สอบถามผู้ที่เคยใช้ ระหว่าง อินเตอร์ซิ่งนอก กับ ของจีนที่ขายถูกๆ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย cefirodonut, 4 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cefirodonut

cefirodonut New Member VIP

8
    0
    0
    สอบถามผู้ที่เคยใช้ ระหว่าง อินเตอร์ซิ่งนอก เช่น HKS BITZ ARC กับ ของจีนที่ขายถูกๆ 4นิ้ว เหมือนกัน ประสิทธิภาพแตกต่างกันไหม ในแง่ความFlow หรือความเย็น รู้สึกได้ไหม ใครเคยใช้ทั้ง2อย่าง รบกวน coment หน่อยคับ

2. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38
    รถที่อุ่ก้อใช่ของจีนอยุ่นะครับ 800+++ ก้อได้นะ

ผมชอบรถพี่นะ เชียร์มานานละ พี่ใช้ของอะไรอยุ่ละคับ

3. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    รอความรู้ด้วยครับ

4. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ใช้ของธรรมดาอยู่เช่นกันครับ อยากรุ้ว่าใช้ได้หรือไม่ได้ลองจับ ข้างที่เข้าอินเตอร์กับข้างที่ออกครับ

ของผมเข้าร้อน ออก เย็นปกติ แสดงว่าผ่านครับ

5. cefirodonut

cefirodonut New Member VIP

8
    0
    0
    พอดีใช้ APEX"I หนา 5นิ้ว ครึ่งอยู่ ไม่รู้มันใหญ่ไปหรือเปล่า อยากลองเปลี่ยนเป็น 4นิ้ว ดูแต่อยากรู้ ว่า ของถูกมันใช้เป็นไงอ่ะคับ

6. preecha_tech

preecha_tech New Member Member

69
    0
    0
  7. aetuna

aetuna New Member Member

13
    0
    0
    ก็เปนของถูกงัย

8. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ผมว่าไม่น่าต่างกันมากคราบ จะต่างกันตรงอายุของการใช้งานมากกว่า

9. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    เรื่องน้ำหนักด้วยนะครับ อย่าลืม

10. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ความรู้ๆ อัพๆ

11. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ผมว่าไม่ต่างกันนะครับ ตอนแรกใช้อินเตอร์ไรไม่รุ้ชื้อมาจากเชียงกง แล้วก็เปลี่ยนมาใช้ Apex หลอดเหลี่ยมก็ไม่รู้สึกว่ามันต่างกันเท่าไรนะครับ
    ไปทางสวยงาม + ทนทานกว่าน่ะครับ

12. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38

ได้แล้วละพี่.....APEX"I หนา 5นิ้ว ดีมากละคับของแท้ๆๆด้วยนี่นา

ของจีนก้อตามราคานั้นละ วัสดุกะความทนทาน อาจจะต่างกัน เหมาะกับคนที่จะเริ่มต้นใหม่มากกว่านะ

13. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ช่ายเลย เหลือ ดีกว่า ขาดนะ

ไงของจีนก็ สู้ ของแท้ๆมะได้อยุ่แล้ว ^^

14. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่ค่อยต่างนะ

15. paul-factory

paul-factory New Member Member

59
    0
    0
    อากาศยิ่งใหลเร็วการแลกเปลี่ยนอุณหภูมิก็จะทำได้ไม่ดี
    แต่ก็ไม่มีที่ไหนที่ทำการวัดอัตราการใหลและการแลกเปลี่ยนความร้อนออกมา
    หรือมีก็ไม่รุ้ว่าจะใช่จุดลงตัวตามที่ผู้ใช้ต้องหรือป่า(ระหว่างอัตราการใหลกับอุณหภูมิ ด้าย........อย่างก็ต้องเสียอย่าง.......)

16. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เคยเห็นหนังสือแต่งรถเล่มหนึ่งหลายปีแล้วเอา อินเตอร์ ญี่ปุ่น หลายยี้ห้อมาเปรียบเที่ยบกัน ถึงค่าการถ่ายเทอากาศ โดยวัดค่าความร้อนที่ออกมา ว่าลักษณะอินเตอร์แบบใดถ่ายเทอากาศได้ดี สรุปคือส่วนใหญ่เราจะดูกันแต่ fin ด้านนอก โดยลืมตัวสำคัญ คือ fin ด้านในที่เขาออกแบบมาเพิ่มพื้นที่ระบายความร้อนด้านใน หากขับใช้งานปกติผมก็ว่าคนไม่ต่างกัน แต่หากเน้น performance คบหาตัวมียี้ห้อน่ะจะดีกว่าไหมครับ ในรูปเป็นของ greddy

17. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    ผมว่าต่างที่ความรู้สึกแท้กับธรรมดานะ เพราะของธรรมดาเดี๋ยวนี้ก็พัฒนาไม่หยุด

18. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ผมใช้ของไทย ก็ใช้ดีครับ บูสหนักได้

สนับสนุนของไทยครับ อิอิ

19. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0

ของนอกมือ2 ราคาเท่ามือ1ของไทย

ดูหลอดดูฟิน+หนาบะลั่กกั่ก ก็โอเคนะ

คอมมอนเรลบูสหนักๆก็เห็นใช้ของไทยซะด้วยซ้ำ

ไม่เห็นมันจะเป็นปัญหาอะไร อินเตอร์ก็ยังอยู่ที่เดิม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2010
  20. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    ขนาดเท่ากันราคาแตกต่างกันอยู่ 3 เท่า .............. และราคาที่แพงกว่ากัน 3 เท่า มันต้องมีอะไรดีกว่าแน่นอน

+++ ความโฟล และความเย็น ของมียี่ห้อ ดีกว่าแน่นอน แต่ก็ไม่น่าจะต่างกันมาก

+++ น้ำหนัก ถ้าเทียบในขนาดเดียวกัน คงไม่น่าเกิน 1 - 1.5 กก.

+++ ความทนทาน ยังไงก็ต้องยกให้ของจีนครับ หลอดที่แข็งแรงกว่า ทนบูสท์ได้เยอะกว่า
    ลูกค้าหลายๆคน ( เครื่องดีเซล ) ใช้อินเตอร์มียี่ห้อพอบูสท์เยอะๆระดับ40-50ปอนด์แล้วเกิดอากาศปริรั่ว ซึม บ่อยครั้ง เพราะด้วยความที่เป็นของมือ2มั้ง ทำให้บูสท์ตก ม้าไม่ขึ้น

+++ การซ่อมแซมเมื่อเกิดความเสียหายจากการเกิดอุบัติเหตุ ถ้าของจีน ซื้อใหม่ก็ไม่เสียดายตังค์เพราะมันถูก หรือว่าถ้าจะซ่อมก็สามารถเชื่อมได้โดยไม่มีปัญหา แต่ของมียี่ห้ออย่า ARC จบเลยครับ เชื่อมก็ยากเพราะวัสดุมันดีมากๆคล้ายเป็นตะกั่วพอโดนความร้อน มันก็จะละลายหนี ถ้าไม่เซียนจิงก็จบเห่

บทสรุปอยู่ที่ตัวคุณ ให้คิดดูว่า คุณยอมที่จะเสียเงินที่แพงกว่า 3 เท่า เพื่อตรงนั้นรึเปล่า

21. ใช้ของบางมดเรซซิ่งครับ
    ทรงRB26หนา3นิ้ว
    จนปัจจุบัน4ปีกว่าๆแล้วไม่เคยรั่วหรือมีปัญหาใดๆทั้งสิ้นครับ ^ ^"
    ของนอกก้อคงดีแต่ผมว่ามันเกินความจำเป็นนะ.....

22. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เครื่องดีเซลผมใช้อินเตอร์ร๊อคกี้อยุ่ไม่มีปัญหาใดๆเย็นดี หลอดเหลียม ครับ

23. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ทุกวันนี้ยังอินเตอร์เดิมวอลโว่อยู่เลย ใบใหญ่สะใจ หน้าตาไม่หล่อแค่นั้น แต่เรื่องความร้อนไม่มี อยากลองของไทยมั่งหง่ะ ดูดีเหมือนกันนะ

24. tum_

tum_ New Member Member

9
    0
    0
    ใช้แบบ 5" อันเดิมดีอยู่แล้วเชื่อผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้