ขอความรู้เกียวกับเกียร์ครับ เพื่อเป็นแนวทาง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย score, 19 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. score

score New Member Member

132
    1
    0
    เกียร์ GA 16 ครัชสาย นำมาแปลงใส่แทนเกียร์เดิม ที่เป็นเกียร์ GA 16 ครัชน้ำมัน ได้มั้ยครับ ต้องเพื่มเติมอะไรบ้างครับ

เกียร์ GA 16 ครัชสาย นำมาจาก รถ nx ครับ

2. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    น่าจะได้นะ เคยได้ยินว่ามีคนทำมาก่อน

3. score

132
    1
    0
    ขอบคุณครับ รอผู้รู้ท่านอื่นๆอีก ที่จะมาให้ความรู้ไว้เป็นแนวทางครับ

4. ไม่แน่ใจคับ แต่จิงๆแล้วน่าจะได้นะคับ ถ้าได้ของครบๆ ครัชสายเปลี่ยนมาเป็นครัชน้ำมันยังได้เลย

5. score

132
    1
    0

ของครบๆ ที่ท่านท่านคนเลี้ยงแมวกล่าวถึง มีเกียร์และ อะไรอีกบ้างครับ

6. ครัชสายนี่ผมไม่ทราบอ่ะคับ เดี๋ยวรอผู้รู้อีกที แต่ครัชน้ำมันที่สมาชิกเค้ามาซื้อผมไปผมก้อให้ไปหมดอ่ะคับ เกียร+ชุดครัชฟายวิล ปั้มครัช แป้นเหยีบ กระปุกน้ำมันครัช

7. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    จากที่ผมลองไปอ่านๆดูนะ ถ้าจะแปลงจากคลัตช์น้ำมันเป็นคลัตช์สายค่อนข้างจะง่ายกว่าการแปลงจากคลัตช์สายเป็นน้ำมัน เพราะว่าอุปกรณ์น้อยกว่า คือคลัตช์น้ำมันจะมีปั๊มสองตัว ตัวแรกต่อกับขาคลัตช์ (หรือแป้นคลัตช์) ทำหน้าที่ส่งแรงดันผ่านน้ำมันไปยังปั๊มตัวล่างที่ติดกับห้องคลัตช์ ทำหน้าที่กด/ปล่อยคลัตช์ตามแต่คนขับ

ส่วนคลัตช์สายให้นึกถึงคลัตช์มอเตอร์ไซค์เลยครับ ที่ต่อตรงจากแฮนด์ซ้ายไปยังชุดคลัตช์ ของรถยนต์ก็เป็นสายจากแป้นคลัตช์ไปยังคันกดคลัตช์ อุปกรณ์มีแค่สายคลัตช์เป็นหลัก

ปล.ผมไม่เคยใช้คลัตช์สายนะ อาจจะไม่ถูกทั้งหมด แค่เคยอ่านๆ และเคยเห็นของ B11 แบบผ่านๆไม่ได้สังเกตดีๆ

8. score

132
    1
    0
    ขอบคุณครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ

9. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ออโต้ไปเลยครับ ไหนๆเเล้ว

10. score

132
    1
    0
    อิอิอิ

11. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    GA16 ไม่เคยทำครับ
    SR20 ทำแล้ว ใช้ได้แน่นอน

;)

12. bfouteen

bfouteen New Member Member

100
    0
    0
    เกียร์ GA15 ยกไปใส่ให้ตรงกับเครื่องนะพี่นะ
    เเล้วให้เขาแปลงจากคลัทซ์สายให้เป็นน้ำมันก็ได้ครับ ทำได้ๆๆๆ เพราะมีคนซื้อเกียร์ผมไปแปลงเป็นคลัทซ์น้ำมันเเล้วครับ บอดี้ B14 งะ

13. score

132
    1
    0
    ขอขอบคุณทุกข้อมูล ทุกความคิดเห็นครับ

14. score

132
    1
    0
    โอเค ครับ :):D

15. score

132
    1
    0
    มีแนวทางคร่าวๆมั้ยครับ จะได้ไปคุยกับช่างถูก เวลาเราได้เกียร์มา เอามาแต่เกียร์ หรือต้องเอาอะไรมาด้วยอีกครับ ( จาก มนุษย์เจ้าปัญหา )

16. bfouteen

bfouteen New Member Member

100
    0
    0
    เดวให้เบอร์โทรไปคุยกับคนที่เขาทำมาแล้วนะครับเดว PM ไป

17. score

132
    1
    0

Thanks หลายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้