โอ้แม่เจ้า... ป้ายพับ ราคา 1000 บาททททททททท

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย cvc, 22 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า

ผม ใส่ ป้ายพับ เอียง เฉียง แนว ลู่ลม หลบมุม whatever ที่เขาจะเรียกกัน
    ใส่มา ประมาณ สองปีละ ก็ ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย
    เขาก็ว่ากันว่า มันหลบสายตามั่ง กล้องจับไม่ได้มั่ง ตำรวจมองไม่เห็นมั่ง
    ประชาชนมองไม่เห็นมั่ง ทำผิด หลบหนีง่ายยยยย

ตุลาคม 2552 ได้รับรูปถ่ายจาำำกตำรวจทางหลวง จับความเร็ว
    "เห็นป้ายหน้าชัดเจนมากกกกกก" ไม่งั้นถ่ายไม่ติด

ธันวาคม 2552 ได้รับรูปถ่าย (อีกและ) จาก สน.โชคชัย4 ฝ่าไฟแดงงงง
    "เห็นป้ายหลัง ชัดเจน ซูมด้วย" ก็ถ่ายได้ ไม่ต้องพึ่งป้ายหน้า

เช้าวันหนึ่ง และหลายวัน หรือทุกครั้งที่จอดรถในลานจอดรถ เวลาเดินมาไกลๆ
    "เห็นป้ายหน้าชัดมากกกกกก"

เวลาเอารถเข้าจอดตามห้าง ไม่เห็นพนักงานคนไหนถามว่า ป้ายทะเบียนอะไร
    "เห็นป้ายหน้าชัดมากกกกก"

5 เมตร ห่างจากหน้ารถ
    "เห็นป้ายหน้าชััดมากกกกก"

10 เมตร ห่างจากหน้ารถ
    "เห็นป้ายหน้าชััดมากกกกก"

20 เมตร ห่างจากหน้ารถ
    "เห็นป้ายหน้าชััดมากกกกก มาก และ มาก"

50 เมตร ห่างจากหน้ารถ
    "เริ่ม เห็นป้ายหน้ารถไม่ชัด ไม่ใช่มองไม่เห็น แต่ เริ่มเบลอ อ่านไม่ออก สายตาสั้น"

100 เมตร ห่างจากหน้ารถ
    "อย่าได้อ่านเลย อ่านยากมาก รถคันข้างๆ คู่กัน ป้ายเดิมๆ ไม่เอียงอะไร ก็อ่านไม่ออก"

8 เมษายน 2553 ณ ถนนเพชรเกษม หน้าปากซอย 81 เวลา 7.58 น.
    จร. "ขอใบอนุญาตด้วยครับ"
    ผม. "ข้อหาอะไรครับ" (นึกในใจ หรือว่าเลี้ยวซ้ายไม่รอสัญญานไฟ แต่ก็ไม่ มันผ่านตลอดนิ)
    จร. "ติดป้ายพับครับ" (แล้วก็เดินหายไป)
    ผม. โอ้แม่เจ้า ในที่สุด ก็โดนจนได้ ไม่น่าเชื่อ ทำไงดี ทำตัวไม่ถูก โดนปรับเท่าไร
    จร. "ขอโทษนะครับ รถยี่ห้ออะไร"
    ผม. ...เอ่อะ(งงนิดๆ) ไครสเลอร์ คับ (นึกในใจ ทำไมพี่ท่านไม่อ่านที่ป้ายเสียภาษีล่ะครับ)
    จร. "อะไรนะ ใคเลอร์" (แล้วก็เขียนอย่างนั้นจริงๆ")

ขับรถออกมาด้วยหัวปั่นๆ นิดๆ

ถึงที่กลับรถ โดนโบกรอบสอง
    จร. "ขอใบอนุญาตขับขี่รถยนต์ด้วยครับ"
    ผม. "เอ่อออออ" (ยื่นใบสั่งให้ด้วยมือสั่นๆ")
    เสียงจากวิทยุสื่อสาร. "ฟอด ฟอด โดนนนน แล้ววววววววว"
    จร. "โอเคครับ"

ในใบสั่งนั้น ไม่ระบุจำนวนเงินค่าปรับ เขียนไว้แค่ข้อหา แล้วก็เลขประชาชนผม( เอาไปทำไม?)

ณ วันไปจ่ายค่าปรับ
    ลันล้า เท่าไร น้าาาาาาา

ณ โต๊ะเจ้าหน้าที่ A
    ผม. "เสียค่าปรับตรงไหนครับ"
    ตร. "ตรงนี้ครับ ไหน" (เอาใบสั่งไปดู)
    ตร. "ไปให้ร้อยเวรเขียนค่าปรับก่อนครับ โต๊ะนู่นซ้ายมือ"

ร้อยเวร. "ข้อหาอะไรเนี่ย" (อ่านลายมือเพื่อนไม่ออก)
    ผม. "ป้ายทะเบียนครับ"
    ร้อยเวร. (พยายามอ่าน) "ติดแผ่นป้ายเอียง อ่ออออ หนึ่งพ บาท"
    ผม. "หะ? เท่าไรนะครับ"
    ร้อยเวร. "หนึ่ง พัน บาท เขาแจ้งมาใหม่ ปรับ หนึ่งพันบาท มีหนังสือมา" (พร้อมกับเขียนลงด้านหลังใบสั่งว่า ปรับ 1000 บาท)
    ผม. "เอ่อออ ขอดูเอกสารได้ไหมครับ" ( Recheck นิดนึง)
    ร้อยเวร. "ต้องดูด้วยหรอ ดูทำไม เขาปรับพันนึง"
    ผม. "ครับ เพื่อความแน่ใจครับผมจะได้จ่าย"
    ร้อยเวร. "คุณไปนั่งรอตรงนั้นปะ เดี๋ยวผมคุยกับเจ๊คนนี้ให้เสร็จก่อน" (ชี้ไปทางโต๊ะ A ที่เป็นจุดเปรียบเทียบปรับ)

ผมจึงเดินไปยังโต๊ะ A นั้น
    แล้วขอดูเอกสารที่ร้อยเวรบอกมา ตำรวจท่านนั้นจึงยื่นเอกสารมาให้ดู ไฮไลท์สีเหลืองด้วย
    เป็นเรื่องขอความร่วมมือ เพื่อไม่ให้ก่อให้เกิดการก่อการร้าย หรือหลบเลี่ยงการกระทำผิด

มีโทษสูงสุด ปรับไม่ต่ำกว่า 1000 บาท!!!!

ปกปิดแผ่นป้าย ป้ายชำรุด ป้ายปลอม ปิดทองคำเปลว หรือติดตั้งในลักษณะที่หลบมุม ป้ายพับเอียง เป็นต้น

....
    ....
    ....

.... หนึุ่ง พัน บาท ท่องไว้ในใจ ทุกคน

2. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    โดนมา ปีที่แล้วเหมือนกัน ตอนนี้ ติด แบบธรรมดาแล้วครับ

3. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  4. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    พับอยุ่เหมือนกัน อิอิ

5. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    เอาออกไปนานแล้วครับ ยึดกับกันชนแม่มเลยละกาน ทีนี้ดูดิมานจาเอาข้อหาไรมาให้กูอีก

6. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    555555555555 น๊อตบังหมายเลขป้ายทะเบียน

มองเห็นได้ไม่ชัดเจน

7. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    จับแม่มได้ทุกอย่างจิงๆเลย รถเนี้ย มีอารายบ้างไหมที่มันจะไม่จับเนี้ย

8. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ติดป้ายโดเรมอน ไปเลยจ้า

9. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมเองเมื่อก่อนก็ติด แต่ลองคิดดูอีกที มันเอียงทำไมหว่า??? 555+ หลบอินเตอร์ ก็ไม่น่าจะหลบได้เยอะเท่าไร ยื่นออกมาก็เยอะ เวลาจอดซ้อนคันเรียงกันมีสิทธิ์เบี้ยวเสียหายได้ เสี่ยงโดนจับตามจขกท.บอก อื่ม แต่มันฮิตนะ...

10. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เมื่อก่อนก็เคย ติดเหมือนกันครับ จะมีปัญหา ก็ตรงเดินผ่านหน้า ป้าย โดนเกี่ยวกางเกงขาดตลอดเลย เปลี่ยนครับ

11. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เลิกฮิตดีกว่าจะได้ไม่โดนหมากัดเซง.........

12. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ในรายการ mythbuster เคยทดสอบให้ดู
    ป้ายทะเบียนที่จะหลบกล้องได้ มีอยู่ไม่กี่อย่างก็คือ

1.หมุนเปลี่ยนในกันชน แบบ รถเจมส์-บอนด์
    2.ตุณต้องขับรถหน้ายาว กดคันเร่งเต็มที่ เพื่อที่จะให้กล้องจับภาพไม่ทัน

3.ถอดแล้วโยนทิ้งไว้ที่ไหนซักแห่ง

ส่วนป้ายพับ ป้ายมัว ป้ายเอียง
    ยังไงกล้องก็เห็น

13. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ...ราคาค่าปรับอย่างแพงและโหดเกินไปอ่ะ...

// ป๋มน่าจะเคยเจอคุณ และรถคุณนะ วันนั้นเจอที่ร้านข้าวต้มรุ่งโรจน์อ่ะครับ ...ศิษย์เก่าโยธินเหรอครับ รุ่นไหนอ่ะครับ ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งครับ //

14. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมก็โดน บนทางด่วนเลยครับ จ่ายตังเสร็จ กระโดดออกมาจากหลังป้อมเลยครับ ตอนนั้นผมติดแต่มันไม่ได้พับเลย ขันแน่นเลย อาจจะเอนไม่ถึง 5-10 องศา ยังโดนเลยครับ
    ยึดป้ายไม่สนิทกับตัวรถ คือยื่นออกมา - - เหอ ตอนนี้ ใส่กรอบยึกไปเลยสบายใจกว่าเหอๆ

15. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    เดือนก่อนโดนเหมือนกัน ป้ายเอียง จ่ายสดไปร้อยนึงครับ
    ตอนนี้ปรับให้มันตรงแล้วครับ

16. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    1000 นึงเลยเหรอ ผมโดนไปครั้งละ 100 2 ที เลิก ซื้อป้ายเอียงมาถูกว่านี้อีก 555+

17. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เมื่อก่อนเคยติด พอมีกระแสเลยถอดเจาะป้ายยึดน๊อตติดกันชนแม่งเลย

18. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    แพงไปครับโดนที่มีนบุรี ประมาณ 100-200 จ่ายสน.เหมือนกัน

1000 นี่แม่งกะเอารวยเลย

19. Kart-1

Kart-1 Member VIP Media

567
    7
    18
    ปรับอย่างเเพง

20. P-Chan

P-Chan Member VIP

133
    1
    18
    โดนปรับแพงเพราะสีรถป่าว

ล้อเล่นครับ

ถอดออกแล้วยึดกับรถดีกว่า

แบบว่าช่วงนี้มันย้ายกันบ่อยต้องหาเงินส่งนาย

เดี๋ยวการเมืองเปลี่ยนต้องหาส่งชุดใหม่อีกทำเงินกันด่วนๆเลย

21. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เพื่อนผมเคยโดน ตอนนี้ ถอดออกแล้วคับ ใส่แบบธรรมดา กรอบดำเหมือนใน ศูนย์ฮอนด้า

22. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อืม..........

23. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    จากป้าย ยาวววววววววววววว

มาเป็น ป้ายเอียง

ต่อไปจะเป็นแบบไหนเนี่ยย

24. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    สีสะดุดตาอย่างแรง

25. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    แพงจัง...

26. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    กฎหมายเค้าให้ป้ายทะเบียนต้องแนบติดกับตัวรถอ่ะครับ

ถ้ามันไม่แนบก็แปลว่าผิด ต้องยอมครับ ไม่งั้นก็ต้องเลี่ยงๆให้ได้ครับ

27. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    กฎหมายเค้าให้ป้ายทะเบียนต้องแนบติดกับตัวรถอ่ะครับ

ถ้ามันไม่แนบก็แปลว่าผิด ต้องยอมครับ ไม่งั้นก็ต้องเลี่ยงๆให้ได้ครับ

28. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    สน.โชคชัย4 อีกแล้วหรือ !! (ยังไม่ได้ไปเอๅใบสั่งเลย)

29. Tum_Wizard

Tum_Wizard Member Member

425
    1
    18
    ใส่มาปีกว่าแล้ว...เจอด่านทีไร ร้อน ๆ หนาว ๆ ทุกที

แต่ก้อรอดมาได้ ไม่ชอบไอ้ตอนมันเกี่ยวขานี่แหละ ล้างรถทีไรโดนประจำ 555+

30. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมก็โดนป้ายไม่เอียง ติดกันชนซ้ายเถียงทุกวันจนทุกวันนี้เค้าไม่เถียงด้วยแล้ว เพราะตาม กม เป๊ะๆๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 เมษายน 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้