อยากลองดริฟดูสักที..แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี <ไม่เป็นเลย>

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย สวนอาหาร ปรียานุช.., 2 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    ใช้รถ DX วาง 4A เต็ด (ไม่มีเบรกมือ)
    ขอแบบใจง่าย ๆ <วันเดียวเป็นเลยยิ่งดี>
    รบกวนพี่ๆ เซียนดริฟทั้งหลายด้วยคับ
    ขอบคุณครับ.....

1. Top

Top New Member Member

91
    4
    0

คร่าวๆ...นะครับ

อันดับแรก รถต้องมีพื้นฐานในการดริฟท์พอสมควร ปรับแต่งช่วงล่างให้เข้ากับสไตล์การขับของเราก่อน

ต่อมา หัดทำ โดนัท และ เลขแปด ให้ได้อย่างคล่องแคล่ว
    - ทำโดนัทได้แบบตามสั่ง คือ เอาวงเล็กวงใหญ่ก็เลือกได้ หมุนซ้ายขวาก็สั่งได้
    - เลขแปดก็คุมท้ายรถได้ดั่งใจนึก หมุนรถเฉียดไพล่อนได้แบบตามสั่ง
    เมื่อใช้รถได้ดั่งเหมือนมือเหมือนเท้าแล้ว ก็ลองลงสนามดริฟท์ได้แล้วละครับ

หัดวันเดียวเป็นเลยหรือเปล่า ... อันนี้แล้วแต่ผู้ขับแล้วละครับ ว่าทำได้ตามขั้นต้นนี้ได้แค่ไหน ขอให้สนุกครับ อิอิ

2. LSD

LSD New Member Member

105
    1
    0
    ตามนั้นครับ

ไม่มีเบรคมือ ทำโดนัท กะเลขเเปดได้ครับ เเต่ดริฟท์จริงๆต้องใช้เบรคมือครับ

ส่วนถ้าเอาเเบบวันเดียวดริฟท์เป็นเลย คงต้องไปเล่นในเกมส์เเล้วล่ะครับ

3. ขอบคุณคับ.... แล้วไอ้การทำโดนัทเนี๊ย มันจะเริ่มยังไงอะคับ
    อย่างเช่น - ตั้งลำรถยังไง
    - เลี้ยวประมาณไหน กดคันเร่งเท่าไร ใช้เกียร์ไหน
    - เลี้ยงพวงมาลัยยังไง..... อะไรประมาณนี้อะคับ
    ขอแบบ ปฏิบัตล้วน ๆ เลยพี่
    ขอบคุณค๊าบ (อยากสบัดตูดเต็มที่ว้าว...)

4. Oattboys

Oattboys New Member Member

7
    0
    0
    ใครเป็นแล้วช่วยบอกหน่อย กำลังจะดริฟอยู่ ทำไม่เป็น 0816156462

5. รอพี่ ๆ เซียนดริฟทั้งหลายอยู่นะค๊าบ.......

6. pond_injec

pond_injec New Member Member

16
    1
    0
    เหมือนที่พี่โลโซดริฟบอกเลยอิอิอิ
    โดนัสไม่ยากคับ ไปมิสเตอร์โดนัสสั่งเลย55+ ล้อเล่นคับ
    หักพวกมาลัยไปทางที่ถนัด รึทางที่เราจะดริฟ หมดเลยก้ได้ แล้วก้เร่งคันเร่งประมาณ 3000-4000รอบ จากนั้นก้ปล่อยครัสพร้อมกับเร่งคันเร่ง เพิ่ม เข้าไป แล้วตูดมันจะไหลไป จากนั้นเราก็ควบคุมคันเร่งให้อยุ่ที่ประมาณ 5000-7000รอบ อย่าให้รอบตัด เดี่ยวพัง และอย่าให้ต่ำเกิน รถมันจะหยุดรึกลับมาตรง จบแล้ว แต่ถ้าจะให้ออกแนว ดริปละก้ต้องคืนพวกมาลัยย้อนกลับมาแล้วควบคุม ให้อยู่ในรัศมีที่เราจะทำ ให้กว้างรึแคบ ลองดูละกันคับ ถ้าสงสัยยังงัยก้โทรมาได้ พวกที่ดริฟอยู่ทุกคนพร้อมให้คำปรึกษาแน่นอนคับ 0866699908

---------- Post added at 22:48:52 ---------- Previous post was at 22:48:36 ----------

เหมือนที่พี่โลโซดริฟบอกเลยอิอิอิ
    โดนัสไม่ยากคับ ไปมิสเตอร์โดนัสสั่งเลย55+ ล้อเล่นคับ
    หักพวกมาลัยไปทางที่ถนัด รึทางที่เราจะดริฟ หมดเลยก้ได้ แล้วก้เร่งคันเร่งประมาณ 3000-4000รอบ จากนั้นก้ปล่อยครัสพร้อมกับเร่งคันเร่ง เพิ่ม เข้าไป แล้วตูดมันจะไหลไป จากนั้นเราก็ควบคุมคันเร่งให้อยุ่ที่ประมาณ 5000-7000รอบ อย่าให้รอบตัด เดี่ยวพัง และอย่าให้ต่ำเกิน รถมันจะหยุดรึกลับมาตรง จบแล้ว แต่ถ้าจะให้ออกแนว ดริปละก้ต้องคืนพวกมาลัยย้อนกลับมาแล้วควบคุม ให้อยู่ในรัศมีที่เราจะทำ ให้กว้างรึแคบ ลองดูละกันคับ ถ้าสงสัยยังงัยก้โทรมาได้ พวกที่ดริฟอยู่ทุกคนพร้อมให้คำปรึกษาแน่นอนคับ 0866699908

7. killer of dooms

killer of dooms New Member Member

162
    1
    0
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=xD8__J88LnI[/media]
    สอนโดย Nomura Ken

[media]http://www.youtube.com/watch?v=BzlrQHJYedk[/media]
    สอนโดย keiichi Tsuchiya มีหลายภาคใน youtube
    ลองดูครับ....

8. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    ...^^

9. Leeliangjia

Leeliangjia New Member Member

79
    1
    0
    ผมมีปัญหาเหมือนกัน

>>ปัญหาผมไม่มีสถานที่...

10. ผมไปลองมาแล้วคับพี่ รอบแรก เหวอแดกเลย จะม้วนเข้าป่าหญ้าซะแล้ว.....
    ต่อมา พอเลี้ยงคันเร่ง-พวงมาลัยได้ก็มันเลยทีนี้ เล่นซะหลายรอบ มาดูอีกทีความร้อนขึ้นไปครึ่งกว่า......
    ฮ่าฮ่า ตอนนี้ทำโดนัสกินเองทุกวันเลย จนยางจะหมดอยู่แล้วพี่
    ยังไงต้องขอบคุณพี่ pond_injec มากเลยคับที่ให้คำแนะนำ
    ขอบคุณค๊าบ.......สบัดตูดโลด

11. pond_injec

pond_injec New Member Member

16
    1
    0
    ไม่มีปัญหาคับ มีไร ก็ถามมาได้เลย ก้พอจะตอบได้เท่าทีพอรู้ อิอิ
    แต่ถ้าเราทำโดนัสนาน ความร้อนมันจะขึ้นแน่นอน อยู่เกียร์1ตลอดเวลาแล้วใช่รอบสูง ก้พักๆบ้างแล้วกันนะ
    พอได้แล้วก้ลองทำอีกด้านหนึ่ง หมุนซ้ายบ้าง พอโอเคแล้วก้เลข8เลย เท่านี้ก้พอที่ก็พอที่จะดริปเป้นโค้งๆได้แล้วละ

12. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    อยากดริฟด้วยครับ

13. TOP_KE25

TOP_KE25 New Member Member

57
    0
    0
    พอจามีที่ฝึกแนะนำบ้างมั๊ยครับ มีปัญหาเรื่องสถานที่มากครับ ทั้งโดนจับ โดนไล่ โดนแจ้งตำรวจจับ อยากหาที่ฝึกแบบไม่ต้องระแวงใคร แต่งบน้อยไม่มีปัญญาเช่าสนามอ่าครับ ใครมีที่ฝึกช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

14. paul-factory

paul-factory New Member Member

59
    0
    0
    wonder land 2500 บาท ทั้งวันเลยครับ

15. eo177

eo177 New Member Member

12
    0
    0
    ผมถามด้วยครับ ผมอยากทำรถดริฟเหมือนกัน ผมใช้โตโยต้าหน้าเเหลม ต้องเซ็ด รถอย่างไร ครับ ตอนนี้ยังไม่ได้วางเครื่อง และทำช่วงล่าง
    พี่ๆช่วยสอนบอกหน่อยว่า เครื่องอะไร โช๊คอะไรดี ปรับเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ขอบคุณมาก

16. Leeliangjia

Leeliangjia New Member Member

79
    1
    0
    /081-774-9458 รู้ไม่ค่อยมาก แต่เบื้องต้นพอได้ครับ

17. Moo_M..

Moo_M.. New Member Member

56
    0
    0
    เป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่กำลังเริ่ม drift กันนะคับ..(^__^)''

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้