ขอถามเรื่องทะเบียนรถยนต์ขาดต่ออายุมานานครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย prototype01, 31 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ใครมีความรู้เรื่องทะเบียนรถยนต์ช่วยผมทีครับ (ไม่นึกว่าเรื่องจะยุ่งยากขนาดนี้)

เนื่องด้วยผมไปได้รถยนต์มาคันนึง เสียภาษีต่อทะเบียนครั้งสุดท้าย ปี 2548

โดยเสียภาษีต่อทะเบียนปีละ 3000 (ตีเป็นเลขเต็มๆไปเพื่อความง่ายนะครับ)

ไปถามเจ้าหน้าที่มาปรากฏว่าถ้าจะต่อทะเบียน หรือจดทะเบียนใหม่

จะต้องเสียภาษี+ค่าปรับ ย้อนหลังทั้งหมด จริงหรือเปล่าครับ

:)cry: ถ้าจริงๆโดนเกือบๆ 2หมื่นเลยนะน่ะ)

2. [[[greddy]]]

[[[greddy]]] New Member Member

52
    0
    0
    ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
    การที่เราจะหยุดใช้รถโดยที่ไม่ต่อทะเบียน จะต้องไปแจ้งที่ขนส่งครับว่าต้องการหยุดใช้รถคันนี้ทะเบียนนี้ แล้ววันไหนที่เราต้องการเอารถคันนี้มาใช้งานก็แค่เอาไปตรวจสภาพและไปแจ้งขนส่งครับว่าต้องการนำรถคันนี้กลับมาใช้ก็จะไม่เสียค่าภาษีทะเบียนช่วงที่เราแจ้งหยุดใช้รถเอาไว้นะครับ
    แต่กรณีที่อยู่ดีๆคิดว่าคันนี้ไม่ได้ใช้แล้ว ไม่ต่อทะเบียนดีกว่า ก็คือทะเบียนขาดครับ ขาดกี่ตอนที่ไปต่อทะเบียนก็ต้องจ่ายตามจำนวนปีที่ขาดละครับ

3. [[[greddy]]]

[[[greddy]]] New Member Member

52
    0
    0
    ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
    การที่เราจะหยุดใช้รถโดยที่ไม่ต่อทะเบียน จะต้องไปแจ้งที่ขนส่งครับว่าต้องการหยุดใช้รถคันนี้ทะเบียนนี้ แล้ววันไหนที่เราต้องการเอารถคันนี้มาใช้งานก็แค่เอาไปตรวจสภาพและไปแจ้งขนส่งครับว่าต้องการนำรถคันนี้กลับมาใช้ก็จะไม่เสียค่าภาษีทะเบียนช่วงที่เราแจ้งหยุดใช้รถเอาไว้นะครับ
    แต่กรณีที่อยู่ดีๆคิดว่าคันนี้ไม่ได้ใช้แล้ว ไม่ต่อทะเบียนดีกว่า ก็คือทะเบียนขาดครับ ขาดกี่ตอนที่ไปต่อทะเบียนก็ต้องจ่ายตามจำนวนปีที่ขาดละครับ :)

4. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    รู้สึกจะโดนย้อนหลัง+ค่าปรับด้วยครับ กำลังเอาอีกคันไปต่อเหมือนกันขาดต่อไป2ปี ไม่รู้จะโดนเท่าไร

5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ขาดต่อได้ไม่กี่ 3 ปีนะคับ ถ้าเกินอาจจะต้องทำ ทะเบียนใหม่เลย แต่ยังไง โดน ค่าปรับ ย้อนหลังทุกปีอยู่แล้วครับ
    มันเป็นความผิดของเรานะครับ

6. 4A-GEU

4A-GEU Member Member

581
    13
    18
    โดนค่าปรับย้อนหลังของทะเบียนเก่าแล้วต้องเสียค่าจดทะเบียนใหม่ด้วย

รวมๆแล้วเกินหมื่นแน่นอนครับ (ขาดต่อเกิน3ปีต้องจดใหม่ครับ)

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามที่ข้างบนบอกเลยครับ

8. straday

straday New Member Member

138
    0
    0
    ความรู้ๆ ขอบคุณครับ

9. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    ช่ายคับ เกินหมื่นเเน่นอน

10. nick.poo

nick.poo New Member Member

56
    1
    0
    คันที่บ้าน ขาด 8 ปี คะ ขนส่งต่อทะเบียนแค่ 3 ปีพร้อมค่าปรับคะ แล้วจดใหม่คะจากประสพกาณ์จริงคะ

11. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    อืม ความรู้ๆๆ ขอบคุนคะ

12. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    อืม ความรู้ๆๆ ขอบคุนคะ

13. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    เสียย้อนหลัง จำนวนเดือนที่ขาด นะคับ ไม่ใช่ปี (ทางขนส่ง จะคิดเป็นเดือน) ถ้าเกิน 36 เดือน คิด ร้อยละ 1 ต่อเดือน ขอค่าภาษี ต่อปี

และถ้าเกิน ต้องเสียภาษียอดหลังทั้งหมด รวมค่าปรับ และเสียค่าจดทะเบียนใหม่

14. beerst

beerst New Member Member

85
    3
    0
    คือที่เคยทำแยกเป็นสองกรณีที่เคยเจอนะครับ
    1.ขนส่งให้จ่ายย้อนหลังทุกปีแล้วได้ทะเบียนมาเป็นเลขเดิม...คืออันนี้ส่วนน้อยครับเคยเจอเหมือนกัน
    2.ขนส่งให้แจ้งหยุด...โดยจ่ายภาษีย้อนหลัง3ปี หลังจากนั้นให้แจ้งจดใหม่เสียอีกหนึ่งปีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้