~~~ เตือนเพื่อนๆที่ผ่านแยกสาธร ตอนกลางคืนนะครับ ~~~

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย h22a, 2 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. h22a

h22a New Member Member

21
    2
    3
    เรื่องมีอยู่ว่าเมืออังคารที่แล้วผมขับผ่านแยกสาธร (มาจากสวนลุมไนท์มุ่งหน้าไปวงเวียนใหญ่) ประมาณ 01.30 น. ขณะผมกำลังวิ่งผ่านแยกก็ไฟแดงแต่ไม่ทัน เลยติดตรงแยกพอดี จากนั้นไม่ถึง 10 วิ ก็มีตำรวจเดินมาจากไหนไม่รู้ มาทางรถผม บอกให้เปิดกระจก แล้วนี่คือบทสนทนาระหว่างผมกับหัวปิงปอง

หัวปิงปอง : ขอใบอนุญาติใบขับขี่ด้วยครับ
    ผม : ผมทำไรผิดครับ ?

หัวปิงปอง : ไฟหน้าคุณสีฟ้า ผิดกม. (รถผม xenon ฟ้าจริงครับ)
    ผม: พี่ แค่นี้เอง ช่วยหน่อยแล้วกัน
    หัวปิงปอง : ผมช่วยแน่ครับ แต่เอาใบขับขี่มาก่อน

จากนั้นมันก็บอกให้ผมเอารถเข้าเลนซ้ายสุด แล้วมันจะกั้นรถให้ (เพราะไฟเขียว)
    พอรถเข้าเลนซ้ายปุ๊บมันก็ไม่เดินมาหาผมที่รถ มันกลับส่องไฟฉายมา คล้ายๆกับให้ผมเดินไปหามันตรงที่นั่งมืดๆที่เป็นรูปหมวกจราจร ไม่มีไฟอะไรทั้งนั้น) จากนั้น

หัวปิงปอง : รู้มั๊ยว่าไฟสีฟ้ามันผิดกม. ?
    ผม : ก็เคยได้ยินมามั่ง แต่ผมก็ติดมา 2-3 ปี ก็ไม่เคยโดนจับนิ

หัวปิงปอง : เค้าแก้กม.ใหม่แล้ว ต่อจากนี้ไปโดนหมด เดี๋ยวผมเขียนใบสั่งให้นะ ปกติต้อง 1000 บ. (ผมคิดในใจ ข้อหาแค่:mad:นี้มึงจะเอากูพันนึงเลยหรอ แสรด) แต่ผมลดให้เอาแค่ 400 แล้วกัน
    ผม : โหพี่ผมไม่มีตังหรอก ช่วยหน่อยแล้วกัน พร้อมกับยื่นแบงก์ร้อยให้ใบนึง

หัวปิงปอง : นั่นเท่าไร ร้อยเดียวหรอ โห ไม่เอาหรอกเดี๋ยวออกใบสั่งแล้วไปเสียต่าปรับที่ป้อม (ฝั่งตรงข้ามหน้าศูนย์ฮอนด้า) แล้วกัน
    ผม: โหพี่ผมก็ให้พี่ตรงนี้แหละ ข้ามถนนอันตราย สะพานลอยก็ไม่มี (ถึงตอนนี้มันยืกรานจะเขียนใบสั่งท่าเดียว)
    หัวปิงปอง : เอางี้แล้วกันลดให้เหลือ 200 บ. เดี๋ยวออกใบสั่งให้แล้วไปเสียค่าปรับแล้ว ค่อยมาเอาใบขับขี่คืน

ผมเลยต้องเดินไปจ่าย แต่ก็สังเกตว่า มันจะมีหัวปิงปองยืนในมุมมืดๆทั้ง 4 แยกๆละคน คอยจับรถที่ไฟหน้าสีแปลกๆ , มอไซด์
    ทีนี้ผมตั้งข้อสงสัยว่า
    1. ปกติเวลาจับอย่างนี้มันต้องมีไฟแวบๆ ให้เห็นชัดเจนไม่ใช่หรอครับ ?
    2. กรณีถ้าหัวปิงปองออกแนวหากินอย่างนี้ ถ้าผมไม่ให้ค.ร่วมมือ (เช่น ไม่ให้ใบขับขี่) สามารถทำได้มั๊ย ? แล้วจะมีผลอะไรตามมารึเปล่า ?
    3. กรณีนี้ผมสามารถร้องเรียนไปที่ไหนได้บ้าง เพราะก่อนหน้านี้ผมวิ่งเส้นนี้ประจำก็ไม่เคยเจออย่างนี้ ถามร้านอาหารที่อยู่แถวนั้นเค้าบอกเพิ่งมีไม่กี่วันมานี้ แล้วก็โดนไปหลายคนด้วย
    4 . ปกติค่าปรับ มันต้องจ่ายที่สน. ไม่ใช่หรอครับ ? หรือว่าจ่ายที่ป้อมตำรวจได้แล้วเดี๋ยวนี้ ? (แต่มันก็มีใบเสร็จให้ผมนะ ผมเลยงง )
    5. มีใครเคยโดนบ้างมั๊ยครับ ไอ้ซีนอนฟ้านี่ (ถ้าโดนๆ แถวไหนครับ )

ก็แค่อยากเตือนเพื่อนๆน่ะครับ ไม่จำเป็นก็พยายามเลี่ยงเส้นนี้เวลากลางคืน เพราะถึงแม้ไฟหน้าเราจะปกติ มันก็อาจหาเรื่องจับได้เหมือนกัน จึงอยากมาเตือนให้ระวังกันครับ :mad:

joeblack ถูกใจสิ่งนี้
  2. JoE_Advance

JoE_Advance Member VIP

264
    5
    18
    ช่วงนี้เป็นเทศกาล บอลโลกครับ อันนี้ผมเข้าใจ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถนนสาธรเนี่ยตำรวจมันซุ่มทั้งเส้นคับ ต้องระวังเลยทีเดียว

4. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ตำรว_เหี้_ๆมันชอบหาแดก

5. เห็นประจำ

เพราะหอผมอยู่แถวนั้น

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ปล้นชัดๆ

7. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ไฟซีนอล ผิด กม. พี่ตำรวจลดให้เหลือ 200 ก็แจ่มแล้วครับ

8. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    มีลดราคากันด้วย เหอๆ ปล้นกันชัดๆ

9. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    มันไม่ใช่ตำรวจครับ มันคือ จิ๊กโก๋ติดอาวุธ

10. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    โจรในเครื่องแบบครับ

11. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ช่วงนี้กำลังทำยอดกันอยู่

12. ToN_DeTT

ToN_DeTT Member Member

100
    1
    18
    สงสัยช่วงนี้ใช้เยอะ

13. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    สงสัย .. เสียบอลมามั้ง

14. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    อุ้ยย ผมผ่านเเทบทุกวันเลยด้วยสิ่ เเต่ก้อยังไม่เคยโดนเลยนะคับ(ไฟเหลือง)

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่เตือน ต่อไปนี้ต้องระวังมากขึ้นเเล้วว

15. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    ผมผ่านทุกคืนวันเสาร์ครับ แต่เป็นขากลับลงมาจากสะพานตากสิน ซีนอล 12000K ยืนโบกอยู่หน้าศุนฮอนด้าครับ แต่ผมไม่เคยโดนเรียกนะครับ ขับเบนซ์มาครับ (สงสัยเค้าเลือกรถแต่งๆแน่ๆเลย)
    ผิดกะสน.หน้าบ้าน ป้ายยาว โดนเรียกตลอดครับ 100 บาท ไม่รู้ว่าใช้กฎหมายเดียวกันหรือป่าวแต่ละ สน

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 00:03:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:04:01 ----------

ผมผ่านทุกคืนวันเสาร์ครับ แต่เป็นขากลับลงมาจากสะพานตากสิน ซีนอล 12000K ยืนโบกอยู่หน้าศุนฮอนด้าครับ แต่ผมไม่เคยโดนเรียกนะครับ ขับเบนซ์มาครับ (สงสัยเค้าเลือกรถแต่งๆแน่ๆเลย)
    ผิดกะสน.หน้าบ้าน ป้ายยาว โดนเรียกตลอดครับ 100 บาท ไม่รู้ว่าใช้กฎหมายเดียวกันหรือป่าวแต่ละ สน

16. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    แหม มีลดราคา สะสม 3 ใบลดเหลือใบเดียวได้เป่า

17. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    เอาไก่ ให้มันแดกครับ พี่น้อง

18. ศาลายา_ ปป+10

ศาลายา_ ปป+10 New Member Member

77
    2
    0
    .....ถ้าจะคิด ทำผิด อย่าไปกลัวคับ

19. Tum_Wizard

Tum_Wizard Member Member

425
    1
    18
    ผิดว่าไปตามผิดครับ...แต่ไอ้ปรับที่ป้อมอันนี้ไม่เคยเจอ

รู้แต่ว่าปรับที่ สน. กับ โต๊ะจ่ายค่าปรับที่ด่านจ่ายตังค์ตรงทางด่วนเวลาโดน ข้างบน

20. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ถ้าโดนเรียกผมว่าอย่าหัวหมอกะมันเลยครับ (ถ้าเส้นไม่ใหญ่)

21. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    สงสัยช่วงนี้ติดลบ

22. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    จากที่เคยถามๆรุ่นพี่ๆมานะคับ ส่วนมากจะโดนเพราะ แสงเข้าตามากเกิน อะไรเงี้ยอะคับ เรื่องสีผมไม่มั่นใจเท่าไหร่ แต่ผมใส่ชมพู ก็ยังไม่เคยโดนนะครับ แต่ก็เสียวๆเหมอนกัน

23. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ถ้า กระทู้นี้อยู่ใน พันทิพ รัชดา จขกท. จะโดนใส่ ยับเลย ..... เชื่อมั๊ย

ถ้าไม่เชื่อเดี๋ยวลาก ไป แปะให้ ...

24. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ต้องบอกว่า Good Jog Guy !

25. Oakz

Oakz New Member Member

284
    20
    0
    มีลดราคาให้ น่าจะมีแจกแต้มสะสมไปด้วยเลยสิ..พี่หัวปิงปอง

ป้อมใหญ่ตรงถนนเส้นรามก็จับนะครับ เวลาติดไฟแดงมันก็เดินออกมาจากป้อมเลย ไม่ต้องซุ่มเดินออกมาจากป้อมเห็นๆๆเลยครับ ของผมก็สีฟ้าเหมือนกัน

26. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    หาตังจ่ายโต๊ะบอลมั้ง

27. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ถ้าโดนแบบนี้จิงๆ ผมก็ยอมๆมันไปอ่ะครับ ไม่อยากมีเรื่อง ถือว่าทำบุญ...

28. na_mme

na_mme New Member Member

85
    13
    0
    เคยเจอเคสนี้ครับ เถียงมันไปเลยว่า โอเคผมยอมรับผิด แต่ขอถามนิดนึงนะคับ นี่มันด่านตรวจเถื่อนใช่ไหม ไม่มีป้ายหยุดตรวจและสัญาณไฟที่ชัดเจนไม่มีนายตำรวจสัญญาบัตรคุมด่าน

แล้วทางโรงพักมีคำสั่งให้มาตั้งด่านตรวจตรงนี้หรือไม่ หรือ ทาง บก.จร. ให้มาตั้งด่านตรวจหรือเปล่า เถียงไปเลยอย่าไปยอมแม่งครับ โอเค ผมยอมจ่ายค่าปรับพันนึง แต่ถ้าทางคุณตำรวจ

ทำการตั้งด่านเถื่อนหรือด่านลอย ผมจะถ่ายรุป และทำการร้องเรียนไปทางผู้บังคับบัญชาคุณนะคับ แล้วลองดูซิว่ามันจะว่ายังไง แต่ต้องยืนยันคำเดียวว่า การตั้งด่านตรวจต้องมีป้ายหยุดตรวจที่ชัดเจน

มีนายตำรวจยศสัญาบัตรคุมด่าน แต่นี่คุณไม่มีทั้งสองอย่างยังจะมาจับผมอีกเหรอ เถียงไปเลยครับ ผมเคยโดนแม่งจับมาแล้ว เถียงไปเเบบนี้ โดนแม่งด่ากลับว่า โอเคงั้นไปได้ป่ะ แต่หัวหมอจังเลยนะ

29. ไอ้ประเภทที่ตั้งโต๊ะปรับนี่โคตรเกลียด โดนจับแล้วจะเสียค่าปรับเมื่อไหร่มันก็เรื่องของเรานี่หว่า แม่ง งก!!

30. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมเกลียดตำรวจครับ (บางคน)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้