!!! อยากแรดกับ เบรคชมพู สอบถามหน่อยจ้าา หุหุ !!!

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย abadahey, 17 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    !!! อยากแรดกับ เบรคชมพู สอบถามหน่อยจ้าา หุหุ !!!

ยืมรูปหน่อยนะจ้ะ

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    จากที่โดน ดิส พัลซ่ามาละ ผ้าเบรคก็พอมีใช้ซักระยะ ด้วยความที่อยากแรดมานานกับไอ้ผ้าเบรค ชมพูแปร้ด นิ
    เลยอยากจะถามประสบการณ์หรือ คนที่เคยใช้หน่อย ว่าเจ้า
    NA-P
    กับ Bendix Metal king หรือ ultimate

ว่าตัวไหนน่าสนใจกว่า ลองเช็คกับผู้ขายมา ผ้าคู่หน้าของพัลซ่า NA-P อยู่ที่ 2000 บาท รบกวนด้วยครับบบ
    อยากจะแรด นิดๆ หวังไว้ว่าน่าจะหล่อขึ้นนิดๆ เพื่อเทียบกับ R32 อิอิ

2. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    แหล่มเลยน้อง มีสีฟ้าปะ

3. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    สีฟ้า นี่ต้องจัด ENDLESS หรือป่าวพี่ หุหุ คู๋กับ 32 แหล่มมม

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม........
    เป็นประสพการณ์จากการใช้ และเป็น Comment ของผมเท่านั้นนะครับ
    ถ้าเทียบกัน 3 ตัวนี้
    - ทาง Spec ก่อน >> ตัว Metal King จะด้อยกว่าในทุกด้านครับ
    ทั้งเรื่อง Temp. ที่ทน Fade ได้ต่ำกว่า และเรื่องของ Friction Co. ที่ฝืดน้อยกว่า
    - ทางการใช้งานจริง
    >> ตัว Bendix ทั้ง 2 ตัว จะต้องมีการ Warm เค้านิดนึง
    ให้เค้าอุ่นซักหน่อย ไม่ใช่ว่าออกจากบ้านแล้วกดเบรคครั้งแรกแล้วเบรคจะอยู่เลย มันไม่ได้อย่างนั้น
    มันจะออกด้านๆ ทื่อๆ ผิดกับ NA-P ที่ไม่ต้อง warm ผ้าเบรค
    >> Initial Bite หรือเรื่อง Feeling ของการแตะเบรค นั้น NA-P ยังให้ Feeling ที่
    ดีดว่า Metal King แต่ก็จะสูสีกับ Ultimate ครับ
    >> Pedal Feeling ความรู้สึกของแป้นเบรค ของ Bendix จะรู้สึกอลุ่มอล่วยกว่าของ NA-P
    >> ปริมาณฝุ่นผ้าเบรค เรียงจาน้อยไปมากนะครับ Ultimate < NA-P < Metal King
    >> Wearing การสึกหรอ อันนี้ขึ้นกับการใช้งานครับว่าใครใช้เบรคหนักหนาสาหัสและถูกประเภท
    มากกว่ากัน
    >> Stability ของเรือนเบรค ผมให้ NA-P น้อยสุดครับ เพราะมีหลายครั้งที่ผมใช้เบรคหนักๆ
    นานๆ ในสนามพีระหรือแก่งกระจาน มี Feeling ของ NA-P ที่เหมือนผ้าเบรคโก่งครับ
    แต่ในถนนทั่วไปไม่เคยพบปัญหานี้นะครับ
    >> Feeling ของผ้าเวลาโดนน้ำ ต้องขอบอกว่า Feeling เค้าชั่วๆ ด้านๆ เหมือนกันครับ

อย่างอื่นก็เป็นเรื่องปลีกย่อยแล้ว ให้ Comment แค่นี้พอแล้วกันนะครับ
    :cool:

5. abadahey

2,753
    16
    38
    ขอบคุณมากๆเลยครับ
    แล้วเรื่องเสียงละครับ เท่าที่อ่านๆ มา เขาว่ากันว่า น่ารำคาญซักนิด เนี่ย กับฝุ่น อีก

6. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    ได้ทั้งแนวทางและความรู้

7. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ชัดเจนตรง ชั่วๆด้านๆ เลยพี่โต้ง:D

8. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ความรู้ๆ :D:D

9. abadahey

2,753
    16
    38
    รบกวนสอบถามหน่อยคับ อาการมันเป็นยังไงเอ่ย แบบ กึ่งอยู๋กึ่ง ไม่อยู๋หรอคับ

10. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ฟามรู้เพียบ

11. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    ไม่ Comment มากไป เดี๋ยวโดนคนขายผ้าเบรคด่า..........

คริคริ.......... ;)

:eek:
    อาการคือ ตอบสนองช้า initial bite ไม่มี
    และต้องเพิ่มน้ำหนักในการเหยียบเบรคเพื่อให้แรงกดเบรคมากขึ้นครับ
    แต่ถ้าพอไล่ให้น้ำออกจาผ้าเบรคหมดแล้ว ทุกอย่างก็กลับมาเหมือนเดิมครับ
    อาการพวกนี้ จะเกิดกับผ้าเบรคที่เป็นตัวไม่ใช่ Standard OEM จากโรงงาน
    ผลิตรถอยู่แล้วครับ............ จะมากหรือจะน้อยก็ขึ้นกับ application ของผ้าที่เลือกใช้ครับ.

;)

12. NOOK_OVERSIZE

NOOK_OVERSIZE New Member Member

524
    90
    0
    พี่โต้งนี่ละเอียดในการขับรถแข่งจริงๆครับ นับถือจริงๆคับ:)
    ผมนี่แต่ก่อนใช้
    Metal King เอาไปวิ่งเล่นกับเค้า หลายๆรอบเข้าก้อเฟสสิครับเกือบชนตรูดซีฟีโร่ต้องดึงลงหญ้า แหกโค้งยูเทิร์นหลังเขาไป
    กลับมาเปลี่ยนเป็น
    Ultimateใส่ ได้เต็มๆไม่ต้องยั้ง
    ส่วนอาการต่างๆตามพรี่โต้งไปคับ
    เพราะผมขับไปมึนไปไม่ค่อยรู้อาการคับ:D

13. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    อันนี้ก็น่าสนใจครับ ผมเองก็เล็ง ๆ อยู่ คราวที่แล้วสั่งลงมาผิดรุ่น เลยต้องใช้ของบ้านเราแทนไปก่อน ผ้าเบรคหมดอีกทีว่าจะลองดูครับ

ราคาสั่งมาก็ 3500 ครับ ...

14. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    น้าโต้งตัวจริง

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    ผมยิ่งกว่ามึนอีกครับพรี่ NOOK เพราะผมเป็นคนบร้าครับ

คริคริ......... :eek:

อิอิ
    ;)
    จริงครับ
    ผมบร้าจริงครับ...... พรี่เป้
    :eek:

16. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ.......อิ ผ้าเบรค ชุดล่ะพันกว่าๆ เอาไรมาก :D:D:D:D

17. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    แล้วถ้าเป็น endless ล่ะคร้าบบบบบ :D

18. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    พี่นุ๊กใช้ Metal King เฟด ผมใช้ไม่เฟด

แสดงว่า ผมต้องเข้าให้ลึก เบรคให้หนักกว่านี้

19. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) ถอกกกกกกกกกกต้องนะคร๊าบ......

ปล. ว่าแล้วว่า พรี่ตรุ่งตริ่ง ต้องมา............ คริคริ...... :D

;) อิอิ
    endless นั้น ผมไม่เคยใช้ครับพรี่ A
    เคยใช้แต่พวกคู่แข่งเค้าเช่น Axis, Brem, AP, Project Mu
    ตอนนี้ใช้ Dixcel อยู่คร๊าบ
    :cry:

ถอกต้องนะคร๊าบบบบบบ
    หรือไม่ก็โยนรถเข้าไป ไม่ต้องเบรคเลยก็ได้ครับพรี่ First ;)

20. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    แล้วถ้าเป็น...ครั้งล่ะ พันกว่าๆ อ่ะครับ เอามากได้ไหมคร้าบพรี่ :D

21. madboy

2,808
    11
    38
    :D :D :D :D

22. abadahey

2,753
    16
    38
    อีกแปป คงได้แรด ฮ่าๆๆ

23. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    สีสวย อยากได้พัลซ่าบ้างจังครับ

24. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

อันนั้น ของดี อิ.....อิ :D:D:D:D

25. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    ท่าทางจะติดหนึบๆๆๆๆๆๆๆ

26. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ได้วามรู้เพิ่มอีกแระ

27. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0

ติดหนึบนี่เสียวอย่าบอกใครเลยครับ:D

28. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อัลติเมท ใช้งานบนถนน นี่เบรคมั่นใจมาก
    แต่ กินจาน และ ขึ้ผุ่น สุดตีน 55+ :D

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:48:03 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:47:52 ----------

อัลติเมท ใช้งานบนถนน นี่เบรคมั่นใจมาก
    แต่ กินจาน และ ขึ้ผุ่น สุดตีน 55+ :D

29. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เบรคดี ราคาก็ได้ใจด้วยนะครับ

30. abadahey

2,753
    16
    38
    แล้วเสียง ดังมั้ยพี่เด่นครับ เอี้ยด อี้ด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้