ไปทำช่วงล่างมา ขอคำแนะนำหน่อยคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pattago, 15 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pattago

pattago New Member Member

78
    0
    0
    รายการที่ไปทำมามีดังนี้คับ

1. เพลาขับ L+R = 2000 x 2 = 4000 บาท
    2. ลูกหมากกันโคลง 250 x 2 ชิ้น = 500 บาท
    3. น้ำมันเกียร์ = 120 บาท
    4. น้ำมันเบรค = 90 บาท
    5. ลูกปืนไดร์ชาร์จ = 180 บาท
    6. ค่าแรง = 800 บาท

หลังจากทำเสร็จแล้ว ก้อวิ่งออกมาได้ดีครับ ขับแล้วรู้สึกนุ่มกว่าเดิมเยอะมาก เสียงที่เคยดังตอนเลี้ยว ก้อหายไปเป็นปริดทิ้ง

แต่!!!!!!!!!!!!!!!!!! ขับออกไปถนนใหญ่ได้สักพัก

ครั้งแรก ขณะขับด้วยความเร็ว 60-70กม./ชม. และอยู่ในช่วงเร่งความเร็วขึ้นเรื่อยๆ รถมีอาการกระตุก ตัวรถสั่นๆ รู้สึกได้ทั้งคันเลย โดยเฉพาะช่วงเท้าที่เหยียบคันเร่งอยู่ มันก้อจะรู้สึกสะดุดๆ เป็นประมาณ 2 วินาที แล้วมันก้อขับได้ราบเรียบต่อไป เรื่อยๆ อีกประมาณ 10 กิโล

ครั้งที่สอง ในช่วงความเร็วใกล้เคียงกับครั้งแรก และเป็นช่วงที่จะเพิ่มความเร็วต่อเนื่อง คราวนี้เป็นอีกครับ เครื่องสั่นๆๆๆๆ แล้ว รอบเครื่องก็สูงขั้นไปถึงประมาณ 4 พันรอบ แล้วมันก้อค่อยๆลดลงมา เป็นประมาณ 3-5 วินาที พอรอบลดลงรถก้อวิ่งได้ปกติ

หลังจากนั้นก้อขับได้ปกติ เบรค แอร์ รอบเครื่อง เสียงต่างๆ ก้อปกติ แต่ยังไม่มีโอกาสได้เร่งความเร็วแบบ ยาวๆอีกเพราะถึงบ้านพอดี

สิ่งที่สังเกตคือ มีความรู้สึกว่า ตอนเหยีบเบรค เท้าที่ใช้เหยียบรู้สึกได้ว่า มันสะดุดๆนิดๆ เป็นบางจังหวะ แต่เบรคก้อทำงานได้ปกตินะคับ เพียงแต่เหยียบแล้วมันไม่เรียบ

จากที่เล่ามา พี่ๆคิดว่าเป็นที่ไรได้อะคับ พรุ่งนี้กะว่าจะเอาไปให้ร้านเขาดูอีกที ร้านนี้ ผมคิดว่าไว้ใจได้ดีครับ เพราะว่ามีคนแนะนำมา แล้วเจ้าของร้านก้อยืนยันว่า มีปัญหาอะไร เขารับผิดชอบให้

ปล. รถผมปัญหาเยอะครับ หวังว่าพี่ๆคงไม่เบื่อกันซะก่อนนะ

2. pickky

pickky New Member Member

72
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ ผมว่าเอาไปร้านที่ทำจะดีที่สุดครับ มันเป็นไปได้หลายอย่างครับ รอพี่ๆในคลับเขามาช่วยวิเคราะห์อีกที่แล้วกันครับ

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ข้ามไปตอบข้อที่ว่าเหยียบเบรคแล้วรู้สึกสะดุดๆ ถ้ารู้สึกที่แป้นเบรคก็มีโอกาสที่จานเบรคเริ่มคด...ถ้าเป็นเยอะกว่านี้เจียรจานก็หายครับ...:eek:

ข้ออื่นๆ ลองขับดูซักพักครับ หรือกลับไปที่ร้านแล้วให้ช่างลองนั่งมาด้วยกัน จะได้เห็นอาการชัดเจน...:rolleyes:

4. pattago

78
    0
    0
    กลับมาเล่าให้ฟังคับ

วันนี้ ก้อไปที่ร้านเดิม เขาก้อตรวจเช็คดูในจุดที่เขาได้ทำไปของเมื่อวาน ก้อปรากฎว่า ไม่พบอะไรผิดปกติเลย

ไม่รู้ทำไง เลยเอาออกมาจากร้าน แล้วเข้าไปที่ศูนย์นิสสัน เล่าอาการให้เขาฟังทั้งหมด และก้อเอาใบเสร็จรายการที่ทำไปเมื่อวาน ให้ศูนย์ดู
    ช่างบอกว่า ให้ทิ้งรถไว้ ประมาณ 3 ชั่วโมงกว่าๆ เขาโทรกลับมาบอกว่า "เรียบร้อยแล้ว"
    สิ่งที่เขาทำให้คือ
    1. ปรับรอบเดินเบา ขณะแอร์ทำงาน เขาบอกว่า ตอนแอร์ทำงาน รอบต่ำเกินไป
    2. ตั้งไฟให้ใหม่(ที่จานจ่าย)
    เขาบอกว่า เป็นไปได้ ที่รอบเครื่องต่ำไป ขณะที่เร่งความเร็วขึ้นเรื่อยๆ แล้วเครื่องจะสะดุดได้ ให้มาลองใช้ดูก่อน

หลังจากเอาออกมาจากศูนย์ ขับไปได้ประมาณ 20 กิโล ก้อยังไม่พบอาการอะไรผิดปกติเลย คงต้องรอดูอีกสักระยะ
    แล้วจะมารายงานผลครับ

5. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    จะรออ่านนะครับ

6. pattago

78
    0
    0
    ออกมาจากศูนย์แล้ว ขับมาสองวัน ยังไม่พบอาการอะไรครับ ขับได้ดี ซักอาทิตย์นึงแล้วถ้ายังไม่แสดงอาการ ก้อคงดีแล้วล่ะ
    แต่ยังไม่ได้วิ่งยาวๆออกต่างจังหวัดซะที ถ้า มีอาการอะไรผิดปกติ เด๋วจะมาเล่าให้ฟังคับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    วิ่งยาวๆลองดูก่อนครับ ยังไงถ้าอาการปกติก็ดีครับ แต่ถ้าไม่ปกติก็เข้าศูนย์เดิมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้