รบกวนเพื่อนในนี้ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันด้วยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 5 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    รบกวนเพื่อนในนี้ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันด้วยครับ
    คือหลังจากนั่งอ่านกระทู้หลายกระทู้ ก็ได้รู้ว่าปัจจุบัน ภาษาไทยของเรามีการเขียนหรือพิมพ์ผิดกันเยอะมาก
    น่าเสียดายนะครับ ที่ปัจจุบัน วัยรุ่นไทยไม่ค่อยเห็นคุณค่าของภาษาไทย
    ยกตัวอย่างคำที่ใช้ผิดกันบ่อยๆ เช่น จริง เป็น จิง, เกรงใจ เป็นเกงใจ เป็นไงครับ เห็นแล้วมันน่าอายไหมครับ
    ยังไงก็ฝากเพื่อนๆ ในนี้ด้วยนะครับ เพราะเราคือคนไทย เราต้องใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
    บางครั้งการใช้ภาษาที่ผิด ก็ทำให้การสื่อสาร การเข้าใจความหมายของผู้ที่จะสื่อสารผิดพลาด
    ยังไงก็รบกวนกันหน่อยนะครับ
    ช่วยตรวจทานข้อความของท่าน และหากมีจุดไหนที่พิมพ์ผิด ก็ช่วยกันแก้ไข ก่อนจะกด ส่งหัวข้อใหม่
    ขอบคุณครับ

2. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ทำได้ก็ทำไปเถอะครับ ทำให้ถูกต้องนะดีที่สุด แต่บางทีก็พิมพ์เร็วหรือมั่วก็มีครับ

3. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
  4. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    เห็นด้วย 100% ครับ ถ้าเป็นผู้หญิง ตอนนี้ เรื่อง ค่ะ คะ ก็ยังพิมพ์กันไม่ถูกเลยครับ

พวก รอไป "พรางๆ" (พลาง) อีก ยังไงรบกวนดูให้ดีๆก่อนพิมพ์กันครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:51:36 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:51:17 ----------

เห็นด้วย 100% ครับ ถ้าเป็นผู้หญิง ตอนนี้ เรื่อง ค่ะ คะ ก็ยังพิมพ์กันไม่ถูกเลยครับ

พวก รอไป "พรางๆ" (พลาง) อีก ยังไงรบกวนดูให้ดีๆก่อนพิมพ์กันครับ

5. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    เออ คือว่า เเบบว่า พิมพ์เร็วเกินจนมั่วเยอะ ผิดเยอะก็มีค่ะ
    จะพยายามให้มากกว่านี้ค่ะ..

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ครับ บางครั้ง ผมเองก็ด้วยคับ แบบว่า รีบพิมพ์คับ ยังไงก็จะพยายามครับ

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แต่ถ้าแบบนี้เห็นด้วยครับ ถึงตั้งใจพิมพ์ผิดก็ไม่มีประโยชน์อะไร พิมพ์ให้ถูกดีกว่าครับ

8. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ช่วยกันครับ

9. เห็นด้วยครับ จัดไปตามนั้น!!

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    วัยรุ่น ชอบตัดคำ ให้มันสั้น กันครับ ถ้าพิมพ์ เล่นๆ ก็ได้ แต่ถ้าจะพิมพ์ เป็นงานเป็นการ ก็ต้องให้ถูกต้องที่สุดครับ

11. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เหนด้วยนะคับ ผมเองเปนคนนึงที่พิมแบบไม่ถูกต้องเยอะมาก ( ลองสังเกตดูได้ )

แต่ความคิดส่วนตัวผมว่าพิมผิดนิดๆหน่อยๆในโลกไซเบอร์เนี่ย มันไม่มากมายหรอกคับ

แต่ที่ผมเหนว่าน่าเกลียดก้อพวกคำประภท

หวาดเดคัฟ โผมชื่อ.....น๊ะคร้าฟเพิ่นๆ ( สวัสดีครับ ผมชื่อ....นะครับเพื่อนๆ )

ประมาณนี้อะ ผมว่าว่าพวกนี้ตะหากที่ทำให้ภาษาวิบัติ เพราะบางทีมันอ่านยากกว่าเดิมอีก แถมออกเสียงมั่วด้วย

และที่เจออีกอย่างก้อคือใน BB อะคับ อันนั้นเข้าใจว่าบางทีการพิมเต็มรูปแบบมันค่อนข้างช้า ตัวอักษรบางตัวมันไม่เอื้ออำนวยในการพิมเร็วๆ

ความเห็นไม่ตรงใจใครก็ขอโทษด้วยคับ จะพยายามพิมพ์ให้ถูกต้องแล้วกันครับ

12. PirenZe

PirenZe New Member Member

109
    7
    0
    เห็นด้วยเลยครับ

แต่อยากให้เน้นคือให้ถูกต้องไปเลย คือ ถ้าเราปล่อยกันเรื่อยๆ ว่าไม่เป็นไร ตรงนี้นิดหน่อย เดี๋ยวนี้มันจะเป็นไปกันหมด คับ,คุง,อาราย,เปน,เปง,คราย,ที่หนาย แทบจะเป็นภาษามาตรฐานของวัยรุ่นไปหมดแล้ว คือบางทีเห็นแล้วสงสารอาจารย์ที่สอนภาษาไทยกันมา อย่างวันนั้นอ่านในหนังสือพิมพ์ยังมีภาษาพวกนี้หลุดออกมาเลย

จริงแล้วผมก็ไม่แม่นเป๊ะทุกคำหรอก แต่คำไหนที่ไม่แน่ใจบางครั้งผมพิมพ์SearchในGoogleเลยก็มี แค่อยากให้ทุกคนภูมิใจในภาษาซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของชาติเรา (แต่คงไม่ถึงวาระของชาติหรอกนะครับ แค่ใส่ใจพิม์ให้ถูกเสียเวลาเพิ่มไม่เกิน5นาทีหรอกครับ)

13. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ผมก็เป็นอ่ะ พยายามสู้ๆ ^^

14. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    เห็นด้วยเต็มที่ครับ ดันกระทู้ไป

15. พิมพ์เร็วแล้วตกหล่น หรือพิมพ์ผิด เพราะไม่รู้ อันนั้นไม่เท่าไหร่

แต่พวกที่ตั้งใจพิมพ์ให้มันผิดเนี่ย น่าโดนจับตีมือมาก ประมาณว่า

ช่วย ๆ กันตั้ง จัย ใช้ภาษาไทย หั้ย ถูกต้องกันดีกว่า งับ

16. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เห็นด้วยครับ

17. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ผมด้วยคนที่ชอบพิมเป็นตัวอ่าน

18. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    รับทราบ ครับผม

19. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    เห็นเพื่อนๆ ช่วยกัน ผมก็สบายใจครับ
    ขอบคุณมากครับ

20. ton r30

ton r30 New Member Member

157
    0
    0
    เห็นด้วยครับ

21. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ร่วมด้วย ช่วยกันครับ

22. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    เห็นด้วย 1 เสียง ครับ

23. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ลองมองอีกมุมนึงนะคับ
    มันก็เป็นการพัฒนาของภาษาอีกอย่างนึง

จากที่เราเคยพูด กู มึง ก็เปลี่ยนมาเป็น ผม ดิฉัน
    คำเก่าๆๆ ที่เคยกันใช้อย่างแพร่หลาย และคิดว่าสมบูรณ์แล้วในยุดนั้นๆๆ
    ก็ถูกเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัย จากคนที่ถูกด่าว่า "ทำให้ภาษาวิบัติ"

แล้วทำไมเราไม่เคยด่าคนที่เปลี่ยน กู มาเป็น ผม กันเลย
    กลับเห็นใช้กันอย่างเป็นธรรมชาติ และคิดว่าถูกต้องที่สุดแล้ว

ปล.ผมย้ำแล้วนะคับว่า "ลองมองอีกมุมนึงนะคับ"

24. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ถูกต้อง แค่ใช้ให้เหมาะสมกับกาละเทศะ ไม่ใช่ใช้จนติดเป็นนิสัย และใช้ทุกที่ก็น่าจะพอครับ :eek:

25. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    up ไปครับ

26. I'm Designer

204
    11
    0
    ตรงนี้ก็เป็นส่วนดีครับ ที่เปลี่ยนจาก กู, มึง มาเป็น ผม, คุณ และก็ ดิฉัน
    แต่ที่ผมหมายความถึง คือ คำบางจำพวก เช่น เกรงใจ เป็นเกงใจ จริงป่ะ เป็น จิงป่ะ
    และอีกหลายคำที่ตอนนี้ยังนึกไม่ออก ซึ่งผลเสียที่ตามมาคือ ยกตัวอย่างนะครับ
    หากคุณจะสมัครงาน แล้วคุณต้องกรอกประวัติ หรืออะไรก็แล้วแต่
    บางครั้งคุณอาจจะลืมว่า คำๆ นี้สะกดยังไง เพราะอะไรน่ะเหรอ ก็เพราะว่า
    คุณใช้มันจนติดเป็นนิสัยไปแล้ว ทำให้คุณลืม แล้วผลเสียที่ตามมาก็น่าจะรู้นะครับ
    คนที่รับสมัครงานเขาจะคิดยัง อาจจะคิดว่า แค่นี้ยังเขียนผิดเลยเหรอ แล้วอาจจะพาลไปอย่างอื่นก็ได้
    ไม่เชื่อคุณก็ลองเขียนแบบผิดๆดูสิ แล้วก็จะรู้ครับว่่า ผลที่ได้มันคืออะไร
    ผมยกตัวอย่าง งานที่ผมทำนะครับ ผมทำงานเกี่ยวกับโฆษณา ผมจะบอกคุณว่า ถ้าหาก copy หรือคำไหนผิดแล้ว
    ไม่แก้ นั่นหมายถึงเงินที่คุณต้องเสียไปกับการแก้ไขงานให้กับลูกค้า บางงานอาจถึงหลักล้านเลยก็ได้ นั่นเป็นเพราะ
    ว่า งานที่ออกไปจะไม่มีความน่าเชื่อถือขึ้นมาทันที เพราะทำให้การสื่อสารนั้นผิดพลาด ทำให้ยอดขายอาจขายไม่ได้
    ตามเป้าหมาย และที่สำคัญ เราจะหมดความน่่าเชื่อถือจากลูกค้าหรือเจ้าของผลิตภัณฑ์ไปในที่สุด เพราะถือว่า
    เป็นเรื่องร้ายแรงเรื่องหนึ่งเหมือนกัน ก่อนที่งานจะออกมานั้น copy writer ต้องตรวจตัวหนังสือทุกคำ ทุกตัว
    เพื่อป้องกันการผิดพลาดยังไงล่ะครับ
    แต่ถ้าพิมพ์คุยกับเพื่อนๆ ก็ไม่เป็นไรครับ แต่ยังไงก็ขอให้ระวังหน่อยแล้วกันครับ เพราะบางครั้งผมก็ยังเป็นเลย จิงมั๊ย! 5555
    ยังไงก็ลองมองในมุมนี้บ้างนะครับ ถ้าพัฒนาไปในทางที่ดีก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ แต่ถ้ามันแย่ลงล่ะ ก็คงไม่มี
    ใครเขาสนับสนุนเหมือนกัน
    ขอบคุณครับ

27. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    บางทีพิมพ์ผิดจนติด เผลอไปเขียนลงงานหรือพิมพ์งานผิดก็มีให้เห็นนะครับ

อันนี้ต้องระวังๆกันด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้