ถามเรื่องคอมแอร์แอร์nv vanหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ton van, 29 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    ถ้าผมจะเปลี่ยนคอมแอร์ใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ......
    พอดีเมื่อเช้าจะไปข้างนอกเช็คเจอท่อแอร์รั่วเลยเข้าไปให้ร้านเปลี่ยนให้แล้วช่างบอกว่าคอมแอร์ที่รถผมรุ่นนี้มันเสียง่ายส่วนมากไม่พังก็มีเสียงดัง(เป็นคอมแอร์ติดเครื่องมาตอนเปลี่ยนเครื่องga15) ขอคำแนะนำหน่อยครับ...เพราะอาจจะเปลี่ยนปกติแอร์ก็ไม่ค่อยเย็นเท่าไร

2. NV_Dragon

NV_Dragon New Member Member

38
    2
    0
  3. NV_Dragon

38
    2
    0
    คอมแอร์ของนิสสัน ที่เป็นตระกูลคอมโรตารี่ (ที่เป็นคอม R134a) เช่น B13,B14,A32 ต้องใช้น้ำมันคอม ND-9 หรือ PAG-100, PAG-150 เท่านั้น
    แต่ตามร้านทั่วๆไป ชอบเติมด้วย ND-8 เท่านั้น จึงทำให้ไม่ทนเท่าที่ควร
    และของ B13, B14, NV, A32 ก็ใส่กันได้ด้วย โดยแลกเปลี่ยนมู่เล่ย์ร่องสายพานเท่านั้น

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ระวังจะโดนอย่างพมนะครับ เปลี่ยนสายเส้นเดียวรามทั่วเลยครับ
    บานปลาย

5. NV_Dragon

38
    2
    0
    ลืมบอกไปว่า มันมีแบบรูเล็ก กับ แบบรูใหญ่นะ หมายถึงรูบนตัวคอมที่สวมต่อกับสายไฮและสายโล

6. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    มีขายนะเอาป่าว 500 ละกัน

7. ton van

202
    1
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

8. ton van

202
    1
    0
    สังสัยจะเป็นแบบพี่เบิ้มเลยครับเปลี่ยนสายเส้นเดี่ยวเหมือนกันเริ่มบายปลายแล้ว
    เหมือนกัน................

9. NV_Dragon

38
    2
    0
    ที่ว่าเปลี่ยนสายเส้นเดียวแล้วมีปัญหา น่าจะมาจาก
    - ไม่ได้เติมน้ำมันคอมเพิ่ม ก่อนจะแว็คและเติมน้ำยา
    - หรือไม่ก็เติมน้ำมันคอมที่ไม่มีคุณภาพ หรือผิดเบอร์

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ลองมาหมดแล้วครับ
    น้ำมันตรงรุ่น แต่ก็ยังรั่วที่เดิมครับเซ็ง

11. ton van

202
    1
    0
    ถ้าพี่เบิ้มแก้ไขเสร็จแล้วเด๋วผมรบกวนขอคำปรึกษาด้วยละกัน........ขอบคุณครับ

12. kanatid

kanatid New Member Member

8
    0
    0
    ผมขออนุญาติแนะนำ จากประสบการณ์ของผมหน่อยนะครับ
    คือรถผมเป็น NV VAN เครื่อง GA16DE ตอนแรกใช้คอมที่มากะเครื่อง และน้ำยาแอร์ เป็น R12 ใช้ได้ไม่นานครับ คอมน๊อกเลยต้องเปลี่ยน ตอนแรกคิดว่าจะใช้คอมบิว แต่ราคามันก็ค่อนข้างสูงไม้ต่างจากซื้อคอมใหม่ เลยเปลี่ยนเป็นของ Sanden 508 แล้วเปลี่ยนระบบน้ำยามาเป็น R123A แทน ตอนนี้เย็นมากๆ แถมลากรอบได้สูงด้วย ไม่ต้องกลัวคอมน๊อกอีก

13. ton van

202
    1
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้