กระจกประตูเดี้ยงครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Phantom_Art, 11 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phantom_Art

Phantom_Art New Member Member

51
    0
    0
    งานเข้าแล้วครับพี่น้อง
    วันนี้จู่ๆ กระจกข้างประตูด้านคนขับจู่ๆก็เดี้ยงครับ
    เลื่อนลงเพื่อจ่ายค่าทางด่วนแล้วมันก็เอาขึ้นสุดไม่ได้ครับ เหลือช่องอีกประมาณนิ้วนึง
    คาดว่ามอเตอร์กระจกข้างคงกลับบ้านเก่าแหงๆ ( เพราะก่อนหน้านี้ก็รู้สึกว่ามันอืดๆ เวลาเลื่อนขึ้น ลง)

ไม่ทราบว่าจะหาซื้อมอเตอร์กระจกประตูได้ที่ไหนอ่ะครับ หรือว่าเพื่อนๆคนไหนอยากจะปล่อยของไม๊ครับ

Art (081) 626-2552

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    Art ครับ
    ใครจะบ้าขายมอเตอร์กระจกข้างกินล่ะ

เชื่อขนมกินได้เลย ผมว่าไม่น่าจะเสียที่มอเตอร์ครับ
    อาการอืดที่เกิดขึ้นมักเกิดจากการที่หน้าคอนแทคของโมดูลชุดคอนโทรลกระจกขึ้นลงครับ
    ไม่เชื่อลองถอดฝาในประตูออกมาแล้วต่อสายไฟ 12 โวลท์จากแบตก็ได้ มาจิ้มดูที่ปลั๊กก่อนเข้ามอเตอร์สิ
    จะเห็นว่า วิ่งขึ้นลงอย่างเร็วเลยล่ะครับ

วิธีแก้
    1.หาชุดสวิทช์กระจกมาเปลี่ยน ซึ่งหายาก และถ้าเจออาจไม่ดีนัก
    2.ดัดแปลงโดยการติดตั้งสวิทช์กระจกแบบมาตรฐานแทน
    ตัวละ 100-150 บาท แล้วไปจ้างร้านเดินไฟทำให้ได้ครับ ใส่รีเลยด้วยจะดีไม่น้อย
    จะเห็นว่าเรามีช่องสวิทช์ว่างอยู๋ทางด้านขวา 2 ช่อง...ตรงนั้นแหละ

3. Phantom_Art

51
    0
    0
    วันนี้ลองให้ช่างต่อไฟตรงดูแล้วครับ ปรากฏว่านิ่งสนิทเลยครับ
    ไว้ว่างๆเดี๋ยวผมจะลองเช็คต่อไฟตรงเองอีกที
    รวมทั้งเช็คหน้า contact สวิตช์ดูอีกทีก็ได้ครับ ว่าพอกดสวิตช์แล้วหน้า contact มัน close circuit รึเปล่า

พอดีวันนี้โทรคุยกับคุณต้นแล้ว เห็นบอกว่าถ้าตัวมอเตอร์เสียจริง ลองถอดเทียบเอาของอะไรมาใส่ก็ได้ครับ

ยังไงก็ขอบคุณพี่อ๊อดที่ช่วยแนะนำครับ

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ลองเช็คดูด้วยการจ่ายไฟตรงดูครับ หากว่าจ่ายแล้วไม่ขึ้น-ลงก็ต้องเปลี่ยนมอเตอร์ครับ
    ถอดออกมาแล้วไปที่ร้านบางไผ่ เอาตัวอย่างให้ดู
    มีของแน่ครับ ใหม่เอี่ยม ไม่แพง

5. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    หุหุ มาเสริมอีกแรงค้าบ ของผมตอนนี้ก็เสียเหมือนกันครับ ฝั่งคนขับนี่แหละ
    ช่างโด่งเค้าต่อสายตรงดูแล้ว เค้าบอกว่ามอเตอร์เสีย
    ส่วนสถานทีหาของก็น่าจะเป็น "ห้วยขวางอะไหล่" ครับ
    อยู่ตรงห้วยขวางใกล้ๆกับ มหาวิทยาลัยหอการค้าไทยค้าบ
    อิอิ แวะไปก็ได้กินอาหาร(ตา)ซะอิ่มเรยค้าบ 555
    ถ้าจะไป รึว่าไปไม่ถูกโทรมาถามผมได้นะค้าบ
    086-326-1173 โจ๋ค้าบ

6. Gtirnx

Gtirnx Member Member

116
    1
    18
    ถ้าเป็นที่ สวิทตช์ ส่งมาได้เลย ครับเดียวจัดให้ ครับ

7. buu

buu New Member Member

13
    0
    0
    พี่ครับตอนนี้ของผมเป็นสวิทต์ที่ทางเจ้าของเดิมเค้าติดเพิ่มมาใหม่ ตอนนี้อยากได้ของเดิมช่วยแนะนำด้วยครับ

8. Gtirnx

116
    1
    18
    ส่งมาให้ผมซ่อมได้ครับ ของเดิม

9. buu

buu New Member Member

13
    0
    0
    ผมขอที่อยู่ด้วยครับ แล้วผมต้องตัดต่อยังไงครับพี่ พอมีวิธีต่อใหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

10. Phantom_Art

51
    0
    0
    ไม่ได้แวะเข้ามาซะหลายวัน ขอบคุณสำหรับสมาชิกทุกๆท่านนะครับ
    ว่าแต่ร้านบางไผ่ที่ว่านี่อยู่แถวไหนอ่ะครับพี่อ๊อด มีเบอร์รึเปล่าครับ
    ลองถามพี่กู ( Google ) ดูแล้วปรากฎว่ามีหลายบางไผ่มากเลยครับ (ชื่อซ้ำกันหลายร้าน)......

โครงการต่อไปที่ผมจะทำกับไอ้เจ้าขาวของผมก็คือ เปลี่ยนไฟหน้าเป็น โปรเจคเตอร์ ( Golf Mk III )
    ซื้อมาแล้วครับ พอเอาไปให้ช่างดู พี่แกบอกว่าถ้าจะทำให้ดี ติดแล้วสวย + ส่องตรงทาง ก็โมไม่ใช่น้อย
    เนื่องจากต้องตัดคานจนกระทั่งสามารถตั้งไฟได้ตรงกับแนวลำแสงของโคม
    แล้วก็ต้องแต่งเบ้ากันชนหน้าให้พอดีกับโคมโปรเจคเตอร์ด้วย

กะว่าจะทำช่วงปลายเดือน ถ้ายังไงเรียบร้อยแล้วจะเอารูปมาให้ดูกันนะครับ

11. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    รอชมนะค้าบ ^ ^

12. Devil007

Devil007 New Member Member

37
    0
    0
    ขอขุดกระทู้เก่าหน่อยนะครับ
    ขอผมสวิทเสียทั้ง2ข้างเลย ยังรับซ่อมมั๊ยครับ

13. Gtirnx

116
    1
    18
    รับครับ อยู่เหนือ นะครับ ส่งมาไหวไหม ครับ ยังไงโทรสอบถามได้ 084-1120277

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้