษานะครับ
    เกียร์กระปุก นั้นซ่อมแซม ก็พอ ๆกันครับ กับ auto ถ้าตอนนี้อะไหล่ ออโต้จะมีมากกว่านะครับ
    ถ้าเสียยกลูกเปลี่ยนเลยไม่กี่ตังเองครับ

6. fisho

fisho Member Member

223
    6
    18
    ขึ้นอยู่กับการใช้งาน และผู้ใช้งานคับ แต่เห็นบอกว่าขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น ส่วนเรื่องการดูแลรักษาก็ตามป๋าเบิ้มเลยคับ

7. Jinne

Jinne New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากๆนะคะ จะลองไปพิจารณาดู

หากเกียร์ออโต้เสียยกลูก เปลี่ยนทีประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ ต่างกับธรรมดาเยอะไหม๊

ตอนนี้พยายามเรียนรู้เรื่องรถอยู่ ปกติจะขับอย่างเดียว ไม่เคยรู้เรื่องอะไรเลยอ่ะคะ

ขอบคุณค่ะ

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    มันไม่ได้เสีย ง่ายๆนะครับ
    ชอบแบบไหนเลือกแบบที่เรา ชอบครับ รถเรา เราขับเอง คนอื่นไม่ได้ขับ
    ถ้าขับเกียร์ ธรรมดาไม่ได้ ตัวเลือกก็ต้องเป็น ออโต้ หละครับ :D

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เอาไว้ใช้งานแบบสบายๆไม่ได้ซิ่งอะไรก็ ออโต้แหล่ะครับ

แต่ถ้าเน้นซิ่งอัตราเร่งจี๊ดๆ..ก็ต้องเกียร์ธรรมดาแหล่ะ ส่วนเรื่องเสียไม่ต้องห่วง

อะไหล่เยอะ ราคาไม่แพงทั้ง Auto ทั้ง MT

10. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    คงไม่ต่างกันเยอะหรอกครับเรื่องความทน กรณีที่ใช้งานเหมือนๆกันนะ

เกียร์ธรรมดาถ้ารถติดๆวิ่งในเมืองก็เมื่อยหน่อย ได้เรื่องอัตราเร่งแซง แบตหมดเข็นกระตุกติดเครื่องได้(กรณีที่ไม่มีสายพ่วงแบต)

เกียร์ออโต้ได้ความสะดวกสบาย การเร่งแซงถ้าขับจนรู้จังหวะแล้วก็คงไม่มีปัญหาอะไร แบตหมดก็รอพ่วงแบตซะหน่อย

แต่ถ้าหัดขับเกียร์ธรรมดาไว้ก็ดีนะ เพราะอย่างน้อยก็ทำให้เราขับได้ทั้งออโต้และธรรมดา...:eek:

11. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ออโต้ ดีกว่าครับ

เน้นสบาย ไม่ต้องเหยียบนู่นเหยียบนี่ เปลี่ยนเกยร์ไปมา
    แต่ถ้าผู้ชายใช้ก็ ธรรมดาเลยครับ อิอิ

12. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เอาลองดูครับ
    ออโต้ ถ้าเปลี่ยนยกลูก ค่าแรงประมาณ 2000 ได้ ค่าเกียร์ 4000-5000 บ. น้ำมันเกียร์อีกนิดนึง
    ส่วนกระปุ๊ก ก็ลูกละ 4000 - 5000 ค่า ครัชไหนๆ ถอดมาแล้วก็เปลี่ยน หวีครัช ลูกปืนครัช อีก 3000 กว่าบาท น้ำมันเกียร์ ค่าแรงต่างหาก
    แล้วแต่การดูแลครับ ถ้าเราขับไม่แรงอย่างที่ว่ากัน มันไม่พังกันง่ายๆ ครับ ทั้งกระปุกและน้ำมัน
    อิอิ แต่ขับให้เป็นทั้ง 2 ระบบ จะดีที่สุดครับ

13. ถ้าเป็นผู้หญิงขับใช้เกียร์ออโต้ดีแล้ว แล้วที่การดูแลรักษาคับ เปลี่ยนนั้นเกียร์เร็วขึ้นกว่าเดิมหน่อย (ปกติประมาณ 40000 โล แต่ผมเปลี่ยนที่ประมาณ 20000 โล) น้ำมันเกียร์ใช้เกรดดีหน่อย กระป๋องไม่กี่ตังค์เองคับ อย่าไปประหยัดในเรื่องที่ไม่ควรประหยัด น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ใช้
    ของดีได้ ใช้ของดีๆ ไปเถอะคับ มันจะได้อยู่กะเรานาน
    ปล.ส่วนเกียร์ธรรมดา ทนกว่า และประหยัดกว่า จิงครับ เคยใช้มาทั้ง 2 แบบแล้ว

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เชื่อพี่คนเลี้ยงแมวเถอะครับ

15. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    อันนี้ก็แล้วแต่ชอบถ้าต้อการขับง่ายก็เกียร์ออร์โต้ถ้าต้องการชิ่งหน่อยก็เกียร์รรมดา

16. thruonline

thruonline New Member Member

131
    1
    0
    อืม ! พูดได้ตรงใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้