วิธีแก้การตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ ตำรวจทางหลวง

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย tiger บ้านนอก, 17 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ตำรวจทางหลวงเริ่มใช้ เครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ
    > เพื่อเป็นการลดอุบัติเหตุบนท้องถนน ควรขับรถด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด .
    > บนทางหลวง ในเขตเทศบาล
    > รถเก๋งหรือรถปิกอัพ ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 80 กม./ชม.
    > รถบรรทุกหรือรถโดยสาร ไม่เกิน 60 กม./ชม.
    > บนทางหลวง นอกเขตเทศบาล
    > ให้รถเก๋งหรือปิกอัพ ใช้ความเร็วไม่เกิน 90 กม./ชม.
    > รถบรรทุกหรือรถโดยสาร ไม่เกิน 80 กม./ชม. และ
    > บนมอเตอร์เวย์
    > รถเก๋งหรือปิกอัพ ไม่เกิน 120 กม./ชม.
    > รถบรรทุกหรือรถโดยสาร ไม่เกิน 100 กม./ชม.
    > เครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ
    > การทำงานของเครื่องตรวจจับความเร็วด้วยแสงเลเซอร์นี้สามารถใช้งานได้ ทั้ง
    > ระบบควบคุมเองและระบบอัตโนมัติ
    > โดยเมื่อรถที่ใช้ความเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดผ่านจุดตรวจกล้องก็จะทำการถ่าย ภาพโดยอัตโนมัติ
    > จากนั้นความเร็วและภาพรถ จะถูกส่งมาจัดเก็บและแสดงที่ชุดประมวลผลพร้อมแสดง วัน เดือน ปี เวลา สถานที่
    > จากนั้นข้อมูลเหล่านี้จะถูกส่งต่อมายังศูนย์อำนวยการตำรวจทางหลวงเพื่อที่จะ ตรวจสอบทะเบียนรถ และ
    > ออกใบสั่งส่งไปยังที่อยู่ของผู้ครอบครองรถตามทะเบียน ต่อไป
    > และหากผู้ได้รับใบสั่งไม่ไปชำระค่าปรับภายในเวลา 7 วัน
    > กองบังคับการตำรวจทางหลวงจะส่งข้อมูลไปยังกรมการขนส่งเพื่ออายัดการต่อ ทะเบียนรถด้วย ย่างแม่นยำ
    > เส้นทางที่ตั้งกล้องตรวจจับความเร็วอัตโนมัตินี้ มีอยู่หลายจุดทั่วประเทศ ได้แก่
    > 1. เส้นทางสายพหลโยธิน ช่วงรังสิต ถึง สระบุรี 2 จุด
    > 2. เส้นทางสายมิตรภาพ ระหว่าง สระบุรี ถึง นครราชสีมา 2 จุด
    > 3. เส้นทางสายมิตรภาพ ระหว่าง นครราชสีมา ถึง ขอนแก่น 2 จุด
    > 4. เส้นทางสายเอเชีย ระหว่าง อยุธยา ถึง นครสวรรค์ 1 จุด
    > 5. เส้นทางสายเอเชีย ระหว่าง นครสวรรค์ ถึง ตาก 1 จุด
    > 6. เส้นทางสายเอเชีย ระหว่าง ตาก ถึง เชียงใหม่ 1 จุด
    > 7. เส้นทางสายกรุงเทพ นครปฐม วังมะนาว 1 จุด
    > 8. เส้นทางสายกรุงเทพ วังมะนาว 1 จุด
    > 9. เส้นทางสาย วังมะนาว ถึง หัวหิน 1 จุด
    > 10. เส้นทางสายเพชรเกษม ( เลี่ยงเมือง ) ชะอำ ถึง ปราณบุรี 1 จุด
    > 11. เส้นทางสายเพชรเกษม ประจวบคีรีขันธ์ ถึง ชุมพร 1 จุด
    > 12. เส้นทางสายเพชรเกษม ชุมพรถึง สุราษฎร์ธานี 1 จุด
    > 13. เส้นทางสายบางนา - ตราด ระหว่าง กรุงเทพ ถึง บางปะกง 1 จุด
    > 14. เส้นทางสายสุขุมวิท ระหว่าง ชลบุรี ถึง พัทยา 1 จุด
    > 15. เส้นทางสายมอเตอร์เวย์ ชลบุรี ถึง ระยอง 2 จุด
    > 16. และเส้นทางสายสุขุมวิท ระหว่าง ระยอง ถึง จันทบุรี 1 จุด
    > ซึ่งตำรวจทางหลวงจะทำการสุ่มเปลี่ยนจุดตรวจทุกครั้งที่มีการติดตั้งด้วย
    > หลังจากตำรวจทางหลวงจึงได้จัดหาเครื่องตรวจจับความเร็วด้วยแสงเลเซอร์ จำนวน 45 ชุด
    > แจกจ่ายให้กับสถานีตำรวจทางหลวงกองกำกับการ และกองบังคับการตำรวจทาง
    > หลวงทั่วประเทศได้ใช้ติดตั้งเพื่อปรามบรรดาตีนผีเหล่านี้ โดยข้อมูลจากหน่วยตรวจจับความเร็วไฮ -
    > เทคทั่วประเทศที่ถูกส่งมายังศูนย์อำนวยการตำรวจทางหลวงพบว่าเพียงแค่ 3
    > เดือนแรกที่มีการติดตั้งเครื่องก็ได้จ่ายใบสั่งให้ผู้ที่ขับรถเร็วเกินกำหนด ไปแล้วจำนวนมากถึง 42,304
    > ราย ซึ่งจะนำไปสู่การปรามผู้ขับรถเร็วได้ในอนาคต
    > โดยตำรวจทางหลวงยังได้มีแผนที่จะติดตั้งเครื่องตรวจจับความเร็วเพิ่มอีก 45 ชุด
    > เพื่อให้แต่ละหน่วยงานมี 2 ชุดคลอบคลุมพื้นที่การใช้งานในอนาคตด้วย
    > หลักฐานที่แสดงให้เห็นประสิทธิภาพของเครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ คือ ใบสั่งที่ส่งให้ทางไปรษณีย์
    > .....
    >
    > วิธีแก้เจ้าเครื่องจับความเร็ว เอาโทรศัพท์มือถือเข้าโหมดพิมพ์ข้อความ แล้วพิมพ์ตัวเลข 80 วางไว้ไกล้ๆกับไมค์วัดความเร็วของรถ พอรถวิ่งผ่านแสงเลเซอร์ตรวจวัดความเร็วก็จะจับสัญญานของโทรศัพท์มือถือได้ก่อนก็จะปรากฏตัวเลข 80 ที่เราพิมพ์ตั้งไว้ เพราะโทรศัพท์มือถือสัญญานจะเร็วกว่าเรือนไมค์วัดความเร็วของรถ ลองดู

2. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ปกติผมขับอยู่ที่ความเร็ว60-70 กม./ชม. อยู่แล้วครับ

3. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    เซรงตายเลย กว่าจะถึง

4. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ใครลองแล้วมาบอกมั่งนะ

5. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    มีงี้ด้วยหรอ ต้องลองให้คนอื่นลองก่อน 555

6. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    แล้วถ้าพิมพ์ไว้สัก260 กม./ชม. (ใส่หน่วยให้มันด้วยกลัวมัน งง..)
    มันจะขึ้นแบบนี้มั้ย...

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เวลาผมโดนโบกก็กดใส่เลยวัดใจกันไปใครจะหลบ 555+

8. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
    ดีๆมีทางแก้ด้วย ขอบคุณครับ

9. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ต้องลองซะหน่อยเเล้ว เเต่ว่าจะเอารถ คันไหน ลองดีนะ

สงสัยตองเอารถห้องเครื่องสวยๆๆ อิอิอิอิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:36:53 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:36:32 ----------

ต้องลองซะหน่อยเเล้ว เเต่ว่าจะเอารถ คันไหน ลองดีนะ

สงสัยตองเอารถห้องเครื่องสวยๆๆ อิอิอิอิอิ

10. iii golf guru iii

iii golf guru iii New Member Member

1,577
    9
    0
  11. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    ทำได้จริงหรือครับ?

ตามหลักแล้ว มันไม่น่าจะจับสัญญาณกับไมล์ของรถเราหรอกนะครับ

ถ้ารถเราไมล์ไม่ขึ้นหละ??

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:03:38 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:03:19 ----------

ทำได้จริงหรือครับ?

ตามหลักแล้ว มันไม่น่าจะจับสัญญาณกับไมล์ของรถเราหรอกนะครับ

ถ้ารถเราไมล์ไม่ขึ้นหละ??

12. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ใครลองแล้วเป็นไงมั่ง รายงานด้วยอยากรู้เหมือนกันครับ อิอิ

13. aofjack

aofjack New Member Member

278
    2
    0
    ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลดีๆ

14. ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะคับ แต่คัยลองแล้วมาแจ้งด้วยแล้วกัน

15. tiger บ้านนอก

7,433
    22
    0
    ผมเห็นฟอร์เวิร์ดเมล์มาเลยเอามาให้อ่านกันครับ

16. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ทำได้จิงเหรอเนี่ย

ใครใช้ได้ผลมาแจ้งบ้างเน้อ

17. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ถ้ารู้ผลบางทีอาจจะตองกลับมารอดูที่บ้านเลยว่า

จะมี จม.สงมาหาไหม

18. Gasim

Gasim New Member Member

110
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันนะคับ

19. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ต้องลองๆ ถ้ามีใบสั่งมาจะไปเก็บตังค์กับน้ามุ่ยนะ 555

20. tiger บ้านนอก

7,433
    22
    0
    ได้เลยเบน ไม่มีปัญหา...แต่ต้องมาเอาเองที่อำนาจเจริญนะ อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤษภาคม 2010
  21. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เหอะ ๆ

คุ้ม คับพี่เบน หนับหนุนเต็มที่

22. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    เบนอย่าลืมไปละ ดูยังงัยก็คุ้ม เหอะๆ

23. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    เกี่ยวหรอครับพี่ไงรอคนทดสอบครับ อิอิ

24. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
    ดีค๊าฟ แหะๆ อย่างนี้ต้องลองครับ ขอบคุณครับ

25. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    เอ มันไม่น่าเกี่ยวกันนะครับ การตรวจจับความเร็วมันน่าจะจับด้วยการสะท้อนการเคลื่อนที่ของวัตถุที่ผ่านเลเซอร์ เครื่องถึงจะอ่านว่าวัตถุที่ผ่านไปเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเท่าไหร่

26. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อืม อย่างนี้สงสัยต้องเพื่อเวลาเดินทางไปอีก กว่าจะถึง

27. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อยากรู้เหมือนกัน มันจะเกี่ยวกันหรอครับ มันใช้หลักการยิ่งเรเซอร์ออกมาไปตกกระทบกับวัตถุแล้ว คำนวนการเคลื่อนที่ของวัตถุเป็นเมตรต่อวินาทีแล้วประมวลผมออกมาเป็นความเร็วของวัตถุนั้นๆ ไม่ใช่หรอครับ
    แต่ถ้าวิธีนี้ได้ผลก็ดีครับจะได้ทำบ้าง

28. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ขอบคุณครับ

29. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ว่างๆๆพาไปลองหน่อยครับเสี่ยมุ่ย

30. tagajung

tagajung New Member Member

10
    1
    0
    เจ๋งครับความรู้ใหม่ๆ
    ต้องลองครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้