สอบถามปัญหาเรื่อง Brake ครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย kunchitpon, 5 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kunchitpon

kunchitpon New Member Member

13
    0
    0
    คือเวลาเบรคจะจมลงไปลึกและมีเสียง "พรืด" ก่อนจะรู้สึกว่าเบรคจับ แต่จะมีอาการแบบนี้เป็นบางครั้งนะคับ แบบนี้เกิดจาสาเหตุอะไรได้บ้างอะคับ

ปล. ผมเปลี่ยนแม่ปั้มบน, น้ำมันเบรค, ผ้า + จานเบรคหน้ามาแล้วคับ

2. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    5น่าจะเป็นระบบ ABS นะครับ เพราะทำอันอื่นมาหมดแล้ว ลองเช็คโดยการหาที่โล่งๆ ปลดสายไฟที่ต่อเข้าABS Servo Unit (อยู่ใกล้ๆกล่องฟิวส์)ที่มีท่อน้ำมันเบรคไปประชุมกัน 5-6 ท่อ ลองวิ่งแล้วเบรคดูว่าจะยัง บรืดๆๆๆๆ อยู่หรือเปล่า การปลด ABS ไฟจะเตือนขึ้นที่หน้าปัทม์ แต่ถ้าอุปกรณ์เบรคอื่นๆทำงานเป็นปกติ จะเบรดไก้เพียงแต่ไม่มี ABS เท่านั้นจะเหมือนรถรุ่นก่อนๆหรือรถที่ไม่มี ABS ก็ยังเบรดได้ ลองดูนะครับ

3. third_swoop

third_swoop New Member Member

93
    0
    0
    อาการที่ว่าเกิดก่อน หรือหลังที่เปลี่ยนปั้มเบรคมา เพราะอาการเหมือนปั้มหม้อลมเบรครั่ว หรือไม่ก็อาจยังไล่ลมเบรคไม่หมด

4. neoaut

neoaut New Member Member

96
    0
    0
    อาการเหมือนที่คุณ third ว่าแหละครับ ปั้มหม้อลมเบรครั่ว หรือเป็นตา มด ผมเคยเป็น เปลี่ยนหม้อลมเบรคมือสอง หายเลย เบรคไม่ลื่นไม่ลึกเหมือนก่อน

5. kunchitpon

kunchitpon New Member Member

13
    0
    0
    วันนี้ผมลองไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคพร้อมไล่ลมใหม่มาแล้วครับ(เพราะง่ายสุดและถูกสุด 555) หลังทำอาการ "พรึด" ยาวๆ ก่อนถึงเบรคยังไม่พบครับ (แต่ผมวิ่งไม่กี่กิโลฯและใช้ความเร็วต่ำขับกลับบ้าน) ผมกะว่าจะลองดูอาการก่อนอีกสักพักครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้