D.I.Y. By แอร์ออโต้+จอเนวิเกเตอร์ ลงใน Si ครับอิอิ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย [email protected], 2 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    แชร์ประสบการณ์ครับ...........
    เรื่องนี้นานมาละ......อิอิ หลังจากที่ได้หัวEK4 b16 มามันมีแอร์ออโต้ปุ่มเดียวแถมมาเลยอยากUPให้เป็นตัวที่มีจอเน(อยากหล่อ....งิงิ)
    มีทางเลือกอยู่หลายทาง แต่ตัดสินใจเลือกแอร์ออโต้+จอเน อีกเวอร์ชั่นนึงของรุ่นนี้ พอหาข้อมูลจากหลายๆที่หลายๆคน ก็ยังไม่ชัดเจน
    ในเรื่องที่ว่ามันจะใช้งานได้จริงมั้ย เพราะยังไม่มีใครทำ ผมเลยลองเสียงดู ด้วยสโลแกนที่ว่า คนไทยถ้าตั้งใจทำอะไรไม่แพ้ชาติใดในโลก ครับ :teeth:
    หาซื้อแอร์ ออโต้จอเนจากในweb เรานี่แหละครับ แต่เลือกตัวที่ตัดปลั๊กหลังแถมมาแบบครบๆ จะได้ไม่งมเข็มครับ (อันนี้ได้มาครบๆ)
    ตัวเครื่องเล่นเทป ตรงรุ่นของจอเน (ตัวเครื่องจะอยู่ตรงที่วางแก้วหน้ากียร์ครับ) อันนี้ผมไม่ใช้เพราะใช้ของใหม่JVC USB อิอิ
    ได้มาก็ทำการประกอบ แต่โชคดี1และ2 + โชคร้าย1 และ2
    โชคดี1คือ ชุดสายไฟระบบแอร์ออโต้เหมือนกันเป๊ะๆๆๆๆ ใส่ได้ใช้งานได้เต็มระบบ สุดยอดดดดดดดด อิอิ:cool:
    แต่โชคร้าย1คือ ชุดสายไฟระบบจอเน กับตัวเดิมในรถ ไม่เหมือนกัน งงสิครับ มันมีหลายสีไม่กล้าตัดต่อเดียวพัง ก็เลยไปหาพี่ที่รู้จักเป็นช่างเครื่องเสียง เปิดร้านเครื่องเสียง อยู่ไม่ไกลจากบ้าน ปรึกษากันดูเลยรื้อออกมาดู พอพี่เค้าเห็นสายเท่านั้นแหละครับ
    โชคดี2ฟันธงเลยว่าใช้ได้ชัวร์ (ถ้าจอมันไม่เสียมาก่อนนะ)แง๊วๆๆๆๆ
    ใช้เวลาประมาณ30นาที จอติด เมนูขึ้นมา ใช้งานได้ ภาพสวย หล่อๆๆๆๆๆๆเลยครับบบบบบบบบ
    และยังมีโชคร้านที่2 เมนูมันเป็นภาษาญี่ปุ่น อ่านไม่ออกอะครับ แงแงแง:cry::cry::cry:
    ปล.เท่าที่ศึกษาดู เดาๆว่า มันสามารถจับสัญญานดาวเทียมได้8ตัว บอกพิกัด และเข็มทิศได้อะครับ แต่คาดว่าต้องหาโปรแกรมแผนที่ประเทศไทย
    อัฟเกรดเข้าไปมันถึงจะสมบูรณ์กว่านี้ ได้เรื่องไงเดี๋ยวมาแชร์ต่อครับ:confused:

2. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ...................

...................................:cool:

3. IIJIIJ

IIJIIJ New Member Member

165
    0
    0
    เอาแล้วไง เดี๋ยวต้องหา translator Japan มาดูให้แล้ว ^^

4. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    ของผมเล่นแผ่นไม่ได้ แถมเอาแผ่นไม่ออกอีก

5. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    ไม่ยากคับคุณ แจค

หาสาวญี่ปุ่นสักคนให้ช่วยแปล อิอิ

6. IIJIIJ

IIJIIJ New Member Member

165
    0
    0
    นั่น อิอิ

ถ้ามันมีพวก ช่อง SD card หรือ usb อะไรแบบนี้ ผมว่ามีลุ้นนะ ถ้ามัน ดื้อๆ มาเลย นี่ เศร้าเลย

7. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    เสริมหล่ออีกแล้วนะคุณแจ๊ค

ถ้าจอเนของคุณแจ๊คสำเร็จ ผมจะได้เอาเป็นแนวทางความหล่อ 55

8. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    จะรอติดตามผลงานคับแจ๊ค ถ้าเวิกเด๋ยวจัดตาม 55+ให้ลองก่อน
    ปล ถ้าอับไทยไม่ได้ก็ต้องหาสาวณี่ปุ่นจิงๆแล้วสิ เอ๊กๆ

9. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    จะรอติดตามผลงานคับแจ๊ค ถ้าเวิกเด๋ยวจัดตาม 55+ให้ลองก่อน
    ปล ถ้าอับไทยไม่ได้ก็ต้องหาสาวณี่ปุ่นจิงๆแล้วสิ เอ๊กๆ

10. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เอาสาวญี่ปุ่นมา นี่คุยกันแต่ภาษากายมากกว่ามั้งง

11. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    โห หล่อมากกก พี่แจ็ค

12. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
  13. DekDee_sk8

DekDee_sk8 New Member Member

191
    0
    0
    ใส่พอดีแป๊ะเลย สวยดีคับ *-*

14. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เคยใส่มาแล้วกับจอแอร์เนวิ พยายามลองหลายๆทางแล้ว ช่างที่ไหนดีก็ไปลองแล้ว สรุปได้ว่า
    ข้อดี ใส่แล้วสวย เวลาเปิดปิดแอร์จะมีภาพบอก เท่ๆเลย เป็นแอร์ออโต้รุ่นนึง ถ้าได้เซนเซอร์ครบๆ ตู้แอร์ครบๆก็เป็นแอร์ออโต้เต็มระบบได้ มีกราฟฟิคโชว์เวลาเล่นเทป ฟังซีดี ฟังวิทยุ ดูทีวีได้ด้วย และสามารถต่อเอาสัญญาณภาพมาดูได้ด้วย
    ก็คือถ้าเรามีตัวเล่นหนัง ก็ต่อดูได้เลย เป็นเนวิเกเตอร์ในตัว
    ข้อเสีย ถึงเป็นเนวิเกเตอร์ แต่ถ้าไม่มีซอฟแวร์ที่เครื่องมันอ่านได้ก็จบ พี่มีแผ่นซีดีแผนที่ญี่ปุ่นอยู่ สนใจบอก จะส่งให้ลอง มีคู่มือด้วยนะ 555+ และส่วนใหญ่ที่ได้มานั้น จะไม่ได้ตัวGPSมาด้วย มันจะอยู่อีกกล่องนึง อย่าถามว่าตรงไหนไม่รู้เหมือนกัน
    ฟังซีดีได้แต่ต้องแผ่นแท้เท่านั้น ฟังวิทยุได้แต่คลื่นญี่ปุ่นต้องแปลง ดูทีวีได้แต่หาคนทำให้ไม่ได้ แถมมันจะรับคลื่นบ้านเราได้ไหมไม่รู้ และถ้าเราได้อุปกรณ์มาไม่ครบ ก็จะไม่สามารถ เล่นเทป ฟังซีดี ฟังวิทยุได้เลย อุปกรณ์ที่ควรจะมีก็
    1. ตัวกรอบแอร์เนวิ
    2. ตัวเล่นเทป
    3. กล่องรับสัญญาณ
    จริงๆมันคงมีอีก กล่องก็คือ GPS แต่ไม่เคยเห็นเลยจิงๆ
    สรุปสุดท้ายเลย ในความเห็นของผม ย้ำนะ สำหรับผม ถ้าจะติดไว้สวยๆ แนวๆ ไว้เปิด-ปิดแอร์ ก็ติดเลยครับ เพราะสวยจิงๆ แล้วหาฟร้อนท์ดีๆ ติดไว้ฟังเพลง(เหมือนที่แจ็คทำ เพราะพี่ก็เคยติดอยู่หลายปี)
    ปล. ขอมาแชร์นะแจ๊ค อย่าคิดเกินนะโว้ย สนับสนุนคนกล้าลงมือทำแบบแจ็คครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:35:52 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:35:41 ----------

เคยใส่มาแล้วกับจอแอร์เนวิ พยายามลองหลายๆทางแล้ว ช่างที่ไหนดีก็ไปลองแล้ว สรุปได้ว่า
    ข้อดี ใส่แล้วสวย เวลาเปิดปิดแอร์จะมีภาพบอก เท่ๆเลย เป็นแอร์ออโต้รุ่นนึง ถ้าได้เซนเซอร์ครบๆ ตู้แอร์ครบๆก็เป็นแอร์ออโต้เต็มระบบได้ มีกราฟฟิคโชว์เวลาเล่นเทป ฟังซีดี ฟังวิทยุ ดูทีวีได้ด้วย และสามารถต่อเอาสัญญาณภาพมาดูได้ด้วย
    ก็คือถ้าเรามีตัวเล่นหนัง ก็ต่อดูได้เลย เป็นเนวิเกเตอร์ในตัว
    ข้อเสีย ถึงเป็นเนวิเกเตอร์ แต่ถ้าไม่มีซอฟแวร์ที่เครื่องมันอ่านได้ก็จบ พี่มีแผ่นซีดีแผนที่ญี่ปุ่นอยู่ สนใจบอก จะส่งให้ลอง มีคู่มือด้วยนะ 555+ และส่วนใหญ่ที่ได้มานั้น จะไม่ได้ตัวGPSมาด้วย มันจะอยู่อีกกล่องนึง อย่าถามว่าตรงไหนไม่รู้เหมือนกัน
    ฟังซีดีได้แต่ต้องแผ่นแท้เท่านั้น ฟังวิทยุได้แต่คลื่นญี่ปุ่นต้องแปลง ดูทีวีได้แต่หาคนทำให้ไม่ได้ แถมมันจะรับคลื่นบ้านเราได้ไหมไม่รู้ และถ้าเราได้อุปกรณ์มาไม่ครบ ก็จะไม่สามารถ เล่นเทป ฟังซีดี ฟังวิทยุได้เลย อุปกรณ์ที่ควรจะมีก็
    1. ตัวกรอบแอร์เนวิ
    2. ตัวเล่นเทป
    3. กล่องรับสัญญาณ
    จริงๆมันคงมีอีก กล่องก็คือ GPS แต่ไม่เคยเห็นเลยจิงๆ
    สรุปสุดท้ายเลย ในความเห็นของผม ย้ำนะ สำหรับผม ถ้าจะติดไว้สวยๆ แนวๆ ไว้เปิด-ปิดแอร์ ก็ติดเลยครับ เพราะสวยจิงๆ แล้วหาฟร้อนท์ดีๆ ติดไว้ฟังเพลง(เหมือนที่แจ็คทำ เพราะพี่ก็เคยติดอยู่หลายปี)
    ปล. ขอมาแชร์นะแจ๊ค อย่าคิดเกินนะโว้ย สนับสนุนคนกล้าลงมือทำแบบแจ็คครับ

15. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    มาขอแชร์ความรู้อีกซะหน่อยพอดีกรอบแอร์ตัวนี้เคยใช้อยู่พักนึงแต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นแบบ 3 ปุ่มแล้ว

รุ่นจอเนฯนี้ติดแล้วโดยส่วนตัวถ้าคนอื่นมอง(หมายถึงคนทั่วไป)ตัวนี้เท่สุดแล้วครับ รีโมทก็ถอดออกมาได้ เพิ่มเคยเห็นนี่ล่ะ วิทยุแบบนี้หาไม่ค่อยจะมี

ที่นี้มาดูส่วนประกอบครับว่ามีอะไรบ้าง
    1. ชุดของคอนโทรลแอร์ หน้าจอ และ Slot ใส่ CD ครับ

2. ชุดที่จะใช้ประมวลผลงานทางด้าน Audio ก็จะมี 2 ตัวคือ Media Box กับตัว Tape Deck

3. ชุดที่จะใช้ประมวลผลงานทางด้าน Video ก็จะมีอยู่ 2 ตัวเช่นกันครับ คือ Navigation กับ Media Box

Images Reference From : http://www.kcsr.org/showthread.php?t=26516 (อยากรู้ อยากเห็นว่า Gathers ทำอะไรให้ Honda บ้างก็เข้าไปดูกันครับ)

16. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    เท่มากเลยพี่ๆๆๆ

17. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    สวยและเท่ดี ผมยังแอร์เดิม พอเย้นพอแล้ว

18. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    พี่มีแผ่นซีดีแผนที่ญี่ปุ่นอยู่ สนใจบอก จะส่งให้ลอง มีคู่มือด้วยนะ 555+
    พี่กอล์ฟครับ.......................... รบกวนถือของมาวันไปถ่ายรูปนะอยากลอง อยากยืมมาศึกษาอะพี่.....อิอิ ตื่นเต้นๆๆๆๆ ขอบคุณครับ :sad:
    ปล.คนไทยถ้าตั้งใจทำอะไรไม่แพ้ชาติใดในโลก ครับ

19. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    ของยังอยู่ครบปะครับ พอดีผมอยากจะขอความกรุณาซักเรื่องอะครับ คงไม่รบก่วนมากนะครับ คือ
    ผมอยากเห็นระบบทางเดินสายไฟ(สีสายไฟ)ของแต่ละตัวอะครับเพราะมีอยู่หลายเส้น(ของผม)ที่ไม่รู้ว่าจะไปต่อกะอะไรอะครับ
    ยัง....งง อยู่อะครับ จะส่งทางmail [email protected] หรือ pm มาก็ได้นะครับ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆครับ :p:p

20. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    ดูเท่ห์มากจริงๆ โดยเฉพาะรีโมทถอดออกมาใช้ได้ด้วย เมนูผมแปลได้นิดหน่อยอ่ะครับ เห็นมันบอกว่ากรุณาใส่ CD อะไรซักอย่างน่ะครับ ข้างหน้าแปลไม่ถูก ด้านบนในรูปที่ผมแนบมามันเป็นการตั้งค่าระบบอ่ะอ่านได้เป็นบางตัวแต่แปลไม่ออก เดี๋ยวไปถามผู้รู้มาให้ครับ

21. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ของสำหรับกรอบแอร์จอเนฯตอนนีไม่ได้เก็บไว้แล้ว ขายไปหมดแล้วครับ
    สายไฟที่ยังไม่ได้ต่อมีขอชุดไหนบ้าง ยังไงถ่ายรูปแล้วเมล์มาที่ [email protected] ก็ได้ครับ เผื่อมีอะไรช่วยได้จะช่วยเต็มที่ครับ

22. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0

แปลเองหรือให้แฟน(ญี่ปุ่น)แปลให้อะครับบบบบบบบ.....อิอิ :teeth:

23. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0

อันที่จริงผมไม่ได้จะทำเอง จะเอารูปไปให้ช่างทำทีแรกดูอะครับ เผื่อว่ามันจะทำอะไรได้เยอะขึ้น เล่นเครื่องตัวล่างควบคู่กับจอ
    ไปด้วยกันได้อะไรประมาณนี้อะครับ ให้มันใช้งานควบคู่กันได้น่าจะดี แต่คงดูท่าละงานใหญ่แฮะ อิอิ แล้วคุยกันทางMนะครับบบบบ :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้