รถเสีย ขอคำปรึกษาด้วยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย bigtle, 30 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bigtle

bigtle New Member Member

16
    1
    0
    พอดี 2 อาทิตก่อน อยู่ๆรถผม ก็สตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด เช็คระบบทุกอย่าง มาหมด ทั้งไฟ ทั้งน้ำมัน หัวเทียนก็สปาร์คไฟ เป็นปกติ เสียงสตาร์ทเหมือนกับรถไม่มีกำลังอัด ก็เลยเอาไปเช็คที่อู่แถวบ้าน ปรากฏว่า วาล์วไอดีคด ก็เลยเปลี่ยนยกชุด รถเสร็จวันอังคาร ( รถผมติดแกสLPGนะ ) ผมก็เลยลองใช้แกสดูปรากฏว่า รอบสวิงมาก จะดับเอา ก็เลยหยุดใช้แกส วิ่งน้ำมันอย่างเดียว ปรากฏว่า พอวันพฤหัสอาการเดิมกลับมาอีก รถสตาร์ทไม่ติด ก็เลยเอากลับไปที่อู่ เพราะสงสัยว่าทางร้านจะบดวาล์วมาไม่ดี ปรากฏว่าเช็คแล้วไม่มีปัญหาอะไร แต่สิ่งที่พบก็คือ มีคราบอะไรก็ไม่รู้ เหนียวและเข็งมาก แกะกันเป็นก้อนที่วาล์ว ทำให้วาล์วขึ้นลงไม่สุด พอเครื่องเย็นก็จะจับตัวเป็นก้อนแข็งเหมือนพวกตังเมแห้ง สีไหม้ๆ อะไรประมาณนั้น ช่างบอกว่า มันเป็นไอน้ำมันระเหยมาจาก ข้างในเครือง แต่ไม่รู้ว่ามาได้ยังไง เค้าไม่รู้ว่าสาเหตุจากอะไร ตอนนี้กังวลใจมากเพราะคิดว่าเดี๋ยวก็คงจะเป็นแบบเดิมอีก *ลืมบอก ตอนเปลี่ยนวาล์ว ก็ให้ช่างเช็คพวกฝาสูบแล้ว เค้าบอกว่า ก็ยังดีอยู่ไม่เป็นอะไร ก็เลยไม่เข้าใจว่ารถเป็นอะไร
    ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ผมยังไม่อยากเปลี่ยนรถใหม่

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    คราบพวกนั้น มันต้องมีอยู่แล้วกับรถใช้ LPG เวลาเอาฝามาทำ ต้องขัดทิ้งให้หมด ถ้าขัดลวกๆอาการก็จะกลับมาอีก ค่อยๆเช็คครับ ผมก็ใช้ LPG อยู่ ประหยัดมาก แนะนำถ้าปัญหาเยอะ เปลี่ยนเครื่อลใหม่ไปเลย555

3. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน.....แต่เป็นกำลังใจให้ครับบบบบ
    ปล.รอผู้รู้ด่วนๆๆๆๆอิอิ

4. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    มะได้ติดแก๊สอ่า
    แต่ไงก็ขอให้หายโดยไวนะคับ

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ใช้ออโต้ ลูป เลี้ยง วาล์ว อะป่าว อะ นั่นตัวดี เลย พังแน่นอน
    เด๋วให้ ตา G type R มาอธิบาย ว่า ทำไมใช้ออโตลูป เลี้ยงวาล์ว แล้วทำไมพัง

6. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ใช้ออโต้ ลูป เลี้ยง วาล์ว อะป่าว อะ นั่นตัวดี เลย พังแน่นอน
    เด๋วให้ ตา G type R มาอธิบาย ว่า ทำไมใช้ออโตลูป เลี้ยงวาล์ว แล้วทำไมพัง

7. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ใช้แก็สอยู่เหมือนกัน ยังไม่เจอแบบนี้ มาเก็บความรู้ซะหน่อย
    รอลุงหนวดมาตอบครับ
    รอๆๆ

8. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    ไม่ถึงกะต้องเปลี่ยนรถหลอกคับ

คุณพี่ G TYPE R ตอบหน่อยเร็ว.....

9. bigtle

bigtle New Member Member

16
    1
    0
    กำลังรอคำตอบเลยครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

10. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    รอคำตอบด้วยครับ

11. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    รอพังเอ้ยรอฟังคับพี่กล๊อฟ วิ่งแก๊สมา 2 หมื่นโลละ เผื่อจะได้เตรียมตัว

ปล....เจ้าของรถไม่ค่อยได้ซัดอะป่าวคับทำให้มีคราบที่เผาไหมไม่หมด 55+

12. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

พอดีรถไม่ได้ติดแก๊สซะด้วย ยังไงรอพี่กอล์ฟมาตอบดีกว่าคะ

แต่ขอให้อาการหายดีไวไวนะคะ เป็นห่วงน้องคูเป้

13. chocobez

chocobez New Member Member

37
    0
    0
    สตาร์ทแบบไม่มีเสียงอะไรเลยป่าวคับแบบว่าไฟหน้าปัดเป็นปกติหรือว่าไม่ติดไปด้วยคับ รถผมเพิ่งเป็นไปอะครับรถสตาร์ทไม่ได้ตอนแรกนึกว่าไดสตาร์ทเสียแต่พอสังเกตดูไฟหน้าปัดก็ไม่ขึ้น ที่นี้เลยนึกว่าแบตหมดก็เลยให้พี่ข้างเค้าช่วยพ่วงแบตให้ปรากฎว่าก็ไม่ได้เหมือนกันเลยต้องไปเรียกช่างแถวบ้านมาดูให้ปรากฎว่าทำอยู่ซักพักก็ติดก็เลยไปให้ช่างที่ดูเรื่องไดนาโมเค้ามาดูให้ เค้าเช็ครถเช็คไฟแค่แป๊บเดียวคับเค้าเอาประแจมาขันสายแบตตรงขั้วกราวออกขัดๆถูๆหน่อย ปรากฎว่าอาการหายเป็นปริดทิ้งเลยครับทีนี้ ยังไงก็ลองๆเช็คดูก่อนนะครับแค่จุดเล็กๆแต่ว่าทำเอาวุ่นกันแทบแย่เลยครับ

14. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    ไม่เคยติดแก๊สเหมือนกันครับ มารอฟังไว้เป็นความรู้ด้วยคนครับ

Joice++Jum

15. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เป็นแค่ที่ขั้วแบตเตอร์รี่เองเหรอเนี้ย

16. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    คือเรื่องออโต้ลูป เนี่ย มันมีสาเหตุมาจากรถแม่ผมติดแก็สแล้วช่างต่างจังหวัดบอก ใส่ออโต้ลูปด้วยเพื่อลดการสึกหรอของบ่าวาวล์ แต่จิงๆแล้วมันเป็นการเชื่อแบบผิดๆ เพราะรถแม่ผมนั้นเปิดฝามาแทบร้อง
    เพราะมีคราบตะกอนดำๆเหนียวติดเต็มวาวล์ หัวลูกสูบเต็มไปหมด ทำให้วาวล์ปิดไม่สนิท อาการเหมือนรถวาวล์คด เดินเบาไม่นิ่ง วิธีแก้ก็คือเปิดฝาเอาฝามาขัดคราบพวกนี้ให้หมด อาการก็จะหายไป แล้วก็อย่าใช้ออโต้ลูปอีก รถเรามัน 4 จังหวะ ไม่ใช่ 2 จังหวะ 5555+
    ส่วนรถเจ้าของกระทู้ที่สตาร์ทไม่ติดนั้นมันมีจากหลายสาเหตุ แนะนำหาอู่ดีๆทำเลยดีกว่า ถ้าให้แนะนำก็ AUTO GT Garage พี่แอ้ม 081 7533520 เพระารถผมก็โอเวอร์ฮอลทีนี้

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:03:57 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:03:40 ----------

คือเรื่องออโต้ลูป เนี่ย มันมีสาเหตุมาจากรถแม่ผมติดแก็สแล้วช่างต่างจังหวัดบอก ใส่ออโต้ลูปด้วยเพื่อลดการสึกหรอของบ่าวาวล์ แต่จิงๆแล้วมันเป็นการเชื่อแบบผิดๆ เพราะรถแม่ผมนั้นเปิดฝามาแทบร้อง
    เพราะมีคราบตะกอนดำๆเหนียวติดเต็มวาวล์ หัวลูกสูบเต็มไปหมด ทำให้วาวล์ปิดไม่สนิท อาการเหมือนรถวาวล์คด เดินเบาไม่นิ่ง วิธีแก้ก็คือเปิดฝาเอาฝามาขัดคราบพวกนี้ให้หมด อาการก็จะหายไป แล้วก็อย่าใช้ออโต้ลูปอีก รถเรามัน 4 จังหวะ ไม่ใช่ 2 จังหวะ 5555+
    ส่วนรถเจ้าของกระทู้ที่สตาร์ทไม่ติดนั้นมันมีจากหลายสาเหตุ แนะนำหาอู่ดีๆทำเลยดีกว่า ถ้าให้แนะนำก็ AUTO GT Garage พี่แอ้ม 081 7533520 เพระารถผมก็โอเวอร์ฮอลทีนี้

17. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    โอ้โห

18. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

19. IIJIIJ

IIJIIJ New Member Member

165
    0
    0
    สาระมาอีกแล้ว ^^ ของผมก็ แก๊ส ไม่เคยเติมเหมือนกัน วิ่งมา จะ สองหมื่นโลล่ะ ขับแบบนรกๆ ตลอด สบายกระเป๋าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้