ขอถามวิธีดูรถซักนิดครีบ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย oregano, 31 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    คือผมอยากทราบว่า ถ้าเราจะซื้อรถมือสองซักคันนึง วิธีดูรถก็แบบที่ทราบๆ กันดี

แต่กรณีนึงที่ผมอยากทราบวิธีดู และอยากขอความรุ้จากเพื่อนๆ ที่ ก็คือว่า

ถ้ารถคันนั้น ถูกตัดหัว เปลี่ยนมา หรือว่า เปลี่ยนหน้าตัด ท้ายตัดเนี่ย พอจะมีวิธีดูได้มั้ยครับว่าดูยังไง

อยากทราบจริงๆครับผม ขอวิธีเบสิคๆ แบบง่ายๆที่ใช้กับรถทุกๆรุ่น หรือว่า ท่านใดใช้รุ่นไหน

มีวิธีดูจุดไหนเป็นพิเศษ รบกวนลงไว้เพื่อเป็นความรู้และประโยชน์ ต่อเพื่อนๆด้วยนะครับ;)

2. straday

straday New Member Member

138
    0
    0
    แบบบ้านๆนะคับ เท่าที่เคยฟังและประสบการอันเล็กน้อยของผม
    1.ดูรูปร่างภายนอกก่อนว่าไม่บิดเบี้ยวรูปร่างได้สัดส่วน
    2.ถ้ารูปร่างดีก็ลองเคาะรอบคันดูคับ ถ้ารถไม่เคยทำสีมาสีจะบางทั้งคัน ถ้ารถที่โป๊วสีมาเคาะจะแน่นๆ
    3.ถ้าผ่าน2ขั้นแรกแนะนำเปิดพรมรองพื้นดูคับ(หากคิดว่าตัดตรงไหนก็เปิดดูตรงนั้น)
    4.เอารถขึ้นลิฟท์ดูคับว่ามีการตัดต่อโครงไหม ถ้ากระบะก็ดูแคทซีด้วย(เดิมๆดูง่าย ทำสีแล้วแนะนำข้อ5.คับ)
    5.ถ้ายังไม่แน่ใจ วันต่อมา เอาช่าง(ที่เราสนิท)ร้านเคาะพ่นสีไปด้วยคับ ให้ช่างไปดูให้เลย รู้แน่นอนคับ

หากผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยนะคับ

3. PooN_NaRaKa

PooN_NaRaKa New Member VIP

40
    4
    0
    วิธีผมไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนะครับ

ของผมมองดูเงาสะท้อนจากสีว่าภาพที่สะท้อนบนสีคมไหม

และก็ดูพวกรอยตะเข็มตามห้องเครื่อง และก็ตรงประตูเลาะขอบยางออกดูครับ มันแกะออกได้ เลาะดู4 บานเลย

แต่ให้ชัวๆๆ ก็ทำตามที่พี่ข้างบนบอกก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้